ผู้เขียน หัวข้อ: รักเมียหลวงห่วงเมียน้อยจากแผ่นเสียงหรือซีดี  (อ่าน 2568 ครั้ง)

มาขอเพลงครับเพลงนี้เคยฟังยังสงสัยหลายประโยค ท่านใดมีช่วยอนุเคราะห์
เป็นเพลงที่หาไม่ยาก แต่มันก็หายากสำหรับคนอยากฟัง :SKJ_1_40:

:SKJ_7_03: ผมสงสัยเหมือนกันครับว่า ท่านเมืองเพชร สงสัยประโยคไหน และที่ว่าอยากฟังน่ะ เอายุคใครร้องล่ะครับ

เอ้า.. เพืื่อนท่านใดมี .. เพลงนี้  มาวางให้ฟังกันหน่อย

มาแล้วครับเพลงที่เข้ากับชีวิตผม มากที่สุดตอนนี้

รักเมียหลวงห่วงเมียน้อย

ศิลปิน : ยอดรัก สลักใจ

เมียจ๋าอย่าร้องไห้ทั้งสองอย่าเฝ้าฟูมฟายกินแต่น้ำตา
เมียหลวงก็เป็นคู่ทุกข์ยาก
เมียน้อยก็ฝากความดีไว้กับพี่ยา
ทั้งสองคนอย่าหมองเศร้า
พี่รักจนหมดกระเป๋าแล้วล่ะแก้วตา
แม้นรักพี่เชื่อพี่อย่าโศกาไม่อยากเห็นน้ำตาน้องเลยเอย

(ดนตรี)
เมียหลวงอย่าหวงพี่น้ำพริกปลาเจ่าหัวปลีพี่ไม่ลืมเลย
เมียน้อยอย่าพลอยกลุ้มไม่ลืมแกงส้มดอกมะรุม
หรอกนะทรามเชย
ทั้งสองคนอย่าหมองไห้มผัวจะไม่รักใครมากกว่ากันเลย
น้ำพริกเก่าน้ำพริกใหม่มันก็เหมือนเคย
ไม่ต่างกันเลยนะแม่ยอดชีวา
(ดนตรี)
เมื่อได้เห็นเมียนน้อยน้ำตาไหลย้อยร่วงรินนองหน้า
เมื่อได้เห็นเมียหลวงน้ำตาไหลร่วงพี่กลุ้มใจเจียนบ้า
จะทิ้งเมียน้อยหรือก็เสียดาย
จะทิ้งเมียนน้อยหรือก็เสียดาย
จะทิ้งเมียหลวงก็อายกลัวคนเขาจะนินทา

(ดนตรี)
ปองดองกันเถอะสองเจ้านึกว่าช่วยแบ่งเบาความกลุ้มอุรา
เมียหลวงจงยกโทษเมียน้อยก็อย่าได้โกรธเลยนะขวัญตา
อยู่ร่วมกันเหมือนน้องพี่ ผัวไม่ตบไม่ตีแล้วล่ะยอดชีวา
เมียหลวงเมียน้อยแม่กลอยตา
จับมือกันเถิดหนาอย่าโกรธกันเลย
(ดนตรี)
เมื่อได้เห็นเมียนน้อยน้ำตาไหลย้อยร่วงรินนองหน้า
เมื่อได้เห็นเมียหลวงน้ำตาไหลร่วงพี่กลุ้มใจเจียนบ้า
จะทิ้งเมียน้อยหรือก็เสียดาย
จะทิ้งเมียนน้อยหรือก็เสียดาย
จะทิ้งเมียหลวงก็อายกลัวคนเขาจะนินทา

(ดนตรี)
ปองดองกันเถอะสองเจ้านึกว่าช่วยแบ่งเบาความกลุ้มอุรา
เมียหลวงจงยกโทษเมียน้อยก็อย่าได้โกรธเลยนะขวัญตา
อยู่ร่วมกันเหมือนน้องพี่ ผัวไม่ตบไม่ตีแล้วล่ะยอดชีวา
เมียหลวงเมียน้อยแม่กลอยตาจับมือกัน
เถิดหนาอย่าโกรธกันเลย
(ดนตรี)

อย่างท่านอาทิตย์ว่าละครับ มีหลายยุคและหลายท่านร้อง อย่างของ เบญจมินทร์ยุคแรก ของพรหม ลูกบ้านแพน ยังมีของรุ่งโรจน์ เพชรธงชัย  แล้วก็ยอดรัก สลักใจส่วนล่าสุดเพิ่งวางแผงก็ทศพล หิมพานต์,รุ่ง สุริยาร้องคู่กัน ต้องขอชมของน้าคำแสงก่อนว่าเป็นของนักร้องท่านใด

เพิ่งทราบจาก "ทวดสายัณห์" ว่า เพลงนี้ มีการบันทึกเสียงไว้หลายเวอร์ชั่น
เคยฟัง แต่ของครูเบญจมินทร์

ลุงนายกเล็กสงสัย ตอนไหน วานบอก จะได้ช่วยสงสัยอีกคน

สนใจครับชื่อมันดีครับเพลงนี้

ขอเข้ามาเก็บไปฟังด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

:SKJ_7_03: ผมสงสัยเหมือนกันครับว่า ท่านเมืองเพชร สงสัยประโยคไหน และที่ว่าอยากฟังน่ะ เอายุคใครร้องล่ะครับ

เอ้า.. เพืื่อนท่านใดมี .. เพลงนี้  มาวางให้ฟังกันหน่อย

ที่ต้องการฟังก็ของยอดรักนี่แหละครับท่านสงสัยเนื้อร้องว่าเหมือนเบญจมินทร์หรือเปล่า หายสงสัยแล้วครับ

และมี่สำคัญก็ต้องขอขอบคุณพ่อใหญ่คำแสงอย่างมากๆที่ได้นำทั้งเพลงและเนื้อเพลงมาให้ได้ทัศนาทางหูและทางตาผมขอเก็บเนื้อเพลงเอาไว้ในเครื่องเลย

เพลงนี้เคยดังมากในยุคที่ยอดรักขับร้องเอาไว้เรียกว่าตดหูมานาน ผมเองเคยฟังทั้งเบญจมินทร์และยอดรัก
และหาแผ่นในกุดังหลายรอบก็ไม่เจอเพราะไม่มี   ขอบคุณ อัครเทพ อีกครั้งครับ :SKJ_4_96: :SKJ_4_96: ฟังเพลงนี้แล้วมีความสุขจริงๆ ลืมความเหนื่อยไปเลย

ก็เคยฟังแต่ของยอดรักครับ ส่วนของครูเบญจมินทร์ยังไม่เคยฟัง

เคยฟังแต่ของยอดรักเช่นกัน ขอบคุณมากครับ