ผู้เขียน หัวข้อ: นักร้องขาดเพื่อน - สรวง สันติ 2 แนวเสียงกับความหมายกินใจ ทันสมัยอยู่เสมอ  (อ่าน 4978 ครั้ง)

ที่มาที่ไปคือเล่นไปเรื่อยๆ
เพลงนี้เป็นเพลงอันดับต้นๆ ที่ผมชอบน้ำเสียงของครูเพลงท่านนี้
ตั้งแต่กระโน้นแล้ว..แปลกดี "สรวงร้องเพลงแหล่"

เหตุมันมี ที่ว่าริปไปริปมา ริปใหม่ไปเทียบตัวเเก่าที่ริปไว้ปีก่อนๆ
อ้าว.. เออนะ กลับไปชอบน้ำเสียงของตัวเก่าซะอีก
ทีนี้ก็เหนื่อยสิ ตอนนั้นริปด้วย System ไหนไว้ล่ะหว่า ไม่ได้จดไว้..
วันนี้เลยทำขึ้นใหม่ทั้งหมด ถึงถูกใจไม่เต็มร้อย แต่ก็ใกล้เคียงที่ชอบ

ตราบว่ายังชอบลอง หัวนั้นหลอดนี้ มีน้ำเสียงอย่างไร
มันก็ต้องเป็นแบบนี้ร่ำไปแหละครับ..! เรียนไม่จบ แถมเสียตังค์อีกตะหาก
ยิ่งลูกทุ่งเก่าแต่ละเพลง บันทึกแนวเสียงมา..ได้..55 อย่าให้เซด
เลยเป็นเหตุให้วางไว้ห้องนี้

นักร้องขาดเพื่อน - ฟังได้แนวลำโพงฮอร์น เลยอ่ะ
<a href="http://img.laoupload.com/images/35948993327542722818.swf" target="_blank" class="new_win">http://img.laoupload.com/images/35948993327542722818.swf</a>

:SKJ_8_88:
นักร้องขาดเพื่อน - ส่วนตัวนี้เสียงเข้าทางนิ่มๆน่ะ
<a href="http://www.huaydethuaydunk.com/uppic/files/8cca489c25fd5860.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.huaydethuaydunk.com/uppic/files/8cca489c25fd5860.swf</a>

ทั้งสองแนว..ใช้เครื่องเสียง คนละชุดเลยครับ
ได้เสียงต่างแนว.. ก็ต่างอารมณ์รำลึก เรื่องเก่าๆเช่นกัน

นับเป็นเพลงที่มีเนื้อหา ดีมาก แม้ว่าจะหาฟังไม่ยากก็ตาม
แต่ใช่ว่าจะรับรสสัมผัส AM และผองเพื่อนยุคนั้นกันทุกคน ซะที่ไหน
เพลงที่ฟังครั้งไร ก็สะกิดใจเมื่อนั้น..ความหมายมันกินใจทันสมัยอยู่เสมอ
หวนนึกถึงยุค น้ำลายท่วมปาก..บอกใครไม่ได้ ว่าไม่มีเพลงนี้ฟัง
ตอนนั้นกับตอนนี้... ก็เหมือนเดิม 55

:SKJ_1_21: หากได้แนวเสียงที่ท่านชอบก็โหลดไปฟังให้เต็มๆ เถอะครับ
ผมการันตี ว่าเพลงเพราะและมีเนื้อหาดี
หากฟลุ๊ค..ว่าเสียงดีกว่าที่ท่านเคยมี ก็เอาไปเปลี่ยน เท่านั้นเอง..สบายๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02-09-2012, 10:57:11 PM โดย อาทิตย์อุทัย »

กระออม

เพลงหาไม่ยากก็จริงครับ แต่ที่มาจากแผ่นเสียงโดยตรง คงหายากแน่ๆ

เห็นคุณกระออม มาให้ความเห็น..เลยอยากเม็นท์ตอบต่อสักหน่อยว่า
อีกเส้นทาง..หนึ่ง ของการเล่นแผ่นเสียง คือการได้นั่งมองกองแผ่นตรงหน้า..แล้วปลง
ว่า เออนี่หาความลำบากใส่ตัวโดยแท้...
แต่ก่อนสบาย อาบน้ำทีมีคน...ถูขี้....ไคลให้
ตอนนี้ฟังเพลงทีต้อง..ล้างขี้..ไคลให้มัน..55

เบื้องหลังอีกอย่าง คือ เพลงที่ริปฟังเอง กะเพลงที่วางแจกนี่
บางทีต้องทำคนละไฟล์ แล้วใช้วิธี โยนหินถามทาง..ว่า แนวไหน
กับไฟล์ที่ได้ บางทีคำตอบ คือ..ไม่ใช่แนวเสียงนี้..ทั้งที่เป็นเพลงเดียวกัน
เพราะ เครื่องเสียงมันคนละชุด กัน เสียงที่ได้ไม่แมทซ์

:SKJ_1_10:  เหมือนเรียนซ้ำชั้น อย่างไงอย่างงั้น อยู่นั่นเอง

มีคติเตือนใจเป็นเพลงแนวแหล่แบบแปลกๆที่ไม่ค่อยได้ฟังนัก
ผมว่าคล้ายๆจะมีเป็นเทปแต่เหมือนจะร้องครั้งที่สองนะดนตรีมันใหม่กว่านี้
ข้อคิดในบทเพลงนี้ฟังแล้วยังใช้ได้ทุกสมัยอย่างท่านว่าจริงๆเลยครับ

ลองโหลดดูแล้วไม่มีไฟล์ให้ดาวโหลดครับพี่อาทิตย์อุทัย

เทปสรวง ที่ท่านเมืองเพชรกรุณามอบให้ผมมา เอ..น่าจะมีเพลงนี้..? อยู่นา
ว่าจะลุยริป เทปของตัวเอง..ก่อนขึ้นหิ้ง เครื่องเล่นเทป ดันมาไม่สบายซะก่อน
ตอนนี้อยู่กับช่าง..ไม่รู้จะซ่อมได้หรือเปล่า..เฮ้อ เสียตังค์อีกแล้ว

ขอบคุณ ท่านเมืองเพชร ที่แสดงน้ำใจให้ผมเมื่อครั้งกระโน้น จนถึงวันนี้

.....
ลองโหลดดูแล้วไม่มีไฟล์ให้ดาวโหลดครับพี่อาทิตย์อุทัย

อ๊ะ..เดี๋ยวผมตรวจก่อน แล้วจะจัดการให้ครับ
----------------------

เจอแล้วครับ ..ลิ๊งค์ปรกติ

แต่...มันไปติดตัว [ ซะก่อน จึงทำให้กดไปแล้วไม่ถึงลิงค์ครับ
ต้อง copy ทั้งแถวแล้วยกไปวางเปิดหน้าโหลดใหม่ครับ

ขอบคุณมากครับ
พูดเรื่องเทปนี่เมื่อหลายวันก่อนผมซื้อเครื่องเล่นเทปเล็กๆราคาไม่กี่ร้อยมาฟังเล่นเอาไว้ที่โต๊ะทำงานฟังเทปเพลงที่มีก็ดีนะครับได้บรรยากาศในการเปิดปิดแบบ
กดปุ่มดังโป๊ะเป๊ะๆแบบเดิมๆไม่เหมือนเครื่องเล่นสมัยใหม่เป็นระบบสัมผัสหมดแล้วครับ

เมื่อปีก่อน ผมคุยกับ..เฒ่าบูรพาภิรมย์ (พี่วาทิต) ว่า อยากนั่งเล่นฟังเพลงตามชายทุ่งด้วยวิทยุ am เก่าๆ อย่างที่เคย
มันน่าจะสุขใจ สบายกายกว่าที่เป็นอยู่.. แค่บรรยากาศก็กินอารมณ์ไปค่อนๆ..แล้ว

นี่ก็..งง ตัวเองครับว่า.. ไหนๆ ที่มี นี่ก็ฟังไม่หมดแหงๆ ..ฤาว่า..มีแต่ของ แต่..เวลาไม่พอให้ลองลิ้ม..ล่วงลึกในอารมณ์เพลงนั้นๆแล้ว
... แบบนี้ คงไม่ใช่เป็นที่ผมคนเดียว กระมังเน๊าะ ..

เข้ามาแอบฟังคนรุ่นๆ เขาคุยเรื่องอดีตกัน ในการฟังเพลงกับบรรยากาศที่แตกต่าง
  ด้านเนื้อเพลง พอเริ่ม ก็คุ้น ๆ ว่า เป็นเพลงชาย เมืองสิงห์ ร้องอยู่เพลง จำไม่ได้แล้วว่าเพลงอะไร
  ด้านการทำแผ่นเสียง อีตอนใหม่ ๆ ขยันผลิตมาก ขาดความมีคุณภาพ ขอให้มีไว้ก่อน มาพักหลังชักเหนื่อย เลยขอพัก ตั้งหลักใหม่ จึงเข้ามาดูหน้าใหม่ ๆ เล่นบ้าง อย่างเช่น ท่านชรินทร์(ขออนุญาตเอ่ยนาม)ที่ดูเหมือนว่า กำลังมาแรง ท่านอาจารย์สันติยุทธ ท่านสายัณห์ เป็นต้น  ขอบคุณครับ

เป็นเรื่องจริงครับ..สัจจะธรรม...เราจะเลือกเอาอะไรเพื่อนหรืออะไร...คิดเอาเองครับ :SKJ_7_03:

ผมพยายามหาแนวเสียงจากเพลงนี้ หลายแหล่งและหลายเข็มหลายเครื่องเล่น
มันได้อารมณ์ฟังต่างกันค่อนข้างมาก
ผมนึกไม่ออกว่า เกิดจาก เราชอบสรวง หรือภาพคุณสรวงร้องแนวนี้มันแปลก

เรื่องดนตรีก็เหมือนกัน เพลงนี้เหมือนว่้า เราอยากฟังง่ายๆคล้ายได้ฟังจากลำโพงกระด้างๆแบบลำโพงฮอร์น น่ะครับ
ท่าจะผิดปรกติซะแล้วล่ะผม

ส่วนเสียงที่ได้จากแผ่น LP (ที่ผม) รู้สึกว่าฟังเนียนแต่ทึบกว่ามากๆ  เลยไม่ได้นำมาลงเปรียบให้ฟังครับ
แบบนี้กระมัง ที่เสน่ห์ของแผ่น 45 ไม่คลายจากความหวังในเรื่องเสียง.....สักที

นักร้องขาดเพื่อน ก็เหมือน นักริปขาดแผ่น
วันๆนั่งเซ็งไม่รู้จะริปอะไร จนหยักไหย่ขึ้นหัวเข็ม.. ;)

คติสอนใจดีมากเลยครับ เพลงนี้ เมื่อก่อนเพลงนี้ผู้ใหญ่บ้านเปิดก่อนประกาศตามชุมชน จำได้ ตอนนั้นน่าจะ 5-6 ขวบ
ขอบคุณพี่อาทิตย์มากครับ  :SKJ_8_01: :SKJ_8_01:

สุรชัย

ขอเก็บไปไว้ฟังด้วยครับท่านอาทิตย์อุทัย ชอบครับ เพลงที่ริปจากแผ่น โดยเฉพาะคนริปมีฝีมือครับ

นานาสาระจากเกจิ อย่างหนึ่งที่ผิดกับเพลงคือคนริปไม่ขาดเพื่อน ที่คอยเสริมเติมเต็มในประสบการณ์ ได้รับเต็มๆกับสาระที่มี ขอบคุณครับ