ผู้เขียน หัวข้อ: ง่ายๆ..กับวิธีดึงเพลง .swf จากกระทู้ แบบหมูชนปังตอ! ดูที่นี่เลยครับ  (อ่าน 5643 ครั้ง)

เหมาะสำหรับ ท่านที่ท่องเน็ต และอาจยังไม่รู้ว่าเขาเอาเพลงจากเน็ตอย่างไร.. อีกแบบ ที่ "รู้ไว้ใช่ว่าครับ"
เผื่อ บางท่านที่ อ่านผ่านๆ แล้วไม่สะดุดอะไร.. เนื่องจากใจไม่อยู่กะตัว..อิอิ

http://www.sakidjai.com/index.php/topic,1646.0.html

risk

คุณลุงใจดีจังครับ ขอบพระคุณมากครับสำหรับความกรุณา
ขอบพระคุณคุณลุงสายัณห์ด้วยครับ
ทำไงดีอ่า ต้องลงทุนซื้อฮาร์ดดิสก์ใหม่แน่ ๆ เลยครับ ตัวเก่าท่าจะไม่พอเก็บ  :SKJ_5_06:
หลังจากสำรวจเงินในกระเป๋าแล้วก็ฟังฟรีในเว็ปของเราต่อไป อิอิ

แต่มีประโยชน์มากจริง ๆ ครับ ผมไม่เคยทราบมาก่อนเลย วันนี้ได้ความรู้เพิ่มมาอีกแล้ว :SKJ_8_01:

ถ้าจะขอบคุณ ก็ต้องขอบคุณบรรดาก๊วนเพลงเก่าทั้งหมดแหละ น้อง risk
ลึกๆ เราต่างก็ฝากผลงานและความหวังที่เล่นไปในแนวเดียวกัน
ไม่ว่าผมหรือหรือท่านใดในนี้ ส่วนใหญ่เป็นต้นทางยุคบุกให้เบิกบาน มาทั้งนั้น

พอดีผมเก็งๆอยู่หลายครั้งว่า เลือดในกายของคุณ สายัณห์ ช่วงนี้สูบฉีดรุนแรง ..คล้ายกลับเป็นหนุ่มอีกครั้ง!
จากที่ท่านตอบ ที่กระทู้นี้ http://www.sakidjai.com/index.php/topic,1606.0.html
ทำให้ผมรู้ว่า ท่าน..เอาจริงแบบรู้จริงๆ ทำเองจริงๆ ..นะ..55 ไม่ได้อ้างหรือลอกใครเขามา
นับเป็นก๊วนอีกท่านที่ ไม่โอ้อวด ไม่ต้องการเอาหน้า แบบฉาบฉวย เพราะทำเองจริงๆ
ผมจึงรู้สึกรักและศรัทธาในน้ำใจของเขา..ยิ่งนัก

ที่จริงก็มีอีกรุ่น ที่ผมแอบเรียกเขาว่า รุ่น ยุคหิน ถ้าหาก น้อง risk อยากรู้มากๆกว่านี้
โน่นเลย ให้ไปอ้อนถามเอาจาก มาร ฒ.(อึ๊ง)บูรพา โน่น ถ้าตรงจังหวะเขาก็จะเล่าให้ฟังได้

ฮาร์ดดิส..หรอ ถ้า risk คิดจะซื้อมาเก็บเพลง งั้นควรถามตัวเองก่อน
ชอบสะสม/ต้องมีทุกเพลง/อาชีพนักจัดรายการ ..หรืออะไรๆก็ตาม เขาถามเพลงไร..ตูมี(ไฟล์)หมด!
นั่นใช่ตัว risk ไหม? ถ้าใช่..ก็ทำไปเถอะ

ผมรู้จักคน อยู่ท่านนึง เขามีฮาร์ดดิส ขนาด 2T อยู่ประมาณ 80 ลูก! เก็บหนังเก็บเพลง เก็บ....
ผมยังรู้สึก ท้อ..ทุกทีที่เห็น เพราะเลือกไม่ถูกว่าจะหยิบลูกไหน และมีอะไรบ้างในนั้น

ถ้าแค่อยากฟังให้ซึ้งหรือสุขที่ได้ฟัง.. แนะว่าลบไฟล์เพลงขยะออกบ้างก็ดี..
มีไฟล์ขยะเยอะๆ มันรกเปล่าๆน้อง นั่นก็มี นี่ก็มี ..งี้เอาเงินส่วนที่ไม่ต้องเก็บขยะ ไปทำอย่างอื่นไม่ดีกว่าหรือ?
ถ้าร่ำรวยมาก หรือไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน และไม่ต้องรักษาวินัยใช้เงิน..ก็ถือว่า พี่ไม่ได้บอกอะไร ก็แล้วกัน

ริค  อ่านแล้วทำเป็นเปล่า ถ้าเป็นเดี๋ยวพี่ถามหน่อยเครื่องพี่มันไม่ได้อ่่ะ

อ้างถึง
ริค  อ่านแล้วทำเป็นเปล่า ถ้าเป็นเดี๋ยวพี่ถามหน่อยเครื่องพี่มันไม่ได้อ่่ะ
มันไม่ได้ตรงไหนครับป้านก จะได้อธิบายตรงจุดนั้นให้ละเอียดอีกที หรือ PM มาทางหลังไมค์ก็ได้ครับ ตามที่ท่านสันติยุทธ ชอบพูดเหมือนนักจัดรายการวิทยุชุมชนเลย:SKJ_7_09:

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปกวนพี่หลังไมค์ค่่ะ พอดีเครื่องเปลี่ยนเป็นวินโดว์7 ใช้ยังไม่คล่อง อีไอทีที่ออฟฟิตก็ไม่ค่อยจะบอกอะไร

risk

ไม่ทราบว่าเป็นปัญหาเดียวกับริคหรือเปล่า คือว่า ใช้ IE คลิก File จะหา save page as ไม่เจออ่ะครับคุณลุง
จะถ้าเซฟจริง ๆ ริคต้องใช้ Firefox จะมีตามที่คุณลุงได้กรุณาอธิบายเอาไว้ครับ

อ้างถึง
ถ้าจะขอบคุณ ก็ต้องขอบคุณบรรดาก๊วนเพลงเก่าทั้งหมดแหละ น้อง risk[/color]
ลึกๆ เราต่างก็ฝากผลงานและความหวังที่เล่นไปในแนวเดียวกัน
ไม่ว่าผมหรือหรือท่านใดในนี้ ส่วนใหญ่เป็นต้นทางยุคบุกให้เบิกบาน มาทั้งนั้น
ถูกต้องแล้วครับ ถ้าไม่มีผู้บุกเบิกเหล่านี้ที่ล้วนทำด้วยความอุตสาหะ สละทั้งเวลาและทุนทรัพย์ส่วนตัว รวมถึงความรู้ความสามราถที่มีมาใช้อย่างไม่มีกั๊ก ผมเองเจอกระทู้ของท่าน vathitrit ครั้งแรกที่เล่นเว็ปกับเว็ปๆหนึ่งถึงกับตะลึงกับอลังการงานสร้างในครั้งนั้น และมีความรู้สึกว่าหลายๆท่านที่ถูกเรียกว่า"เทพ" ไม่ไช่คำเยินยอที่เกินจริง ทุกท่านมาให้ด้วยใจและคงไม่หวังแค่คำว่า ขอบคุณ เพราะมันคงไม่สามารถนำไปใช้อะไรได้ นอกจากความรู้สึกทางใจทุกครั้งที่ผมตอบกระทู้จึงไม่เคยตอบเพียงคำว่าขอบคุณ และอยากให้มีอะไรมากกว่านั้น ที่จะได้มอบให้กับผู้ให้มากกว่าที่จะเป็นผู้รับที่มีแต่คำว่าขอบคุณ ไอดอลที่ประทับใจของผม ท่านสันติยุทธ,น้าคำแสง,พี่บุญมา,ท่านอาทิตย์อุทัย,พี่สันติยะลา,คุณอนุกูล ฯลฯ และอีหลายท่านที่ไม่ได้เอ่ยชื่อ ถือได้ว่าทุกท่านเหล่านั้ล้วนเป็นครู อาจารย์โดยอ้อม

risk

ขอบพระคุณคุณลุง และ พี่ ๆ ทุกท่านครับ สำหรับความมีน้ำใจ และ ความเสียสละ
เรื่องเงินสำหรับบางท่านอาจไม่ใช่ปัญหา แต่เวลาที่ทุกท่านได้แบ่งปันมาเพื่อให้ความรัก ความเมตตา กับน้อง ๆ
คงไม่สามารถนับเป็นมูลค่าได้
ต้องขอกราบทุกท่านอีกครั้ง :SKJ_8_98: ด้วยความซาบซึ้งมา ณ ที่นี้

คำนิยมของพี่สายัณห์ถูกใจอ่่ะ นกขอเพิ่มรายชื่อพี่อีกสักหน่อยที่เก่งๆและนิสัยน่ารักอบอุ่นมีพี่ภูวดี พี่เมืองเพชร พี่ไนโตะ พี่ใหญ่ที่สุด พี่สมพร เกาะยอ พี่เขียงที่น่ารัก(พี่ที่ตลกที่สุดในก๊วน) และสุดท้ายเป็นพี่ที่นกอยากคุยด้วยที่สุดคือพี่หนุ่มมหาราช พี่ทุกคนเป็นฮีโร่และแสนดี นกได้ทั้งความรู้และเพลงจากพวกพี่มามาก ทั้งที่เราไม่เคยเจอกันแต่เราก็เหมือนญาติกันเสียแล้ว ขอบคุณค่่ะ

DJ_SANG

ผมก็ทำแบบนี้แหล่ะใน Facebook เพื่อดูดภาพจากเพื่อนๆครับ

อ้างถึง
ไม่ทราบว่าเป็นปัญหาเดียวกับริคหรือเปล่า คือว่า ใช้ IE คลิก File จะหา save page as ไม่เจออ่ะครับคุณลุง
จะถ้าเซฟจริง ๆ ริคต้องใช้ Firefox จะมีตามที่คุณลุงได้กรุณาอธิบายเอาไว้ครับ

เหมือนกันแหละครับ ไม่ว่าจะ ฺBrowser ตัวไหนก็ Save ได้หมดแหละ ไม่รู้ว่า IE รุ่นไหนแต่ถ้าตามรูปตรงมุมขวาที่ทำลูกศรไว้ตรงคำว่า Page จะมีลูกศรเล็กๆ ตรงนั้นเมื่อคลิ๊กจะมีคำสั่ง Save  ค่าเท่ากันกับ SAVE Page As....
[/size]

แล้วก็ตั้งค่าการ Save ให้เป็น Webpage Complete ก็เท่านี้เอง
[/size]

แหม..ยัยนก ทำถามคนโน้นคนนี้ เป็นปล่าว! เด๋ว ฒ.บูรพา งอนเอานะ :SKJ_8_03:

ยังไม่ได้ไปอ้อนวอนพี่วาฑิตเลยค่่ะ เดี๋ยวพรุ่งนี้ก่อน มันไม่ยากแต่เหมือนคอม ของนกมันไม่อำนวย ต้องคุยกันก่อน อยากทำแล้วมาแปะที่บอร์ดนะ อยากรู้จริงๆ

ไม่รู้อะไรมาสะกิดให้แวะมากระทู้นี้
เจอพาดพิง สะดุ้งไปสิบแปดตลบ
ต้องขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยอนุรักษ์เพลงที่ผมไล่แจกไว้เมื่อก่อนนี้
เข้าเรื่องเลยดีกว่า
ไฟล์ swf ถ้าจะสูบไม่ใช่เรื่องยาก
เพียงแต่คุณมีโปรแกรมช่วยโหลด idm ตัวเดียว
ใส่ตัวอักษร ไป สามตัว สวรรค์ก็เป็นของคุณแล้ว
เรียกโปรแกรม idm ขึ้นมา เข้าไปที่ options
จะเป็นหน้าต่าง Manager Config อันไหนยังไม่ได้ติ๊กถูก ก็ติ๊กมันให้หมด
แล้วมองไปที่ File types คลิ๊กเข้าไปเลย
มองไปที่ช่องสี่เหลี่ยมจะเห็น นามสกุลไฟล์ที่เป็นตัวอักษร สามตัว
มองดูว่ามี swf หรือเปล่า ถ้าไม่มี พิมพ์ใส่มันลงไป ก่อนพิมพ์ เคาะเว้นวรรคหนึ่งครั้ง
ถ้าอยากโหลดไฟล์จากยูทูปด้วย ก็ใส่  flv mp4 avi เพิ่มลงไป
ลองไปที่ห้องฟังเพลง แล้วเลือกมาซักกระทู้ แค่เปิดห้องเท่านั้น ไอดีเอ็มก็แผลงฤทธิ์แล้วครับ
ไฟลจากยูทูป ทำนองเดียวกัน จิ้มเปิดฟังเมื่อไหร่ ก็จัดการใหลดให้ทันที
ขอให้สนุกกับการจิ๊กเพลงมาฟังนะครับ

ปล. ลืมไป เมื่อโหลดเสร็จแล้ว ลบตัวอักษรที่เพิมพ์เพิ่มเข้าไปซะด้วยนะ
ถ้าไม่ลบ เปิดหน้าเวปที่มีไฟล์เหล่านี้แยะๆหรือหลงไปที่แดนมธุรสจะปวดหมอง ต้องจิ้มปิดกันนิ้วหงิก มืองอ
ถ้าไม่เชื่อลอง พิมพ์ swf แล้วลองจิ้มลิงค์ด้านล่างดู
http://www.sakidjai.com/index.php/topic,2291