ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูวิธีการสอน คิดเลข-ลบของรร.ประถมฯทางญี่ปุ่นกันค่ะ  (อ่าน 8171 ครั้ง)

ลองดูรูปแค่นี้แล้วพอจะเข้าใจวิธีการคิดเลขของเค้ามั๊ยค๊ะ
แต่บอกได้อย่างค่ะ ว่าเด็กๆเค้าคิดกันได้ไวมากด้วยวิธีนี้
และดูเหมือนเด็กจะเข้าใจได้ง่ายๆกันทุกคน
ไม่เหมือนกับสมัยของปิ่นนางที่ตอนคิดเลขลบทีไร
ต้องรบกวนทั้งนิ้วมือ ข้อนิ้วมือ เผลอนิ้วเท้าร่วมด้วย หากจำเป็น ฮ่าๆๆๆ
:SKJ_5_06:

ไว้เดี๋ยวให้พี่น้องเข้ามาช่วยกันคิดก่อน แล้วจะมาเฉลยวิธีทำทีหลังนะคะ.. ขออุบส์ไว้ก่อน..
เพื่อความสนุกและสีสันน่ะค่ะ
..
;)

ไม่เข้าใจเลยค่ะ..คุณปิ่นนาง   :SKJ_1_24:

สมัยเรียนตอนเด็ก ..ก็นับนิ้วเหมือนกัน..นิ้วมือไม่พอ นิ้วเท้าอีก ..ของตัวเองไม่พอ..ขอยืมนิ้วคนอื่นอีก..
แถมเรียนเลขก็เกือบตกค่ะ

สมัยเรียนประถม ..จำได้ว่า ครูสอนเลข.ดุ มากๆ ..

ตอนนั้น..เรียนโรงเรียนใกล้บ้าน ..อาคารเรียนสมัยก่อน จะเป็นพื้นไม้กระดาน..
   พอถึง ชั่วโมงเลข กระจิบกับเพื่อน ๆ จะนั่งหัวหด ..กลัวครูมาก ๆ

เสียงรองเท้าหนังหุ้มส้นสีดำ (ครูชอบใส่) เดินใกล้เข้ามา ดัง กึก ..กึก..กึก...กึก..มาหยุดตรงหน้า  ประตูห้อง พร้อมกับไม้เรียว..

กระจิบกับเพื่อน ๆ ก็ลุกขึ้นยืน กล่าวพร้อมกันว่า  " สวัสดีค่ะคุณครู"

หลังจากนั้น ก็เรียนไม่รู้เรื่องเลยค่ะ... ::)

ฮ่าๆๆๆ เห็นภาพเลยค่ะคุณกระจิบขา   ;)  เพราะบรรยากาศทางปิ่นนางก็ไม่ต่างกันเลยค่ะ
 นับนิ้วเพื่อนก็เคยมาแล้วเหมือนกัน   :SKJ_1_28:
ไว้เดี๋ยวอดใจสักพักก่อนนะคะ จะมาเฉลยให้ค่ะ  O:-)
[/color][/size]

ยังคงเป็นปริศนา แต่น่าให้คุณครูไทยมาร่วมรอคำเฉลยของคุณปิ่นนางมากๆก็น่าจะดีครับ... :SKJ_7_01:

อืม..น่าคิดไม่ใช่เล่น..คิดเป็นแต่บวก.. เท่านั้นสำหรับคนญี่ปุ่น
มองดูแม้ได้แนว..แต่ก็ไม่สามารถบอกกะตัวเองได้ว่า.. ทำไมต้องคิดแนวนี้ จึงจะคิดได้รวดเร็ว กว่าการนับนิ้วมือ นิ้วเท้า.. หรืออะไรก็ได้ในตัวเรา ที่ยามจำเป็นก็ต้องเอามานับเพิ่มจากนิ้ว..ให้มันพอ..หรือเกินไปอันสองอันช่างมันเน๊าะ 55

:SKJ_1_21: ผมเชื่อว่า กระทู้แนวนี้น่าติดตามมากครับ อะไรที่อ่านแล้วได้.. ถือว่าบวก
ผมจะรอคำตอบ ของแนวการศึกษานี้ จากคุณปิ่นนางดูทีครับ
ผมไม่กล้าคาดเดาสะเปะสะปะ ออกมา.. เดี๋ยวเขารู้ว่า แอบนับนิ้วมือเท้า มาเหมือนกัน..

อยากจะเฉลยจังเลย แต่ไว้รออีกสักพักเถอะนะคะ หนังมันจะจบไวไปหน่อย เดี๋ยวผู้ชมไม่ได้ลุ้นเท่าไหร่น่ะค่ะ ..

ปล.. ใบ้ให้นิดหนึ่งว่า มีการนำบวก( + )มาร่วมด้วยนะคะ. ;)

น่าจะเป็นการนำหลักสิบมาลบตัวเลขหลังเครื่องหมายลบ จากนั้นนำหลักหน่วยมาบวกกับผลลัพท์ที่ได้ เป็นคำตอบสุดท้าย

จากคำใบ้...ขอลองเดานะ..คุณปิ่นนาง.. ;)

จากโจทย์ที่ให้   13 - 7  =  6
                       10 3   3               
ให้ แตก 13 เป็น 10 กับ 3    แล้ว 7 ตัวลบ  หาเลขที่มาบวกกับ 7ได้ เท่ากับ 10  นั่นก็คือ 3   นำ 3 ที่หาได้ กับ 3 ที่แตกออกมา บวก กัน 3 + 3 ได้ 6 คือ คำตอบค่ะ

อีกข้อหนึ่ง    17 - 8  =  9 
                 10  7    2 
ให้แตก  17 เป็น 10 กับ 7     แล้ว 8 ตัวลบ  หาเลขที่มาบวกกับ 8 ได้เท่ากับ 10 นั่นก็คือ 2    นำ 2 ที่หาได้ กับ 7 ที่แตกออกมา บวกกัน   7 + 2  ได้  9   คือคำตอบค่ะ

เดา แบบนี้ ไม่ทราบ ถูก หรือ ผิด จะเร็วขึ้น หรือ ช้ากว่าเดิม  ขอรอเฉลยค่ะ ..คุณปิ่นนาง :SKJ_1_10:

ลองดูรูปแค่นี้แล้วพอจะเข้าใจวิธีการคิดเลขของเค้ามั๊ยค๊ะ
แต่บอกได้อย่างค่ะ ว่าเด็กๆเค้าคิดกันได้ไวมากด้วยวิธีนี้
และดูเหมือนเด็กจะเข้าใจได้ง่ายๆกันทุกคน
ไม่เหมือนกับสมัยของปิ่นนางที่ตอนคิดเลขลบทีไร
ต้องรบกวนทั้งนิ้วมือ ข้อนิ้วมือ เผลอนิ้วเท้าร่วมด้วย หากจำเป็น ฮ่าๆๆๆ
:SKJ_5_06:

ไว้เดี๋ยวให้พี่น้องเข้ามาช่วยกันคิดก่อน แล้วจะมาเฉลยวิธีทำทีหลังนะคะ.. ขออุบส์ไว้ก่อน..
เพื่อความสนุกและสีสันน่ะค่ะ
..
;)

..เก่งๆทุกคนเลยค่ะ..

เฉลย นะคะ..  :SKJ_7_09:

๑. หลักการสอนคือ..  ให้ขยายเลขหลักสิบและหน่วยออกก่อน..  เช่น 13 =  10+ 3  (ตามที่เห็นในรูปข้างล่างน่ะค่ะ..เค้าให้เด็กเขียนลงไปในสมุดเลย เพื่อความเข้าใจง่าย และเป็นการฝึกให้เห็นชัดเจนในชั้นป.๑ น่ะค่ะ แต่หากชั้นโตขึ้นไป เมื่อฝึกการคิดเริ่มเก่งแล้ว อาจจะไม่มีเขียนลายละเอียดตรงนี้)

๒. จากนั้นก็นำตัวที่จะมาลบ ลบออกจากหลักสิบไป (หลักสิบที่ว่า แน่นอน นั่นคือ เลข 10 นั่นเองค่ะ)

๓. แล้วนำผลลัพท์ที่ได้จากการลบ มาทดไว้ ด้านขวา บรรทัดล่างกับตัวเลขขยายนั่นแร่ะค่ะ  ( ที่ทำเช่นนี้ เพราะง่ายต่อการคิดของเด็กเล็กค่ะ ตัวเลขก็อยู่กันเป็นกลุ่มก้อน สามารถคิดเข้าใจได้ไวขึ้น  ดูตามภาพประกอบ)

๔. มาถึงตรงนี้เราก็สามารถมองเห็นตัวเลขชัดแล้ว จากนั้นแค่นำเลขหลักหน่วยที่ขยายไว้ในตอนแรก  มาบวกกับผลลัพท์ที่นำมาทดเอาไว้ด้านขวา   ได้เท่าไหร่ คือคำตอบค่ะ  :SKJ_7_09:

คุณ sayung ดูเหมือนจะเข้าใจถูกนะคะ..
คุณกระจิบ พลาดตรงช่วงกลางนิดเดียวเองค่ะ