ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้า - อยากรู้ว่า คอมพ์ไม่มีซาร์วการ์ด ใช้ริป CD ได้ไหม?  (อ่าน 4728 ครั้ง)

งานเข้า - อยากรู้ว่า คอมพ์ไม่มีซาร์วการ์ด ใช้ริป CD ได้ไหม?
ผมได้เพียงแต่นึกๆ ยังไม่ได้ลอง ครับ...

สมมุติไว้ก่อนเล่นๆ ..หากไม่มีซาร์วเลย แต่ริป CD ได้ขึ้นมา..
ทีนี้.. เท่ากับว่า..ไฟล์ที่ได้จะอิสระจากซาร์วการ์ดทันที ใช่ไหม?

:SKJ_8_01: ท่านใดพอมีคำตอบบ้างครับ...

ผมว่าไม่น่าได้ เพราะซาวก๊าซ มันแปลงเสียงเป็นสัญญาณอีเล็ก หากไม่มีมัน ก็จะเหมือนให้คนหูหนวกคอยฟังเพลงแล้วจดเนื้อเพลง มันไม่น่าทำได้
อันนี้ผมหมายถึงต้องไม่มีซาวออนบอดด้วยนะ

ผมถามมั่ง..ถ้าซาวก๊าซแปลงเป็นอีเล็ก แล้วอีใหญ่ใครแปลงตัวมา.. :SKJ_1_09:

ใช่ครับ..ผมหมายถึง ไม่มีซาร์วเลย ไม่ว่าจะ ออนบอร์ด/การ์ดเสียบ/external ไม่มีทั้งนั้น

ทีหยิบมาคุยนี่ เพราะสมองผมไม่ว่างน่ะ ท่านนายห้าง
คิดเตลิดเปิดเปิงไปว่า..หน้าที่ของ ชิป ซาวด์..ว่ามันมีหน้าที่ขั้นพื้นฐานต้นๆคือ
แปลงดิจิตอล เป็น อนาลอก ออกทางลำโพง
กับ.. แปลงอนาลอก เป็น ดิจิตอล..

ไม่เห็นว่ามันจะมีหน้าที่ แปลงข้อมูลดิจิตอลบนแผ่น CD นั้นๆ มาเป็นดิจิตอลไฟล์ ตรงไหนกัน
โปรแกรม rip ทำให้ทั้งนั้น ..ไม่เห็นซาวด์จะมีเอี่ยวตรงไหนเลย

สำคัญอยู่ข้อเดียว คือ ผมยังไม่ได้ลองนี่แหละ เพียงตั้งคำถาม ถามตัวเราเองก่อน
ถามดังไปหน่อย จึงเป็นกระทู้ซะเลย!

ตอนนี้ผมเองก็ไม่รู้.. เพราะหลักยึด..รู้ก่อนเล่นไม่หนุก..ชิมิ
ท่านใดอยากร่วมสนุกเชิญได้เลยครับ..

ท่านใดตอบถูก ได้เที่ยวงานวัดภูเขาทอง กะป้านก ฟรี!
หากมีผู้ตอบถูกหลายท่าน.. จะมีการจับฉลากเลือกเพียงท่านเดียว..เท่านั้น!
หากไม่ค่อยมีคนตอบ.. อิอิ.. ป้าแกคิดหนักแน่..55..ป๋ารอดตัวไป

คำถามนี้ วัดใจหลายคนเชียวนะ.. ไม่เว้นแม้แต่ มารบูรพา ด้วยอีกคน.. 

ส่วนคำถามที่นายห้างถามมานั้น.. ไม่มีเล็กใหญ่ที่ไหนนี่..มีแต่งานหลวงกะงานราษฎ์เท่านั้น

DJ_SANG

ริปทำไมครับ  :SKJ_7_03:

ริปทำไมครับ  :SKJ_7_03:

ริปไว้ เพื่อเอาแผ่นจริงมาขายเป็น มือ2 สภาพ NM ไงล่ะ  พ่อแสงงงงงงงงงงงงง..จะเก็บไว้ทำไม

พอดีว่ามีคอมพ์ที่ยังไม่ได้ติดตั้งซาวด์การ์ดไม่ว่าจะออนบร์อดหรือแบบติดเพิ่ม และอยากรู้เหมือนกัน เลยลอลดู
ตรวจสอบไดร์เวอร์ไม่มีอุปกรณ์เสียง ซาวด์การ์ด
ใส่แผ่น CD เพลง ทดลองริปไฟล์เป็น WAV ผ่านครับ
คราวนี้ตั้งค่าเป็น MP3 ผลปรากฏว่าผ่านฉลุย
สมบูรณ์ครบถ้วน มีความรู้สึกว่า เร็วกว่าริปผ่าน ซาวด์การ์ด ปกติค่าจะอยู่ที่ 14x  แต่ตรงนี้ได้ถึง 16.8x
ทดลองเล่นผ่านโปรแกรม WINAMP กับคอมพ์อีกเครื่องที่มีซาวด์การ์ด เสียงที่ได้สดใสชัดเจนปกติ
การแปลงไฟล์จากอนาลอก เป็น ดิจิตอลโดยไม่ผ่าน ซาวด์การ์ด ทำได้ครับ
[/color]

DJ_SANG

ริปไว้ เพื่อเอาแผ่นจริงมาขายเป็น มือ2 สภาพ NM ไงล่ะ  พ่อแสงงงงงงงงงงงงง..จะเก็บไว้ทำไม

ถึงวันนั้นผมจะลบค่ายเพลง
 ที่ทำเพลงเก่าออกมาขาย บางค่าย
ออกไปจากหัวใจ แน่นอนครับ
เหมือนลบเพื่อนออกจาก เฟสบุ๊คเลยเชียว

เห็นตัวอย่างคุณสายัณห์ ทำให้ผมหลงประเด็นคำถามไปนิด ผมไปเข้าใจคำถามว่า เปิดผ่านแอมป์รึปรี..
ถ้าแปลงจากไฟล์เป็นไฟล์ผมก็ว่าได้ แต่ผมดันไปเข้าใจคำถามเป็น การแปลงจากเสียงเป็นไฟล์  :SKJ_1_29:

ต้องขอบคุณ คุณสายัณห์อย่างมากๆ ที่ทำการลองให้คำตอบออกมาชัดเจน..แบบนี้
..หลายคนบ้านอยู่บาง..พลัด..(หลงทาง) ได้ย้ายมาอยู่บาง..อ้อ..(ใช่เลย)  ซะที

ผมตั้งสมมุติฐานถึงความเป็นไปได้ เล่นๆ ก็อยากหนุกๆกับพวกเรานี่แหละ
ไม่คาดมาก่อนว่า คุณสายัณห์จะลุยจริงๆให้แบบนี้ ขอบคุณอีกครั้ง ที่ทำอะไรๆ สว่างกว่าเดิม

ในเมื่อ ไม่มีซาร์ว ก็ริป CD ได้
ฉะกัน..นั้น.. การริป CD เสียงจะดีหรือไม่ดี พื้นฐานคือ ไม่เกี่ยวกะซาร์วการ์ดที่ใช้เลย!
แต่เป็นที่..ตัวแผ่นเองกับโปรแกรมที่ใช้ว่าใช้ตัวไหน ..อย่าไปโทษซาวด์

ทีนี้..ก็อยู่ที่รู้จักเลือกโปรแกรมแล้วล่ะ ว่า จะใช้ตัวไหนริป...
ท่านชอบให้มันตรงจริง หรือแบบให้โปรแกรม มันแต่้งให้ท่านแบบไม่รู้ตัว..
ตามใจท่านเลย..
:SKJ_4_96:

ส่วนรางวัล.. กรุณาติดต่อกับเจ้าของรางวัลเลยครับ ท่านรอแจกอยู่

risk

ขอบพระคุณคุณลุงสายัณห์ที่อุตส่าห์ค้นคว้าหาคำตอบ
ขอบพระคุณคุณลุงอาทิตย์อุทัยที่จุดประเด็นน่าสนใจนี้ขึ้นมา
โลกของผมสว่างขึ้นอีกนิด พอมองเห็นอะไรลาง ๆ ขึ้นมาแล้ว
ว่าแต่ว่า....ผมจะใช้โปรแกรมอะไรริปเพลงดีละหว่า
วันก่อนเข้าไปศึกษาดูมันฟังเพราะไปซะหมด   :SKJ_5_06:

ถึงวันนั้นผมจะลบค่ายเพลง
 ที่ทำเพลงเก่าออกมาขาย บางค่าย
ออกไปจากหัวใจ แน่นอนครับ
เหมือนลบเพื่อนออกจาก เฟสบุ๊คเลยเชียว

ตาแสงบ้า.. ! ตาแสงบ้า ก็ปล่อยให้เขาทำขายไปเถอะครับ
เด๋วนี้.. มี CD ออกใหม่กี่แผ่นกัน.. ร้านรวง ตจว.ที่ขายแต่ CD เพลง ก็ทยอยปิดตัวเองไปหมดแล้ว
อนาคตก็มองเห็นๆ ลูกหลานที่ไหนจะจับ CD เพลงกันอีก?

ในเมือง.. เห็น หลายค่ายอินเทรนด์แบบว่า ขายเป็นแฟลชไดว์พร้อมเพลง

..ตอนนี้ ผมพักรบ..ไม่พักรัก (เสียงเพลง) คือขอเวลาสะสางของที่มีอยู่ก่อน

ตั้งกระทู้นี้ก็เพราะเห็นว่าพอมีประโยชน์ อยู่บ้าง..
แล้วมันก็จะเลยไปถึงว่า CD ที่ทำออกขายนั้น หลายๆเวอร์ชั่นเสียงดีไม่เท่ากัน
การเล่นแบบ อะไรก็ได้ ถ้าให้แค่เป็นเสียง..ฟังๆไปเถอะ แบบนั้นคือสนใจไปอีกแบบ
เราเล่นเราโหลดเราแจกที่ไหนก็ได้ ไม่ถึงกะต้องเปิดเว็บเลย..

เราก่อเวรให้ตัวเองแท้ๆ คือฟังแล้วริปเลยต้องละเอียด น่ะ เพราะดันไปคิดเก็บไฟล์ไว้
ไม่ได้คิดเก็บแผ่น เพราะ ขนหนีน้ำมันเหนื่อยนะ ท่วมทีไม่มีใครช่วยใครได้
ตอนมันท่วม แค่ช่วยตัวเองก็จะไม่รอดแล้ว

มี เล่น ตามที่เรามี รู้ก็บอกว่ารู้ ไม่รู้ก็ต้องถามให้รู้ สิฟะ..เอิ๊กๆ..
วัตถุกำเนิดเสียง..มันสร้างมาแล้ว เราแก้ไขมันอีกไม่ได้
มีแต่เรา..เราเท่านั้น ที่จะพัฒนาเสียงเหล่านั้นอย่างไร ให้ตรงแนวเรา
ไม่ว่าจะเดินหน้าหรือถอยหลังลงคลอง
นั่นมันก็อยู่ที่พวกเราๆ คือตัวเราทั้งนั้น ว่าจะให้เวลาอยู่กับมันอีกเท่าไร

ผมเองก็เบาตัวตรงรู้ว่า CD คงต้องปิดฉากลง ไนโตะ เคยคุยกับผมว่า ขายไปเลยพี่.. เอา WAV ไว้พอแล้ว..อิอิ
จริงของน้องเขา จะอะไรนักหนา แค่เสียง 16 บิต/44.1 kHz คิดดูมันจริงนะ
ทั้งแผ่นเสียง ทั้ง CD นี่เล็งอยู่เหมือนกัน.. ว่าจะให้เหลืออยู่กับตัวกี่แผ่นเอง

มาร่วมเล่นด้วยกันก็หลายปี มีอะไรดีๆเด็ดๆคาดไม่ถึง ก็เอามาบอกกันบ้างเน้อ..แสง..

ปล. ฮาร์ดดิส 1.5 T 2 ลูก ถูกลบไฟล์ MP3 ไปซะสะเด็ด เก็บแต่ WAV อย่างเดียวแล้วจร้าาาา

อ้างถึง
ส่วนรางวัล.. กรุณาติดต่อกับเจ้าของรางวัลเลยครับ ท่านรอแจกอยู่
[/size]
สำหรับของรางวัล ยกให้เป็นสิทธิ์ของป้านก อยากเที่ยวงานวัดภูเขาทองกับก๊วนท่านใด
[/color]
ขอฝากความคิดถึงเพื่อนเก่าด้วยละกัน...โอฬาร เพื่อนรัก
[/color]

สำหรับของรางวัล ยกให้เป็นสิทธิ์ของป้านก อยากเที่ยวงานวัดภูเขาทองกับก๊วนท่านใด
[/color]
ขอฝากความคิดถึงเพื่อนเก่าด้วยละกัน...โอฬาร เพื่อนรัก
[/color]

แหมพี่สายัณห์ใจดีจังนะคะให้เลือกด้วย จะบอกว่ากระทู้นี้อ่านพอเข้าใจอาจเป็นเพราะไม่ยากเกินไปสำหรับผู้หญิง ขอบคุณพี่อาทิตย์ที่หาเรื่องหนุกๆแบบหนักๆมาให้เล่นให้อ่าน แล้วก็ขอบคุณพีสายัณห์ที่อุตส่าห์หาข้อมูลมาทำให้ได้รู้เพิ่ม

พี่สายัณห์แล้วคุณโอฬารที่ว่านี่ใช่ช้างเปล่าคะ :SKJ_1_09: เค้าเล็กกว่าช้างหน่อยหนึ่งนะ  :SKJ_1_09:

ปล ถึงพี่อาทิตย์ บางครั้งน้องอาจทะลึ่งตึงตังไปหน่อยแต่ก็แค่อยากหยอกล้อพี่ๆ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดนอกเหนือไปจากนั้น หากเยอะไปนกต้องขออภัยพี่ด้วยนะคะ  :SKJ_8_98: