ผู้เขียน หัวข้อ: โมโน หรือ สเตอริโอ  (อ่าน 5825 ครั้ง)

โมโน หรือ สเตอริโอ
« เมื่อ: 10-08-2012, 05:53:46 AM »
อยากสอบถามเพลงเสกศักดิ์ ภู่กันทอง "ไม่ตายจะกลับมาแต่ง"(ชลธี ธารทอง)...บันทึกมาแบบโมโน หรือ สเตอริโอ...หรือสเตอริโอหลอก....เคยลองริปไหมเพลงนี้.... :SKJ_8_05:

Re: โมโน หรือ สเตอริโอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10-08-2012, 07:34:01 AM »
ใช่แผ่นรุ่นนี้ ตรานี้หรือเปล่าครับ?

ถ้าใช่.. ก็ขอตอบเป็นส่วนตัวของผมเลยว่า "เสียงที่ได้จากแผ่นนี้เป็นโมโน"
ส่วนที่ว่า ควรใช้หัวโมโนหรือสเตอริโอ มาริป นั้น.. ไม่อยู่ในเงื่อนไขคำถามกระมัง
จะผิดหรือถูก นี่เคยเป็นป้ญหาคาใจของผมมานานเช่นกัน กับเพลงของเสกศักดิ์ รหัส CS ที่ไม่เกิน 50

ผมมีความเห็นลงในรายละเอียด ดังนี้ครับว่า
โมโนหรือสเตอริโอ นั้น ส่วนตัวผมนับที่เสียงที่ได้ฟัง ณ.ตรงนั้น

แม้เป็นไปได้ว่าตอนบันทึกในห้องอัด เขาอาจบันทึกด้วย Mixer ที่สามารถแยกซ้ายขวาปรกติ ลงมาสเตอร์เทปแยกแทร็กเป็นดนตรีแต่ละชิ้นได้
แต่
จริงนะ ผมรู้สึกเสียดายเสียงที่ได้หลายเพลง ในยุคนั้น ที่ได้เสียงเหมือนมาแค่หยอกเย้าให้เราหลงทาง

ส่วน อีกคำที่ผมเห็นท่านไนโตะ กล่าวถึง "สเตอริโอหลอก" นั้น เหล่านี้ เท่าที่ผ่านตาทางโปรแกรม และผ่านหูมา ผมดูๆแล้วว่าน่าจะเป็น ..อย่างที่บอกมา เหล่านี้ยุคนั้น อาจตั้งชื่อต่อท้ายโน่นนี่ ตามแต่จะตั้งกันมาเป็นการเรียกร้องทางการตลาดซะมาก ซึ่งบางทีก็ฟังดีขึ้นแต่..ส่วนใหญ่ผมว่ามันแปล่งๆ ไม่ได้บรรยากาศ นี่ถือเป็นความเห็นส่วนคัว

ไหนๆก็ตอบแล้ว มีเหมือนกัน ที่แบบว่าเสียงเป็นสเตอริโอ มาแท้ๆ แต่ก็

ผมหวังว่า ท่านที่ผ่านมาอ่าน คงได้ประโยชน์ ไม่มากก็น้อยนะครับ ยิ่งกลุ่มที่ชอบ ปรุงแต่งเสียงให้ดีขึ้น คงไม่พลาดข้อมูลนี้
สำหรับ ตัวท่านไนโตะ..นี่ถามเข้าทางเย้ากันเล่นๆ กระมัง น่ัะ.. :P
อิอิ พวกเล่นแผ่นทีมีต้นทางในมือ หากไปเจอไฟล์ตามแหล่งต่างๆ เอาเข้าโปรแกรมจับตรวจ ก็มักจะพบเสมอว่า ไฟล์นั้นนี้ ถูกนำไปปรุงรสอะไรมาบ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10-08-2012, 09:02:44 AM โดย อาทิตย์อุทัย »

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10-08-2012, 01:07:25 PM »
 แผ่นตรานี้เลยพี่..แต่ผมไม่มีลองเพลย์นะ...เพลงนี้น่ะ
ตอบตรงเป๊ะ เลยพี่...ผมเปิดไฟล์ดูที่ไรมันก็โมโนชัดๆ.....ถ้าริปเป้นสเตอริโอเหมือนมันไม่อิ่ม มันบางเบาไร้น้ำหนัก...ไร้พลัง...ถ้าฟังหวานๆก้เข้าท่าดี...แต่ที่เขาฟังแบบยุคนั้นล่ะพี่...เขาฟังไหนกัน....

DJ_SANG

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10-08-2012, 01:32:44 PM »
น่าจะเป็นระบบเสียง Mono ครับที่ผมก็มีแผ่น
แต่ผมริปเป็นสเตอริโอก่อน ค่อยใช้ปลั๊กอินรวบโฟกัสเสียง
ทำเป็นระบบ Mono ทีหลัง ไม่มีเข็ม Mono ง่ะ...เลยใช้วิชามั่ว...ฮิฮิ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10-08-2012, 02:30:31 PM »
แผ่นตรานี้เลยพี่..แต่ผมไม่มีลองเพลย์นะ...เพลงนี้น่ะ
ตอบตรงเป๊ะ เลยพี่...ผมเปิดไฟล์ดูที่ไรมันก็โมโนชัดๆ.....ถ้าริปเป้นสเตอริโอเหมือนมันไม่อิ่ม มันบางเบาไร้น้ำหนัก...ไร้พลัง...ถ้าฟังหวานๆก้เข้าท่าดี...แต่ที่เขาฟังแบบยุคนั้นล่ะพี่...เขาฟังไหนกัน....

จึ๋ย..! ผมยังไม่ได้ริปออกมาเลย เมื่อเช้าเห็นกระทู้ถาม เลยหยิบแผ่นมาจิ้มดู แล้วตอบแบบข้างต้นนั่นแหละครับ

แต่ไหนแต่ไรมาแล้ว ที่เราต้องแยกประเด็นให้ออกว่า เพลงที่เราสนใจอยู่ ควรสเตอหรือโมโนกันแน่
นี่ลองถามคนในเว็บตอนนี้ดูสิ (2012) ว่า ตอนที่เพลงนี้กำลังดัง..ได้ฟังเสียงจากวิทยุ am หรือรีซิบเวอร์อะไร
คำตอบที่คาดได้ล่วงหน้า ผมว่า เป็น วิทยุ am จะเต็มร้อยเลยมั๊ง ..และจากเทป เสียงก็เป็น  โมโน

แผ่นนี้..หากถามผมเป็นการส่วนตัว มันน่าจะอยู่รอยต่อของเครื่องบันทึกเสียงยุคนั้น (ตามที่ผมตอบครั้งแรก)
แล้วเรื่องจะริปออกมา โดยว่าควรใช้หัวสเตอ หรือ โมโน นั้น ผมเห็นควรว่าน่าแยกประเด็นออกมา

ผมมองว่า ..ควรใช้หูเราเป็นหลัก.. ที่สุดว่า แบบไหนจึงได้เสียงตรงใจ
คือ..
1 แผ่นนี้ ใช้หัวโมโนมาริป...เลย.. เช่นหัวดังมากๆ GE mono นั่นน่ะ เราก็จะได้แนวเสียงของหัวเข็มนั้น ซึ่งต้องคิดนำทางไว้ก่อนว่า แล้วหัวนั้น มันเหมาะกับเทิร์นและเพลงที่จะริปไหม ใช่ถ้าเทียบกันหัวต่อหัวกับเทิร์นตัวเดิมของเราเอง เราคงได้เสียงที่แน่นขึ้นอิ่มขึ้นแน่นอน แต่
2 แผ่นนี้ ใช้หัวสเตอมาริป (นั่นเลย .. แบบคำแสงน่ะ) ออกมาเป็นสเตอ แล้วมา รวบ(forge)ให้เป็นโมโน ก็เป็นทางออกที่ดีมากๆอีกทาง  ตรงนี้ละเอียดอ่อนและควรใจกว้างกับเสียงที่ควรได้ คือ

กรณีที่ 2 นี่เรามีโอกาสเลือกหัวและเทิร์น ได้มากแบบกว่า กรณี 1 เมื่อตัวเลือกมากกว่า โอกาสที่จะหาแนวเสียงของเพลงนี้ ให้ตรงใจและตรงกับชุดเครื่องเสียงของเราเอง ก็จะสูง ตามไปด้วย ผิดกับกรณี 1 มากเพราะเหมือนกำหนดว่าต้องหัว-เทิร์น นี้เท่านั้นจึงเหมาะ ซึ่งถ้าเราใช้ชุดเครื่องเสียงไม่เหมาะล่ะ.. ก็เท่ากับพังทั้งหมด

ในเมื่อการริป..คือสนใจไฟล์ที่ได้ ดังนั้น
ส่วนคุณภาพของเสียงที่ได้..อย่างไรนั่นน่ะ  นั่นอยู่กับทักษะของผู้ริปเป็นผู้ปรุงแล้ว.. ตรงนี้ไม่ใช่ประเด็นครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10-08-2012, 03:51:46 PM »
อ่านรีพายพี่อาทิดแล้วงง เพราะเซนเซอร์เยอะเกิน ต้องมาตอบก่อนแล้วไปอ่านใหม่
สำหรับเรื่องโมโนรึสเตอ อันนี้ขอผ่าน เพราะไม่ค่อยชำนาญ :SKJ_4_10:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10-08-2012, 04:00:17 PM »
อ่านรีพายพี่อาทิดแล้วงง เพราะเซนเซอร์เยอะเกิน ต้องมาตอบก่อนแล้วไปอ่านใหม่
สำหรับเรื่องโมโนรึสเตอ อันนี้ขอผ่าน เพราะไม่ค่อยชำนาญ :SKJ_4_10:

:SKJ_8_16:   เซ็นต์นิดหน่อยเองอ่ะ.. นายห้าง 
ไม่ให้เซนต์เลยนี่ โอ้โฮ..ซื้อขายกันมานานไม่ยอมให้เซ็นต์ นี่ ใจร้ายมากนะ

เดี๋ยวไปซื้อที่อื่นนะ

เออน่ะ..ที่จริงใครมาตอบก็ได้นี่ คิดเห็นอย่างไร บ่มีผู้ใด๋ห้ามจั๊กหน่อย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11-08-2012, 11:06:07 AM »
น่าจะเป็นระบบเสียง Mono ครับที่ผมก็มีแผ่น
แต่ผมริปเป็นสเตอริโอก่อน ค่อยใช้ปลั๊กอินรวบโฟกัสเสียง
ทำเป็นระบบ Mono ทีหลัง ไม่มีเข็ม Mono ง่ะ...เลยใช้วิชามั่ว...ฮิฮิ

เห็นตอบเปิดอก..สามศอก ผมเลยนึกอะไรได้อย่าง แบบยิงนัดเดียว..ได้นกหลายตัว
(หรือหันปากกระบอกใส่ตัวเองหว่า..เอิ๊กๆ)
อิอิ  แบบนี้ เลย .. เอาเพลงที่ไนโตะ (แจก) มาลองทำเลยดีกว่า

ไม่ต้องสนหรอกว่า สุ้มเสียงดีกว่ากันหรือไม่อย่างไร ขนาดเสียงแย่กว่า เขายังใส่ CD ขายได้เลย
ไอ้นี่ เราเอามาแจก..ได้ตังค์ที่ไหนกัน จะบ้ากันไปใหญ่ หากให้แข่งทำเสียงดี กับเรื่องไม่ได้ตังค์เนี่ยะ
ใช้อะไรคิด ฟะ..เสียงดีกว่าก็เก็บไว้ฟังที่บ้านเองสิ เอามาปล่อยก็ไม่ได้ตังค์ 55 นั่นมันคิดบ้าๆ
แต่บางคนบอก พี่..ผมทำแล้วเสียงยังไม่ดี ไม่อยากโชว์ .. โห..น้องคิดมากไปมั๊ง
พวกพี่ กว่ามาถึงตรงนี้ นี่หมดไปหลายนะ
น้องๆ มากระมิดกระเมี้ยน แบบครูพักลักจำ มันเสียเวลา สงสัยก็เขียนถามเลย
เพราะน้องทำเสียงดี พี่ก็พลอยได้ฟังไปด้วยน่ะ
อีกอย่าง พวกพี่ๆที่ริปๆนี่ เคยไหม หรือได้ยินหรือ ว่า พวกพี่ไปทวงคุณใครน่ะ
มีแต่นั่งรอฟังเพลงจากแผ่นของน้องๆ .. นี่ไทยนะ ไม่ใช่เอธิโอเปีย

พวกเพลงเก่า หมดยุคเรา มันก็คงยุบตัวลงอีก
ก็โลกมันไปไหนต่อไหนแล้ว เราเดินเร็วเท่าเดิม ก็เท่ากับถอยหลัง

แบบนี้เลย

แผ่นเสียง - ตราพญานาค ไม่รู้สเตอหรือโมโน ตอนนั้นเขาไม่ได้เชิญไปบันทึกด้วย..เอิ๊กๆ
หัวเข็ม - ชัวร์ M44-7 (ท่านใดไม่รู้จัก กด 191 หรือ 1112)
เทิร์น - ญี่ปุ่น (ยังเสียใจที่มีส่วนทำให้ชาติเราตกเป็นประเทศราชทางวัตถุ น่ะ..ก็บ้านเราปลูกเองไม่ได้นี่)
ไฟล์ ต้นทางที่ได้ - ออกมาจากหัวสเตอ จะให้เรียกอะไรดีล่ะ...
ไฟล์ ที่แก้ไข -  รวบเป็นโมโนซะ (55) แล้วเอากลับมาฟังกับลำโพงสเตอริโอ..?
แหม ช่างเจ็บกระดองใจจัง กะแค่ว่า ทำแล้วเสียงดีขึ้นน่ะ..หรือเปล่า ไม่รู้อิอิ

ตัวอย่าง >  สิบเอก - รุ่งเพชร (โมโน)
<a href="http://www.huaydethuaydunk.com/uppic/files/0639db0429245db5.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.huaydethuaydunk.com/uppic/files/0639db0429245db5.swf</a>

http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=19CF79B1227LZGRRG6MPXQ8AYAAW85
pass : 12369

แบบว่าสรุปตอนท้าย อีกที คือจากที่ตอบไป โอกาสที่ใช้หัวสเตอกับเพลงโมโน หรือใช้หัวโมโนกับเพลงโมโน หากจะริปให้ถึงแก่นแล้ว โดยนำผลประกอบงาน ตลอดจนความคุ้มค่า ผมว่าทั้งสองแบบนี้ กินกันไม่ลง
ด้วยเหตุผลหนึ่งคือ การริป .. ค่าของมันอยู่ที่ทักษะของผู้ริปเป็นหลักก่อนเลย ซึ่งปัจจุบันโปรแกรมก็ก้าวหน้ามาก ..มากจริงๆนะ

การเลือกหาอุปกรณ์ให้เหมาะ (ของจริงที่มีแต่จะหมดไป-แต่ทางจิตใจกลับมีค่าสูง) หรือ การรู้จักใช้ทักษะสร้างผลงานจากที่มีในมือ ( ของจริงที่ยังพอหาได้ง่าย-ทำให้มองข้ามคุณค่าไป) เหล่านี้เมื่อมีผลงานออกมา ใกล้เคียงกัน ส่วนตัวผม ถือว่าผ่านทั้งหมดครับ
..เพราะทั้งหมดไม่ได้เริ่มที่ผลงานว่าดีไม่ดี แต่มันเริ่มจากน้ำใจและเข้าใจกัน..ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15-08-2012, 06:34:20 AM โดย อาทิตย์อุทัย »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11-08-2012, 11:33:51 AM »
แผ่นรุ่งเพชร ผมมีแต่ไอ้แผ่นสีฟ้าๆนะครับ.....ลงทุนมากมายได้อะไรหรือ คำขอบคุณ สั้นๆ..แต่บางครั้งก็มีความหมาย...
เสียงดีระดับไหนสุดที่ใจจะไขว่คว้า...งบประมาณในกระเป่า..นั้นสำคัญที่สุด....
ทุกวันนี้ผมเน้นประยุกต์มาใช้..ถึงไม่ใช่เลิศเลอ..แต่ก็ไม่ขี้เหร่จนดูไม่ได้.....ส่วนผม..พอเห้นเป็นโมโน..ผมบริดจ์ เป้นโมโนมันซะเลย5555.ไวดี..เพลงนึงไม่ถึง 5นาทีก็เสร็จ.....
:SKJ_4_10:
<a href="http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/066017b1e8376783647a067725b03939.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/066017b1e8376783647a067725b03939.swf</a>
เสกศักดิ์ ภู่กันทอง - ไม่ตายจะกลับมาแต่ง(โมโน)

สุรชัย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14-08-2012, 08:44:21 PM »
ขอฟังด้วยครับ ว่าเป็นไงมั่ง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15-08-2012, 12:56:46 AM »
เพลงลูกทุ่งเมื่อก่อนตอนฟังกับเครื่องเล่นอย่างธานินทร์ ตู้ไม้ตู้ใหญ่มันสเตอร์ที่ใหนกัน แต่เสียงดีกว่ารุ่นที่เป็นสเตอร์อย่างคนละเรื่องกันเลย
หรืออย่างที่พวกนักเล่นเครื่องเสียงชอบนักอย่างเทเลฟูลเก้น,กรุนดิก,บราวฟุ้ง ของเยอรมันราคาแพงก่อนที่ของญี่ปุ่นอย่าง โซนี่,ซัมซุงจะมากอบโกยตลาด
ในสมัยนั้นราคาแพงอย่างบรมก็เครื่องโมโนทั้งนั้น มันฟังติดหูมานานจนไม่เคยสนใจว่าจะแชนแนลเอควรเป็นลำโพงข้างขวา แชลแนลบีควรเป็นลำโพงข้างซ้าย
ทุกวันนี้ลองไปฟังเพลงลูกทุ่งเก่าๆกับเครื่องเล่นวิทยุทรานซิสเตอร์ธรรมดา เปรียบเทียบกับเครื่องสเตอริโอดีๆ มันก็ยังให้เสียงดีกว่าอยู่ดี
สเตอริโอมันน่าจะเหมาะกับเพลงยุคใหม่มากกว่า

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15-08-2012, 06:51:39 AM »
คุณสายัณห์ สะกิดใจ ตอบให้ได้คิดแยะครับ   :SKJ_4_10:

พอเอ่ยถึงเรื่องเพลง พวกเรายังพอทำเสียงออกมาให้ฟังกันได้
แต่พอเอ่ยถึงเครื่องเสียงยุคเก่าๆนั้น อยากหารูปมาประกอบจังครับ

ชรินทร์

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16-08-2012, 02:55:25 PM »
บางสิ่งบางอย่าง มันมืดแปดด้าน นะครับ อย่างที่ ลุงอาทิตย์บอกมา
เล่นเอาผมมึนเหมือนไก่ ตาแตกเลยครับ ทั้งคำศัพย์ที่ใช้ และ ยุทธวิธี ผมต้องยอมรับเลยครับว่า
ผมไปไม่ถึงไหนเลยครับ ยังไม่ถึงขั้นที่จะ รู้ อย่างที่ ลุงอาทิตย์ บรรยายมาครับ แต่ก็จะ พยายาม
เก็บมา เพื่อให้เราค้นหา เพื่อไปให้ถึงจุดนั้นครับ ( แต่เพลงที่ถาม ผมก็ว่า mono เหมือนกัน นะครับ

thong

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16-08-2012, 09:33:03 PM »
สมัยนั้นมีสเตอริโอแล้วหรือยังไม่ทราบครับ?

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17-08-2012, 08:40:58 AM »
สมัยนั้นมีสเตอริโอแล้วหรือยังไม่ทราบครับ?

เว็บสะกิดใจ เรานี่..คนที่เล่นอายุอานามไม่มากนักครับ อิอิ..แก่ยากม๊าง
กับคำถามว่า "สมัยนั้นมีสเตอริโอหรือยัง"

เอ้า..งั้นขอแรงเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ที่พอจะมีข้อมูล ถึงการเปลี่ยนระบบบันทึกเสียง จาก mono สู่ stereo ว่าเมื่อไร
หรือจะพาลิ๊งค์ ที่มีคำตอบนี้ได้ ก็ไม่ว่ากันกัน (เว็บเมืองนอกเขาก็เปิดกว้าง) .. สะกิดใจเรา ..ห้องนี้ก็เช่นกัน

สิ่งที่ คาใจผม คือ..ทุกวันนี้ รู้ทั้งรู้ว่าเพลงเป็นโมโน แต่..เครื่องเสียงเป็นสเตอริโอ นี่สิครับ ..มันคืออะไรยังไงกัน..?
และอีกข้อนึง คือผมสังเกตว่า เพลงลูกกรุงอย่างวง สุนทราภรณ์ นั้น เขาสเตอริโอตั้งนานมาแล้ว

ช่วยตอบหน่อยครับ