ผู้เขียน หัวข้อ: เบื้องหลัง การริปม้วนเทป  (อ่าน 5829 ครั้ง)

DJ_SANG

เบื้องหลัง การริปม้วนเทป
« เมื่อ: 03-09-2012, 04:27:09 PM »

หลายชุดที่ผมริป เสียงที่ออกมา ไม่ได้มาเพราะความฟลุ๊ค
ที่บริษัทบันทึกเสียงมาดี แต่อย่างได หากแต่ทุกขั้นตอน
ตั้งแต่ล้างเส้นเทป เตรียมการอัด ผมเพียรพยายาม
ถ้าหลับหูหลับตา ริปตามสภาพม้วนเทป ( ริปแบบกำปั้นทุบดิน) ยังไงก็ไม่ผ่านครับ

เบื้องหลัง การริปม้วนเทป ที่เสียงออกมาสดใส พุ้งออกมาปิ๊ดๆๆๆๆๆ
พรุ่งนี้จะมาเฉลยครับ วันนี้ตั้งหัวข้อไว้ก่อน

Re: เบื้องหลัง การริปม้วนเทป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03-09-2012, 04:47:40 PM »

ถามหน่อย ถ้าเป็นม้วนที่เก่าเอามากๆ ผ่านการเปิดด้วยหัวเทป ที่บางทีอาจกินเนื้อเสียงไปบ้างแล้ว ช่วยได้ให้ดีขึ้นไหมท่าน ไม่ใชลองของ แต่ก็อยากรู้ จริงๆ

DJ_SANG

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03-09-2012, 04:56:07 PM »

ลักษณะเส้นเทปเสียหายมา เช่นยืด หย่อน หักงอ หรือเส้นเทปพับมา
แก้ได้ครับ แต่ไม่ดีเต็มร้อยนะ  กรณีนี้มีหลายอาการครับ บางทีดังข้างเดียว อีกข้างเสียงอู้ทึบ
บางทีดังๆอยู่ก็เสียงวูบค่อยๆหายไป (ก็ต้องใช้ความเพียรในการแก้ไขเสียง...โปรแกรมดีๆช่วยได้)

แต่ถ้าเส้นเทปสมบูรณ์ ไม่ยืด คนอื่นริปแล้วเสียงไม่ออก
เอามานี่ครับ ผมจะจัดการล้างขัดสีฉวีวรรณ ดำเนิน
แล้วริปให้ดู ส่วนมากที่เสียงไม่ออกคือเส้นเทปสกปรก
ที่เรามองเห็นมันหลอกตานะครับ พอลองเอาสำลีชุปแอลกอฮอลเช็ด
โอ้โห...ดำปี๋เลย เจ้าตัวนี้แหล่ะ ที่ไปติดหัวเทป แล้วเสียงตัน

กลัวพี่สมพร ข้องใจ

ลองโหลดไปฟังดูนะครับ นี่คือไฟล์เสียงจากเส้นเทป ที่ไม่สมบูรณ์
เส้นงอเป็นรูปตัว U บางช่วงพับแบนครึ่งหนึ่งยับยู้ยี่
ผมเอามาบูรณะใหม่ ขัดสีฉวีวรรณ แต่ก็ได้แค่นี้หล่ะ
เอามาทั้ง 2 แบบครับ อัดดิบธรรมดา กับแบบแต่งเสียงด้วยปลั๊กอิน

ฮันนี่ ศรีอิสาน(แสดงสด)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03-09-2012, 10:51:37 PM โดย พ่อใหญ่คำแสง »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03-09-2012, 05:34:09 PM »
:SKJ_1_21: พรุ่งนี้นี่หมายถึง หลังเที่ยงคืนใช่ไหม..น้อง
พี่อาทิตย์จะเข้ามาดูอีกที ตอนเช้าใกล้รุ่ง ที่เสียงมัน อ้างคำน้องแสง>>สดใส พุ้งออกมาปิ๊ดๆๆๆๆๆ ก็แล้วกัน เอิ๊กๆ

กระทู้นี้ตั้งท่า มาแรง...และนาน
เรื่องเทป..นี่ โหดกว่าแผ่น.. หลายคนบอกเป็นไปได้ไง?
..คำแสง.. งวดนี้ท่าทีชกครบสิบยกแน่

อาจได้เห็นเลือดตกยางออกกันบ้าง..เช่น ตัวล๊อคปลายสายเทป เก่า..แตกเอง ว้าสายหลุด ต้องหาไส้กลางมาเปลี่ยนใหม่..

พวกที่ล้างแผ่น จะได้เลิกบ่นซะที.. นี่เลย เทปนี่แหละโหดจริง

DJ_SANG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03-09-2012, 09:56:02 PM »
ริปเทปช่วงที่โหดสุดๆคือ เส้นเทปไม่สมบูรณ์
ต้องเปิดอัดทีละช่วงแล้วก็กรอใหม่ เพราะเวลาเปิดรวดเดียว เสียงมันวูบหาย
ต้องกรอทีละหน่อย แล้วอัดทีละนิดๆๆๆ .... แบบเป็นช่วง
จากนั้นนำมาตัดต่อเข้าเป็นอันหนึ่ง อันเดียวกัน....โหดจริงๆครับ กว่าจะได้

กรณีนี้คือเพลงสำคัญๆ ที่เราหาแผ่นเสียงไม่ได้ ก็จำเป็นต้องพึ่งม้วนเทป

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04-09-2012, 09:43:30 AM »
...เห็นแล้วต้องยอมครับ ...ไม่กล้าทำตามที่คำแสงแนะนำ...ของผมถ้าจะริปจากเทปขอเป็นสภาพดีหน่อยก็เดินหน้าได้เลย...ปะเดี๋ยวไมเกรนขึ้นครับ... :SKJ_1_24:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04-09-2012, 11:10:50 AM »
ผมก็เคยทำแบบที่คำแสงมาโม้ครับ คือ ริบทีละนิด แล้ว ล้างหัว ทำไปจนจบ แล้วเอามาต่อกัน บางทีก็เนียน บางทีก็เสียเวลาทิ้งซะงั้น.. :SKJ_1_22:
เห็นด้วยว่า ริปเทปให้ดีนี่มันเหนื่อยไม่น้อย..แต่เจอแผ่นดำหมดสภาพมันก็เหนื่อยพอกัน.. :SKJ_1_18:
แต่ไอ้วิธีแก้เพลงยืด รึปรับสปีดให้เร็วขึ้น วิธีคำแสงนี่ เจ๋งเลยครับ เคยสอนผมไว้ แต่ไม่ได้เอาไปใช้ ลืมซะแระ.. :SKJ_1_24:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09-09-2012, 10:05:36 AM »
 :SKJ_1_24: :SKJ_1_24: เหงื่อ ตก เลย พี่คำแสง เห่อะ เห็นวิธีการแล้ว ครับ

DJ_SANG

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10-09-2012, 07:31:57 PM »

อุปกรณ์ที่ตัองใช้

[/url

[url=http://image.ohozaa.com/view2/wjYUZNBYkzy9VNkL]

การริปเพลงจากม้วนเทป ถ้าหากเป็นม้วนเทปใหม่ ที่สภาพเส้นเทปยังดีและสมบูรณ์อยู่ ปัญหาคงไม่เกิดนะครับ
แต่ส่วนมาก ม้วนเทปที่ผมมีไว้ในครอบครอง เป็นม้วนเทปมือสอง จากตลาดคลองถมซะเป็นส่วนมาก
ปัญหาก็เลยเกิด และเป็นปัญหาเดียวกันทั้งหมด คือ ม้วนเทปมือสองที่ผ่านการใช้งานจน ชำรุดเสียหายมาแล้ว

ต้องมานั่งซ่อมแซม บูรณะเสียก่อนค่อยริป ปัญหาหลักๆก็คือเส้นเทปเสียหาย รอยถูกหัวเทปกิน เส้นงอ หย่อนย้าน
บางม้วนเพลงดีๆ ผมเสียดายมากๆ รอยโดนอัดทับมา มีเสียงด่ากันแทรกก็มี บางม้วนมีเสียงวิทยุ
แสดงว่าตอนเปิด เขากดผิดกดถูก ไปกดเอาปุ่ม REC สีแดงๆ ก็เลยโดนกดอัดทับ สมัยก่อนผมซื้อม้วนเทปมาเพลงดีๆ
ผมจะแกะตรงก้นเทป ที่มีช่อง 4 เหลี่ยมออก เพื่อกันอัดทับ พอจะนึกภาพออกนะครับ
ซ้ำร้าย บางม้วนมีมดอยู่ข้างในเต็มไปหมด เคาะออกมามีทั้งไข่มดตัวมด และขี้ดิน

เอ้า...เข้าเรื่องครับ ปัญหาที่เกิด จากม้วนเทปเก่าคือ เส้นเทปสกปรก เสียงอู้อี้ บางทีก็ดังอื้อๆๆ ไม่มีเสียงเลย
อันเนื่องมาจากสภาพเสียหายของเส้นเทป จนถึงข้างใน บางทีม้วนมาแน่นเกินไป
ไม่ยอมหมุน อันนี้ต้องเกาะออก แล้วเปลี่ยนกระดาษรอง ข้างใน (กระดาษสีดำๆนั้นเองครับ) ตัวนี้ทำให้ล้อเลื่อนหมุนได้
อีกปัญหาคือ เวลาเปิดแล้วเสียงแพด เสียงบี้ ก็เกิดจากหมอนรองเส้นเทปสกปรกมาก ต้องเปลี่ยน หรือไม่ก็เอาสำลี ชุปแอลกอฮอล
บีบใส่ ทิ้งไว้สักพัก จากนั้นเช็ดออกด้วย สำลี ทำซ้ำๆผซ้ำมาจนกว่าจะสะอาด พอหมอนรองเส้นเทป โดนแอลกอฮอลไปแล้ว
มันจะนิ่มเหมือนหมอนใหม่เลยครับ ทำให้เสียงที่ได้ สดใสนุ่งนวล ราวกับม้วนเทปใหม่เลยทีเดียว

ทีนี้ก็มาทำความสะอาดเส้นเทปกัน สมัยก่อนจะมีน้ำยาล้างหัวเทปออนป้า ใช้ดีมากเสียงก็ดี แต่สมัยนี้หาซื้อยากมาห
ผมเลยหันมาใช้สำลีชุปแอลกอฮอ หาซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไป คุณสมบัติของแอลกอฮอ ก็คล้ายๆน้ำยาล้างหัวเทป
คือแห้งไว ทำความสะอาดได้ดีทุกพื้นผิวครับ พอเอาสำลีชุปแอลกอฮอแล้ว ก็สอดใส่ในช่องใต้เส้นเทป
จากนั้น เอาไม้จิ้มฟันค่อยๆหมุนจนหมดม้วน พึงลมให้แห้ง แล้วนำไปกรอในเครื่อง กลับไปกลับมา 2  - 3 รอบ
เพื่อให้เส้นเทปมันเข้าที่ (ไม่งั้นมีเสียงลิง ดังเจี๊ยกๆแน่) ก็เส้นเทปมันหลวมตอนที่เราเอาไม้จิ้มฟันกรอนี่ครับ

จากนั้นก็ทำความสะอาดหัวเทป ด้วยไม้คัตตั้นบัตชุปแอลกอฮอ เช็ดให้สะอาด ตรงนี้ตั้งขยันเช็ดนะครับ
ถ้าทำได้ ริปทีละเพลง แล้วเช็ดยิ่งดีครับ เพราะเทปมือสอง เราล้างแล้ว มันก็ยังเหลือคราบสกปรกค้างอยู่
มีฝุ่นเกาะอยู่ แค่ติดหัวเทปนิดเดียว เสียงก็อุดอู้ ไม่สดใส ลองเช็ดแล้วเปิดใหม่ดูครับ เสียงต่างกันริปโลก

แค่นี้เอง คุณก็จะได้เสียงที่ดีกว่าเก่า ในการริปม้วนเทปแล้ว

kantruem

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11-09-2012, 01:12:34 AM »
เป็นตาล้างยากเนาะครับพ่อใหย่อันเส้นเทปนี่แมะ เดียวสิเข้าไปเบิ่งยุห้องซื้อลีโอไปนำ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11-09-2012, 12:35:38 PM »
มันยากส์..มั่กๆ .. ต้องจู้จี้จุกจิก.. ต้องพิถิพิถัน..ต้องใส่ใจ..ต้องให้เวลากับมัน .และต้องเป็นงานที่ชอบ..และ.....มอบให้..
   ขอบคุณ..งานทุกชิ้น..ที่ทุกท่าน เสกสรรปั้นแต่ง .. ทรงคุณค่ามากๆค่ะ...  :SKJ_8_98: :SKJ_8_98:

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11-09-2012, 04:38:37 PM »
สิ่งที่ คำแสง ทำให้เห็น..นั้น หลายท่านคงเห็นแล้วสิว่า
แท้จริงกว่าจะได้มาแต่ละไฟล์จากเทป นั้น... ต้องสละเวลามากมายเพียงไร

นี่ยังแค่น้ำจิ้มกระมัง คำแสง เนื้อหาการริปเทป ยังมีอีกหลายขั้นตอนนี่
อืม.. เดี๋ยวหากพอมีเวลา จะมาร่วมวง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13-09-2012, 09:14:00 PM »
ต้องใช้ความพยายาม อดทน และที่สำคัญต้องใจเย็นด้วย ต้องมีใจรักครับถึงจะทำได้
นับถือในความรักการทำเพลงของพี่คำแสง ที่พยายามทำออกมาและพร้อมพรั่งด้วยคุณภาพ
 :SKJ_4_10: :SKJ_4_10: :SKJ_4_10:

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21-09-2012, 07:07:43 AM »
ขอบคุณและขอฟังครับ