ผู้เขียน หัวข้อ: อดีตที่แสนหวาน  (อ่าน 3761 ครั้ง)

อดีตที่แสนหวาน
« เมื่อ: 05-09-2012, 05:59:12 PM »
พูดถึงการริปเพลงนี่มีอดีตแนมีความสุขนะ มีเทปอยู่ม้วนนึงถือว่าเป็นของดีหายากแบบเก่าแก่เก่าเก็บมันไม่ใช่ของผมเองด้วย
เป็นของชาวบ้านที่เขาเล่นเครื่องไฟตะหมัยก่อนๆเขาให้ยืมมาอย่าว่าแต่ปกเลยตัวตลับเขาก็บอกว่าเปลี่ยนมาแล้วแกะเอาใส้ใส่ตลับอื่นๆ
มันอยู่ในลังไม้เขรอะไปด้วยสิ่งสกปรกแต่เจ้าของยังจำได้แม้ไม่ได้จับมานับหลายสิบปีว่าเป้นเมืองมนต์ ผมก็นีกว่าเออที่เขาจำได้
เพราะเขามีความหลังคือการแกะเอาใส้มันออกมาใส่ตลับใหม่นี่แหละนะ  เอาวะเราก้เอามาลองแกะเปลี่ยนทำความคุ้นเคยอีกครั้งนึง
มาฟังดูได้การเลยเพลงก้ลึกๆดีนะที่สำคัยเราก้ไม่รู้จักเพลงนี้ด้วย ตอนนั้นก็คิดว่าคุ้มกับที่เราลงทุนล้าง

วันนี้เอามาให้ฟังหนึ่งเพลงแต่ชื่อเพลงนั้นไม่รู้ว่าเพลงอะไรผมตั้งเองตามที่หุได้ฟังตามเนื้อร้องใครรู้จริงช่วยแภลงไจ
รบกวนท่านพี่วางเพลงตัวอย่างอละถาพประกอบกระทู้เพื่อความสมบูรณ์

หมายเหตุ ยังมีอีกสองเพลงที่มันคาใจไม่รู้ชื่อเพลงอะไร :SKJ_7_01:

Re: อดีตที่แสนหวาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07-09-2012, 10:28:46 AM »
อ้าว ผ่านตาไปได้ไงนี่ พูดถึงเครื่องไฟนะคะพี่เมืองเพชร สักเดือนมาได้ที่นครปฐมบ้านนก มีคนเขามากว้านซื้อเทปเก่าจากพวกเล่นเครื่องไฟด้วยซื้อเยอะเชียวสงกะสัยเอาไปทำอย่างพี่ว่า ข้อดีคืออาจจะเจอเพลงที่เราไม่เคยฟังแล้วก็เพลงมันเพราะจี๊ด ข้อเสียคือถ้ามันยืด(เพราะเขาเหมารวมเวลาซื้อ ทดลองไม่ได้)แล้วจะทำอย่างไง คงต้องทำวิธีของคุณคำแสงบอกไว้มั้ง   

เพลงของคุณเมืองมนต์นี่มีหลบๆอยู่หลายเพลง ซึ่งเพลงนี้พี่เมืองเพชรไม่รู้ ป้านกก็ไม่รู้ 5555 ขอบคุณค่ะพี่

:SKJ_7_01:พี่ๆท่านอื่นถ้าใครทราบก็มาช่วยกันรุมช่วยกันแจงแถลงไขหน่อยค้า :SKJ_1_86: :SKJ_1_86:
แล้วอีกสองเพลงนั้นขอฟังด้วยได้เปล่าจ๊๊ะพี่เมืองเพชรชอบเมืองมนต์เหมือนกัน แหะ แหะ มาปากหวานขอเพลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23-09-2012, 06:42:08 PM โดย นก ใกล้รุ่ง »

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07-09-2012, 12:24:03 PM »
...มาช่วยลองฟังด้วยคนครับเผื่อว่าอาจรู้จักครับ...

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07-09-2012, 01:06:53 PM »
 :SKJ_1_21: คุณเมืองเพชร..มีเพลงแปลกหู มาฝากกันประจำ ..
ก็สงสัยเหมือนกันครับ

ส่วน..เรื่องได้เทปได้แผ่นจากพวกเครื่องไฟ นั้น.. ผมเคยไปหามาแล้ว..
ขนาดผมไปเอง บอกเขาว่าอยากเห็นแผ่นเสียง มันเป็นอย่างไร ไม่เคยเห็น
เขาใจดีมากครับ เอามาให้ดูตั้งแผ่นแน่ะ (จำได้ว่าแผ่นเอื้อ-สาวชาวนาครวญ)

ผมถามต่ออีกว่า แล้วเครื่องเล่นล่ะครับมีไหม..
เขาไปหยิบมาให้ดู แถมขู่กำชับอีกว่า หายากนะ ขายให้ได้ 2,500 ต้องเอาไปซ่อมเอง
..และไม่มีเข็ม..ติดมาอีก ตะหาก
ส่วนแผ่นที่เหลือ อยู่บนบ้าน ไม่ให้ดู!

ก็เครื่องฟิลิป เล็กกระต๊อยนั่น ..เล่นไม่ได้ยังต้อง สองพันห้า
แผ่นที่เอามาให้ดูแผ่นนั้น ลายพร้อยตามแบบฉบับเครื่องไฟ ผมจึงได้แต่ทำตาปริบๆ ออกมา

เฮ้อ..... :SKJ_1_24: คำนวนตามเขาตั้งราคา น่าจะหลายแสน..
ไม่มีตังค์ซื้อหรอกครับ

กระออม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07-09-2012, 04:13:41 PM »
เพลงของแต่ละท่านที่นำมา หากไม่ทราบชื่อเพลง คงต้องรอปรมาจารย์ทางด้านเพลงแล้วล่ะครับ
เพราะข้าน้อยยังใหม่ต่อวงการ คงยากที่จะทราบได้ ได้แต่สะสมไว้ฟังเท่านั้นครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07-09-2012, 05:12:44 PM »
มาช้าหน่อย ขอแอบเก็บไปฟังบ้าง เมืองมนต์ นี่เพลงหลบมีเยอะ จะเพราะจี๊ด หรือจ๊าดต้องฟังจากหู เรื่องชื่อเพลงเดี๋ยวก็มีคนรู้มาให้คำตอบแหละน่า :SKJ_4_96: ขอบคุณล่วงหน้า

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12-09-2012, 08:23:26 AM »
 ตกลงไม่มีใครทราบเหรอคะว่าชื่อเพลงอะไร อยากรู้จัง :SKJ_7_01:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12-09-2012, 08:57:08 AM »
ชื่อเพลงหัวเราะไปก่อน ครับป้านก บังเอิญมีเพลงนี้อยู่ แต่เพิ่งเห็นกระทู้ป้านกว่าจะเข้ามาตอบ แต่ลืม ขออภัยด้วยครับที่มาตอบช้า

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12-09-2012, 09:02:05 AM »
ขอบคุณมากค่่ะพี่สายัณห์  คุณเมืองมนต์เป็นนักร้องอีกคนที่นกชอบ มันก็เลยอยากรู้มากๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21-09-2012, 07:05:58 AM »
ขอบคุณ

risk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23-09-2012, 06:52:00 AM »
 :SKJ_4_95: โอ๊ย ๆ ถ้าเป็นเพลงของคุณเมืองมนต์ผมขออนุญาตรับไว้ฟังนะครับ
ชอบเหลือเกิน เสียงท่านมีเสน่ห์แบบคนต่างจังหวัด จะเรียกว่าไงดีล่ะ เอาเป็นบ้านนอก ๆ ก็แล้วกัน
ไม่ได้เน้นควบกล้ำ หรือ ร.เรือ  ล.ลิง จนเกร็ง ร้องสบาย ๆ
อย่างเพลง กลับเถิดเรียมจ๋า นี่ผมฟังแล้วเห็นภาพหนุ่มต่างจังหวัดซื่อ ๆ เดินตามหาอีสาวในเมืองกรุงเลยครับ
ฟังครั้งแรกสังเกตุได้เลยว่าท่านร้อง ออกเสียงว่า  เลียม  ไม่ใช่ เรียม ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23-09-2012, 02:26:36 PM »

ผลงานของคุณเมืองมนต์ ที่ยังตกสำรวจคงมีอีกมากขอฟังดูหน่อยครับ.ขอบคุณครับคุณเมืองเพชร

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23-09-2012, 04:43:23 PM »
คนทำเครื่องไฟสมัยนี้ เสียบไดร์แว็บเดียวเป็นสิ้นเรื่อง แต่เมื่อพูดถึงเมื่อก่อน หอบหิ้วทั้งแผ่น ทั้งเทป นับว่าลำบากเหมือนกัน

krabiman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17-12-2012, 09:22:19 PM »
 :SKJ_7_ขอลองฟังครับท่าเมืองเพชร เพราะชอบเพลง ของเมืองมนต์ กะเขาเหมียนกัน  ถือเป็นตัวแทน ครูคำรณ ครับ