ผู้เขียน หัวข้อ: นำเพลงของ สุมาลี แสงโสตร์ มาแจม เละให้วิจาร สปีด...45.....  (อ่าน 5997 ครั้ง)

ชรินทร์

<a href="http://megaswf.com/files/Users\6\16\616\158616\vv.swf" target="_blank" class="new_win">http://megaswf.com/files/Users\6\16\616\158616\vv.swf</a>

แผ่นนี้ ริปยากมากครับ เสียงมันแซ่ๆ เลยออกมาไม่เนียน แต่ท่อนปลาย ของเพลง
มันออกมาดี ผมว่า ไม่เป็นที่แผ่น หรือ หัวเข็ม ครับ หรือ การที่เขาอัดมา เสียงเป็นอย่างนี้

ลองดูที่แผ่นให้ละเอียดนะน้อง
อาจจะมี ขี้ยางพรก หลงไปติดอยู่
หรือ อาจมี "หลุด" ติดแผ่น ก็เป็นได้
หรือไม่ คนข้างเริน เอาขี้ชัน มาลาแผ่น แล้วล้างไม่ออก
หรือไม่ อาจจะมียางยาร่วง อยู่ที่แผ่น

หรืออาจจะไปแคว็กแผ่นมาจากเทเคยปลา แล้วล้างไม่แหม็ด
หรือว่าเป็นเพราะแผ่นถูกลาด้วยเคยจี

ลองเอาแผ่นไปแช่ น้ำส้มฆ่ายาง สัก 2 คืน เสียงอาจจะดีขึ้

ชรินทร์

ลองดูที่แผ่นให้ละเอียดนะน้อง
อาจจะมี ขี้ยางพรก หลงไปติดอยู่
หรือ อาจมี "หลุด" ติดแผ่น ก็เป็นได้
หรือไม่ คนข้างเริน เอาขี้ชัน มาลาแผ่น แล้วล้างไม่ออก
หรือไม่ อาจจะมียางยาร่วง อยู่ที่แผ่น

หรืออาจจะไปแคว็กแผ่นมาจากเทเคยปลา แล้วล้างไม่แหม็ด
หรือว่าเป็นเพราะแผ่นถูกลาด้วยเคยจี

ลองเอาแผ่นไปแช่ น้ำส้มฆ่ายาง สัก 2 คืน เสียงอาจจะดีขึ้
อาจจะจริง นะ สงสัยต้องเอาแช่แข็ง หรือ บอกให้คนอื่นเสีย แต่ขี้ยางคง ไม่ได้ติดแน่ๆ เพราะหว่างนี้ ยางถูก ถ้าทำมันหก ขาดทุนแรงนั้น คงไม่ใช่นะ ถ้าเป็นน้ำส้มกะ คงไม่ได้ ยางถูก
น้ำส้มแพง ไม่ใช่แน่ๆ สงสัยคงติดยาดองนะ เมื่อคืน ซดยาดองแรงเกินไป สรุป แผ่นนี้ สงสัยต้องบอกให้เพื่อนเสียแล้ว คิๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
:SKJ_7_03: :SKJ_7_03:

"ยาดอง" แพงไป
"หวาก" ถูกกว่ามั้ง

ชรินทร์

"ยาดอง" แพงไป
"หวาก" ถูกกว่ามั้ง

เอาน้ำหวานเมา ดีกว่า สมกับเบียร์ช้าง หรอย ได้แรงอก เอาตัก บออก หนึ่งพอ น้ำเขียวๆ ฮาย ไม่อยากอิเหลง สุดๆ :SKJ_1_18:

:SKJ_1_21: ผมตามอ่านอยู่ เลยพา งง ซะแล้ว นี่วิเคราะห์เจาะเรื่องไรกันนี่... ชาเขียวดองหรือ?   :SKJ_8_88:

ยอมรับครับว่าแผ่นนี้ริปยาก..ผมเลยหยิบขึ้นมาริปบ้าง..เลยลองใช้เทคนิคเข้าช่วย เพื่อลดปลายเสียงที่แตกครับ..เสียงที่ได้มาเป็นแบบนี้ครับ(ผมชอบสีเขียว สบายตาดีครับแฮะๆ)
<a href="http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/dad487210036f0b76bfad9da07b39cd6.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.banplengthai.com/imagehost/pics/dad487210036f0b76bfad9da07b39cd6.swf</a>

:SKJ_8_01: เนื่องจากเนื้อหาของกระทู้และความน่าจะเป็นของชื่อหัวข้อ ผมขออนุญาตย้ายกระทู้ไป/มาที่ห้อง "นานาสาระและเบื้องหลังการริปเพลง" นะครับ

ชรินทร์

:SKJ_8_01: เนื่องจากเนื้อหาของกระทู้และความน่าจะเป็นของชื่อหัวข้อ ผมขออนุญาตย้ายกระทู้ไป/มาที่ห้อง "นานาสาระและเบื้องหลังการริปเพลง" นะครับ

ด้วยความยินดี ครับ ขอขอบพระคุณมากๆ ครับ ที่แนะนำ ครับ ผมว่าใช่เลยครับห้องนี้ ถูกต้องแล้ว ครับ :SKJ_7_09: :SKJ_7_09:

ทำนอง วอนลมฝากรัก ได้ยินทีแรกนึกว่าบุปผา สายชล แต่ไหงเนื้อเพลงไม่ใช่
ไม่ขอวิจารณ์หรอกครับ เพราะพี่ท่านทำด้วยใจที่รักในแผ่นย่อมรู้ดีในงานของตัวเองดีอยู่แล้ว
แค่มีมาให้ยินก็เป็นพระคุณสุดๆแล้วครับ (ไม่เก่งเรื่องวิจารณ์นะ)

เพลงนี้ทำนองเพลงวอนลมฝากรัก จังหวะบัสโนว่า  มาจากเพลงอินเดีย น่าเต้นรำจัง ทั้ง ๆที่เต้นไม่เป็น
   ขนาดนี้ ก็ได้แล้วท่านชรินทร์  อย่าเอาไปแช่น้ำส้มยาง เดี๋ยววันหลังผมไปเอาที่สุราษฏร์จะไม่ได้แผ่นนี้ซะเหล่า

เสียงแตก? ก็เอามะขามป้อมมาเช็ดที่หัวเข็มก่อนริปสิ..เสียงจะหายแตก..อ่ะ.. เอิ๊กๆ วันนี้บ้าแต่เช้าเลยผม

มันคงยากจริงน่ะ..ไม่งั้น ไนโตะ คงไม่เอ่ยปากหรอก ผมเห็นบอกใช้เทคนิคเข้าช่วย ก็มองเห็นแสงสว่างรำไร
มันคงเป็นที่แผ่นแหละ..

กรณีแผ่นไม่ดี.. โดยส่วนตัวผม หัวอะไรมาริปก็ช่วยได้ไม่มาก อาจจะได้เสียงที่ดีขึ้น  แต่เรื่องแตกปลายยังสร้างความรำคาญอยู่
แบบนี้ ใช้โปรแกรมเข้าช่วย ทั้งง่ายทั้งสะดวก..และได้ผลกว่า

เสียดายไม่มีแผ่นนี้ ไม่งั้นจะลองริปมั่ง.. :SKJ_8_05:

:SKJ_1_21: ผมเข้ามาฟังหลายครั้งแล้ว รู้สึกทะแม่งพิกลครับ คือปลายเสียงร้องมันแตก
อาการนี้หากยังใช้เทิร์นอาร์มกลางๆ กับหัว 44-7 หรือกับหัวเข็มสมัยใหม่กว่า ก็มักจะเจอปัญหาแบบนี้

ว่ากันว่า...ต้องลองเอา M3D/GE mono กับอาร์มมวลเบา  มาเก็บเสียงแตกน่ะ ครับ........
น่าจะคอนโทรลเสียงร้องอยู่หมัดหน่อย.. แต่ความกระจ่างคงลดลงมากแหงๆ

ลองดูนะครับ เสียทีที่ห่างกันหลายไมล์.ไกลเกินกว่าจะกู่กันได้ยิน..55

ผมมั่วนิ่มครับ ผมฟังอาการเสียงแตก..เดาได้สามกรณี
1. แผ่นเป็นรอยแบบเม็ดทราย ผมเคยเป็น คือ เรนโบว์ข้ามเวลา ดูรอยแล้วไม่หนัก แต่พอฟังเสียงเป็นทรายเลย..ไม่น่าจะเป็นจากการอัด เพราะผมเอามาอีกแผ่นนึง กลับไม่พบว่าเสียงมีทรายอีก..
2. ปลายเข็มมีแซ่.. เนื่องจากถากขี้ฝุ่นจากร่องเก่ารึว่าแผ่นก่อนหน้าขึ้นมา แล้วไอ้แซ่ที่คาเข็มก็แหวกร่องปเรื่อย เกิดเสียงแซ่พ่วงมา
3. ระดับเทิร์นไม่ดี เพลงจะดูแห้งๆแตกๆ เมื่อก่อนผมฟังแผ่นไหนแผ่นนั้น นึกว่าเข็มมันรวน ที่ไหนได้กลายเป็นแท่นเอียง อาการมันจะคล้ายกับ สเกิ๊ตติ้ง ครับ

เหตุที่เหลือก็คงเป็นแบบที่กูรูหลายท่านแจ้งไว้แหละครับ..

มาฟังของไนโตะ ก็ดันแตกเหมือนกัน สงสัยจะเป็นที่แผ่นซะแหง แต่ถ้าแผ่นทำแบบนี้เอาไปแปะคอกม้าซะดีกว่า คนทำเมื่อก่อนนี้ทำไมไม่ค่อยปราณีตซะเลย ต้องให้แม่ไม้ไปสอนซะให้เข็ด