ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพเก่าๆ เอามาให้ดูครับ  (อ่าน 1944 ครั้ง)

ภาพเก่าๆ เอามาให้ดูครับ
« เมื่อ: 25-09-2012, 01:40:48 AM »
ปี 2544 น้ากี๋ ขอนแก่น
ได้ผลิต VCD ซีรี่ย์ตลกอิสานเรื่อง หมู่บ้านโคกอีโด่ย
ทั้ง 15 ตอน เป็นเรื่องราวขำๆสนุกๆในหมู่บ้าน ชาวอิสาน
งานนี้รวมตลกอิสาน และนักร้องชื่อดังเข้าฉากแสดงมากมาย
เช่น เทพพร เพชรอุบล/ศักดิ์สยาม เพชรชมภู/ร้อยเอ็ด เพชรสยาม
ตลกจากวงดนตรีเพชรพิณทอง / ใหญ่ หน้ายาน / เซียงหล๋อย / เซียงหลอด
และ วงดนตรีสมจิตร บ่อทอง / ท้าวต๋อง ต่องแต่ง
และตลกคาเฟ่อีกมากมาย สมัยนั้นเขาเหล่านี้ยังไม่ดังครับ
มี หยอง ลูกหยี / ยาว ลูกหยี / เขมร ลูกหยี / แวว ม๊กจ๊ก
สามสี ผีกระเทย / เอก เสียงไส / บุญเย็น พาสะแด๋ว / หน่อง บิ๊กโจ๊ค(คุณอัครเทพ)
ถ่ายทำกันเป็นเวลา 2 วัน 2 คืน ผมซิรับบทหนัก เป็นแผนกจัดฉากด้วย
ต้องไปทำฉากสร้างฉาก ในสตูดิโอ 1วัน1คืน เล่นเอาไม่ได้นอนเลย
ฉากทั้งหมดทำขึ้นมาไว้แต่ละมุมละมุมครับ เช่นวัด บ้านผู้ใหญ่ สำนักงานเกษตรหมู่บ้าน
ศาลาถนน ทุ่งนา เล่นเอาเหนื่อยมาก ทั้งงานไม้ตอกตะปู ทั้งเลื่อย ทั้งวาด ทั้งทาสี
แต่ก็ไม่มีปัญหา เพราะเป็นงานที่ผมทำมานาน ผมช่างเขียนป้าย ผ่านงานป้ายงานโรงหนังมาเยอะ

Re: ภาพเก่าๆ เอามาให้ดูครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25-09-2012, 06:01:46 AM »
    แล้วคำแสงได้ค่าแรงเยอะกว่าเพื่อนหละซิท่า เห็นภาพในการแสดงด้วย แต่ดูเหมือนจะไม่มีบทพูดเลย นี่(ดูเอา และ เดาเอา)ฃ
    ชุดนี้ ขายได้มากน้อยแค่ไหน ผมยังไม่มีเลย หรือว่าออกทีวี หละท่าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25-09-2012, 09:42:07 AM โดย พ่อใหญ่คำแสง »

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25-09-2012, 06:15:56 AM »
 :SKJ_1_86:มิน่าคุณคำแสงเลยมีมุขตลกเยอะ ความสามารถเยอะจัง มีแต่คนดังๆทั้งนั้นตลกชุดนี้เห็นคุณศักดิ์สยาม คุณเทพพรและคุณร้อยเอ็ดก็นึกถึงเพลงของพวกเขาค่่ะโดยเฉพาะคุณศักดิ์สยามชอบน้ำเสียงท่านมากๆ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25-09-2012, 08:08:48 AM »
คำแสง นี่ตะก่อน หล่อคล้าย อาฉี..เส้าเฉียน เน๊าะ..
น่าเล่นเป็นพระเอกละคร มากกว่านะ ดูๆไปน่ะ...

มีอีกก็ลงอีกสิน้อง.. มันน่าดูน่าติดตามนะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25-09-2012, 08:46:43 AM »
คำแสงหล่อเกินไปที่จะเป็นตลกนะผมว่า... :SKJ_1_09:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25-09-2012, 09:42:34 AM »
    แล้วคำแสงได้ค่าแรงเยอะกว่าเพื่อนหละซิท่า เห็นภาพในการแสดงด้วย แต่ดูเหมือนจะไม่มีบทพูดเลย นี่(ดูเอา และ เดาเอา)ฃ
    ชุดนี้ ขายได้มากน้อยแค่ไหน ผมยังไม่มีเลย หรือว่าออกทีวี หละท่าน

การแสดงชุดนี้ ล้วนแต่มืออาชีพมาเล่นกันครับ เขาไม่เขียนบทเลย ให้ไหลกันเอาเอง
ผู้กำกับเพียงแต่อธิบายเนื้อเรื่องให้ฟังเป็นฉากๆ ว่าฉากนี้เรื่องเป็นยังไง ผิดก็เท็คเอาใหม่
เช่น ฉากนี้ผู้ใหญ่บ้าน (รับบทโดยเทพพร เพชรอุบล) เรียกลูกบ้านมาประชุม
จะมีเจ้าหน้าที่เกษตรอำเภอ(รับบทโดย ยาว ลูกหยี)
มาแน่ะนำเรื่องการทำปุ๋ยชีวะภาพ และก็ให้ซักถามกันว่าจะต้อนรับเขายังไง นอกนั้นคำพูด ใส่กันสดๆ

เป็นละครเรื่องยาวครับ ทั้งหมด 15 ตอน 15 แผ่น VCD แต่ละตอนไม่เหมือนกัน
บางตอนผมก็มีบทพูดที่เด่น บางตอนผมก็พูดน้อย เหมือนตอนนี่ บทพูดน้อยมาก
และอีกอย่าง ผมไม่ได้นอนเลย 2 คืนเต็มๆ 48 ชั่วโมง เพราะต้องนั่งออกแบบฉากสร้างฉาก

สมองจึงไม่สั่งงานยืนเข้าฉากกับเขาได้ 2 วันรวมเป็น 96 ชั่วโมง
ตลอดเวลา 4 วัน บางฉากไม่มีผมก็จะแอบนอน 1 - 2 ชั่วโมง
บางครั้งบอกผู้กำกับว่า ผมไม่ไหวแล้วนะ ง่วงมาก ฉากนี้ตัดผมออกไปเลย

ชุดนี้ผมได้ค่าแรง ทำฉาก 2 หมื่นบาท และค่าตัวแสดงทั้งหมด 9 ตอนหมื่นสอง
รวมแล้วก็ สามหมื่นสองครับ แผ่น VCD ชุดนี้เป็นละครอิสาน ไม่ได้โปรโมท
วางขายที่ บิ๊กC  มันนานมาก ทุกวันนี้ไม่ทราบมีขายไหม
เป็นของบริษัท ทิวลิป น่าจะขายเฉพาะเขตอิสานนะ
ไว้วันหลังผมจะไปเอามาจากบ้านพี่ กี๋ ขอนแก่น (ผู้กำกับ) เดี๋ยวเอามาให้ดูครับ
ถ้าพี่สมพรอยากดู

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27-09-2012, 11:26:56 PM »
อยากดูด้วยคนค่ะ  ..สมัยหนุ่มๆ คุณคำแสง ดูหน้าตาไร้เดียงสานะคะ .ดูไม่ค่อยมีพิษสงเท่าไหร่...แต่ทำไม ความสามารถเยอะจัง... :SKJ_4_96:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02-10-2012, 09:23:38 PM »
ตอนนั้นคงจะเด็กกว่าท่านอื่นใช่มั้ยครับ