ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีแผ่น "รอทองลง" ของ"ดุสิต ดุริยะศักดิ์"บ้าง  (อ่าน 5958 ครั้ง)

ใครมีแผ่น "รอทองลง" ของ"ดุสิต ดุริยะศักดิ์"บ้าง.....
เคยริปไหม..ทำไมเสียงมันเป็นแบบนั้น....พี่ดร.สุนทร...มาเฉลยซะดีๆ...ทำไมันแย่จัง
:SKJ_1_10:

DJ_SANG

ริปกับมือครับ ทำยากมากๆ ไม่ทราบเขาอัด มายังไง

ริปกับมือครับ ทำยากมากๆ ไม่ทราบเขาอัด มายังไง
พี่คำแสง มีเทปไหม...เสียงมันเป็นไงบ้าง.... :SKJ_1_33:

ตอนนี้มึนหัว แต่อยากบอก ..ขอหาก่อนไม่แน่ใจ เจอจะริปมาลงให้เลย..พร้อมว่ายากง่ายอย่างไร

แผ่นเสียงสยามใช่มั้ย เดี๋ยวค้นก่อน วันหยุดจะเอามาลอง.. :SKJ_1_37:

DJ_SANG

พี่คำแสง มีเทปไหม...เสียงมันเป็นไงบ้าง.... :SKJ_1_33:

ม้วนเทปไม่มีนะ แผ่นก็ของด็อกเตอร์
ถ้าจำไม่ผิด ตราสีขาวๆ มีเทพพนมหรือไงนี่

แผ่นของผมที่มีอยู่
ปุ้คำแสง ริบ ให้วันก่อน
ผมว่าเสียงดีมากแล้ว

ปรากฎว่า เมื่อนำไปให้เจ้าตัวฟัง
พี่ดุสิต ดุริยศักดิ์ กลับบอกผมว่า
เสียงดนตรีอินโทร มันแผ่วไป ไม่เหมือนกับที่บันทึกเสียงไว้

พี่ดุสิต ดุริยสักดิ์ เลยให้ CD เพลงรอทองลง มาให้ผม
น่าจะทำจากม้วนเทป
มีโอกาส จะนำมาให้ทดลองเปรียบเทียบครับ

ส่วนแผ่น "รอทองลง"
ผมส่งผ่านไปยัง "ครูวินัย แก้วเหนือ" ครูผู้ประพันธ์เพลง "รอทองลง" ไปนานแล้วครับ
ไม่กล้าขอยืม มาริบใหม่

:SKJ_1_19: ตอนแรกคิดว่าพี่ไนโตะรอทองลงแล้วจะไปซื้อทองหมั้นสาวที่ไหน :SKJ_1_09:

กะจะขอยืมทองมาขอลุงสักคนในสะกิดใจสักหน่อย  :SKJ_7_03: เลยอดกัน

ในคัมภีร์ผมบันทึกว่า แผ่น ตรา เสียงสยาม เป็นแผ่นสีขาว มีโลโก้ ประเทศไทย ประมาณเนี๊ยะ (ที่ระพิน ร้องบ่อยๆ)
แต่ปรากฎว่า แผ่นตรานี้ กลับไม่มีแผ่นนี้อยู่ในกรุแต่อย่างไร สงสัยต้องรื้อใหญ่อีกรอบ..

:SKJ_7_01: เจอแล้ว! "รอทองลง" !! หาแทบแย่..เฮ่ย..นี่มันแผ่นทั่วๆไป นี่หว่า

มันยังไงกันฟะ ขนาด ไนโตะ เอ่ยปากนี่มันแปลกๆ..
โทถาม ดร. ก็ตอบ วก วน ชวนเวียนหัว
น้องแสบแสง ก็โบ้ยๆ ..ไหนบอกมาสิ .. แค่ รอทองลง เนี่ยน๊ะ
เล่นอะไรกัน..? เกิดอะไรขึ้น :SKJ_8_17:

DJ_SANG

อยากรู้ก็ริปเลยครับ
มันมาแบบไร่อ้อยคอยรัก แต่เป๋ไปอีกแบบ

พรุ่งนี้ละกัน น้อง วันนี้หมดรมณ์แล้ว

รอทองลง รอไม่ไหว ท่านอาทิตย์อุทัย ไม่มีอารมณ์ ส่วนผมอารมณ์ค้าง ว่างก็เลยจัดให้ ชอบเวอร์ชั่นใหน โหลดไปเลย !

อ้อ..ที่แท้แผ่นนี้นี่เอง..หลงค้นผิดยี่ฮ้อ..

แผ่นของผมที่มีอยู่
ปุ้คำแสง ริบ ให้วันก่อน
ผมว่าเสียงดีมากแล้ว

ปรากฎว่า เมื่อนำไปให้เจ้าตัวฟัง
พี่ดุสิต ดุริยศักดิ์ กลับบอกผมว่า
เสียงดนตรีอินโทร มันแผ่วไป ไม่เหมือนกับที่บันทึกเสียงไว้

พี่ดุสิต ดุริยสักดิ์ เลยให้ CD เพลงรอทองลง มาให้ผม
น่าจะทำจากม้วนเทป
มีโอกาส จะนำมาให้ทดลองเปรียบเทียบครับ

ส่วนแผ่น "รอทองลง"
ผมส่งผ่านไปยัง "ครูวินัย แก้วเหนือ" ครูผู้ประพันธ์เพลง "รอทองลง" ไปนานแล้วครับ
ไม่กล้าขอยืม มาริบใหม่

งง..อ่ะ..ดร..แผ่นผม ปู่แสงริปให้วันก่อน /ส่งแผ่นให้ ครูวินัย นานแล้ว
CD รอทองลงมาให้ น่าจะทำจากม้วนเทป? - หมายถึง CD ที่เขาทำขาย/ทำกันเอง ยังไง ล่ะ พ่อ ดร.
เพราะแถวบ้านผม CD มันแทบจะสูญพันธ์ไปหมดแล้ว เพลงนี้จึงอยู่ใน CD บั้มไหน จะไปค้นดู
ตั้งแต่จับแผ่น CD ลูกทุ่งเก่าๆ นี่ซื้อแต่ไม่ค่อยสนว่ามีเพลงไรบ้าง

เอาส่วนที่พี่ดุสิต..เขาว่าจาก CD มาให้ลองฟังดูที มันยังไงกัน?

ชี้แจงใหม่ทีสิ..ดร. ต้นเรื่องคงอยู่ที่ท่านแหงๆ
เพลงคงบันทึกมาสุโค่ยมากล่ะสิ ถึงขนาดคุณชายลำนารายณ์ต้องออกปากเชียว..

ปล.. ทองที่ อาชา เอามาให้นี่ รับไว้ทั้งหมดเลย..อันล่างนี่ทานได้บ่..เราสงสัย? :SKJ_7_03: