ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ว สาริกา ย้อนรอย จุฬาทิพย์  (อ่าน 88334 ครั้ง)

Re: แก้ว สาริกา : ย้อนรอย จุฬาทิพย์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20-12-2012, 09:42:21 AM »
ปี 08 มีข่าว "ชาย เมืองสิงห์" ออกจากวงจุฬารัตน์
ปี 09 ชาย เมืองสิงห์ ออกจากวงจุฬารัตน์จริง ๆ

ปี 08 เป็นปีที่ผมเกิด และ รู้สึกว่าเป็นปีที่แมน เนรมิตร บันทึกเสียงเพลงแรก คือ "นาดำนาดอน" และ เป็นปีที่
พนม นพพร เริง รัตนะ อมร อมาตยกุล และ ณรงค์ นามชัย เข้าอยู่กับวงจุฬารัตน์

หลังปี 09 คงจะตามมาด้วยชื่อ วงต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้อง กับ ชื่อ ลิงแดง หลังเขาประยุกต์ พ่อหม้ายพัฒนา และ จุฬาทิพย์

รออ่านอยู่ครับ อาจารย์

แก้ว

Re: แก้ว สาริกา : ย้อนรอย จุฬาทิพย์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20-12-2012, 09:46:29 AM »
ค่อยๆอ่าน และเก็บเกี่ยวเอานะครับ การลำดับ เรื่องราว หรือคำถาม เป็นขั้นเป็นตอน จะสอดแทรกอยู่ในที่ๆ ผมจะเขียน ต่อไปนี้ ทั้งหมด
ขอให้อดทน อ่านเอาหน่อย เพราะเหตุการณ์ หรือบทความ บางตอน จะไม่มีใน ในที่อื่น นอกจากที่ สะกิดใจ หากภายหลังจะมีมาบ้าง ก็คิดเสียว่า ข้อมูลที่ผมเขียนที่ สะกิดใจ นี้ มันเป็นประโยชน์
    รวมถึง รายชื่อ นักร้อง ชาย-หญิง ของ วงจุฬาทิพย์ แต่ขออนุญาต อดที่จะกล่าวเสียมิได้ คือ วงดนตรี จุฬารัตน์ และ ฟ้าบางกอก  เพราะมีความสัมพันธ์กันอยู่มาก ผมจะพยายามที่จะถ่ายทอด โดยจะไม่ให้ข้ามตอนเลย พอถึงสุดท้าย ก็จะร้องอ้อ อย่างนี้นี่เอง

อ้อ..อาจารย์ สัมฤทธิ์ หรือครับ คืองี้ ขณะที่ผมนั่ง ทำอะไร ต่อมิอะไร ง่วนไปหมดที่บ้านพี่ชาย (อยู่ในซอยวัดเซิงหวาย) ก็ได้มีชาย ตาบอด คนหนึ่งเดินเข้ามาหา  ชาย เมืองสิงห์   บอกว่า ชื่อสัมฤทธิ์ สีเผือก
นำเพลงมาให้ รู้ไหมครับ ว่าเพลงอะไร อย่านึกเลยปวดหัว จะบอกให้ ก็เพลง ทำบุญร่วมชาติ ไง   ภายหลัง อ.สัมฤทธิ์ ทำเพลงให้ แสงสุรีย์ รุ่งโรจน์
อาจารย์ จึงมาใช้ สัมฤทธิ์ รุ่งโรจน์ ทำไม คำร้อง-ทำนอง สัมฤทธิ์/สมเศียร  เพราะเพลง บางท่อนบางตอน พี่ชาย มาตัดแต่งเพิ่มเติม และแก้ไข จึงใช้ชื่อร่วมกัน   
          * แต่ก็ยังมี อีกหนึ่ง สัมฤทธิ์ ที่ทุกคน อาจจะพลั้งเเผลอ ลืมไปบ้าง นั่นคือ สัมฤทธิ์ หอมไม้ หรือ ในนามนักร้อง * หนุ่ม เมืองไพร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17-03-2013, 08:39:51 AM โดย แก้ว สาริกา »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20-12-2012, 09:48:55 AM »
รออ่านด้วยใจจดจ่อครับ

สมชาย

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20-12-2012, 09:57:31 AM »
มาขอตามอ่านและรอคอยข้อมูลจากคุณแก้ว สาริกาอีกคนครับ

แก้ว

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20-12-2012, 12:02:39 PM »
    หลังจากที่ลาออกจากจุฬารัตน์ ต้องบอกว่า พี่ชาย เป็นคนที่มีสัจจะเป็นเลิศ ไม่ยอมรับงานรับเชิญ หรือร้องเพลงใดๆที่ไหนทั้งสิ้น แต่มีข้อแม้  ยกเว้นอยู่
วงเดียว  คือ ฟ้าบางกอก  พี่ชาย เป็นคนชอบอยู่กับบ้าน เป็นคนช่างคิด ช่างปัญญา ชอบเลี้ยงสัตว์ (โดยเฉพาะกระต่ายเป็น100ตัว) ชอบปลูกต้นไม้
(โดยเฉพาะ ต้นชวนชม) จึงเป็นที่มาของเพลง ชวนชม เลี้ยงปลา ในบ่อน้ำพานทองหน้าบ้าน เขียนโน๊ตเพลง แต่งเพลง ทำงานศิลป วาดรูป เขียนรูป ไปตามเรื่องตามราว ยามว่างงาน   ใช้วิชาที่ได้ร่ำเรียนมา ให้เป็นประโยชน์
    ขอย้อน พูดถึงครูฉลอง หน่อย ขณะเดียวกัน มีครูเพลงท่านหนึ๋ง  ครูประเทือง บุญญประพันธ์ มาติดต่อวงดนตรี ฟ้าบางกอก ไปแสดง ที่ จังหวัดเชียงใหม่
ในมหาวิทยาลัยเกษตร แม่โจ้ งานแสดงคืนเดียว สมัยนั้นคิดคูเถอะ ปี 2509 หนทางขนาดใหน ต้องขึ้นเขาลี้ ที่ อ.เถิน จ.ตาก ( ขึ้นเขาสนุกอย่าบอกใครเชียว
ข้างทางบนภูเขา ดูสาวกะเหรี่ยง....แก้.....อาบน้ำ..โห )   ครูฉลอง ปรึกษากับ พี่ชาย ถึงงานที่จะไปแสดง ก็ตกลงกันว่า......
          ชาย เมืองสิงห์ จัดบุ๊ค เดินสายเหนือ หนึ่งเดือน  โดยเริ่มจาก อ.วังน้อย อยุธยา ที่วังน้อยเนี่ยะ หากพี่ กังวาลไพร ยังจำได้ ชาย เมืองสิงห์ แสดงอยู่วิกหนึ่ง สุรพล แสดง อีกวิกหนึ่ง เรียกว่าวิกตลาดเหนือ กับ วิกตลาดใต้ เมื่อก่อนโรงหนัง เขาเรียกวิก ผมยังเห็น ครูฉลอง ยืนคุย กับ ครูสุรพล
(ครูสุรพล ใส่เสื้อยืดสีแดง)  ถามถึงว่า พี่คำรณ มาด้วยเหรอ มี กังวาลไพร ลูกเพชร และ พนมไพร ลูกเพชร ยืนเคียงข้าง อยู่กับ ครู สุรพล  ไม่รู้จักผมกันหรอก เพราะตอนนั้น ผมยังเป็นคนขนเดรื่องเล็กๆอยู่เลย วิกสังกะสี คนดูเยอะ วิก แทบแตก ทั้งสองคณะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19-03-2013, 03:27:30 PM โดย แก้ว สาริกา »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20-12-2012, 12:33:01 PM »
อาจารย์แก้ว พูดถึงเพลง "ชวนชม" ที่ชาย เมืองสิงห์ แต่งให้ "แมน เนรมิตร"
และเป็นเพลงดัง เพลงสร้างชื่อ ให้กับ แมน เนรมิตร ถ้าผมจำไม่ผิด เพลงนี้ "แมน เนรมิตร" บันทึกเสียง เมื่อปี 08

ที่มาของเพลงชวนชม นั้น ลุงแมน เนรมิตร เล่าให้ผมฟังว่า
ก่อนหน้าที่จะมาอยู่กับวงจุฬารัตน์ ลุงแมน หนีเข้ากรุงเทพ ตามคำยุของเพื่อน ให้มาเป็นนักร้อง
หนีจากบ้านมาเมื่อปี 07 เข้าอยูวงจุฬารัตน์ เมื่อปี 08
แมน เนรมิตร และ สังข์ทอง สีใส มาพักอยู่กับบ้านของ ชาย เมืองสิงห์ 

ขณะนั้น เพลงลั่นทม ที่ชาย เมืองสิงห์ แต่งให้ "ลุงหลาด - โฆษิต นพคุณ" กำลังดัง
ในยามว่าง แมน เนรมิตร จะช่วยงานบ้านเพื่อแบ่งเบาภาระของชาย เมืองสิงห์
เช้าวันหนึ่งขณะที่รดน้ำต้นชวนชมอยู่ ชาย เมืองสิงห์ มาเห็นเข้า เลยแต่งเพลง "ชวนชม" ให้กับ แมน เนรมิตร

"เจ้าช่อชวนชม ลั่นทมหรือจะงามกว่า"

สำนวนและ สำเนียงเพลงดูเหมือว่า จะข่มเพลง "ลั่นทม" ที่กำลังดัง
"ลุงหลาด" พูดกับผมอยู่บ่อย ๆ ว่า เพลง "ชวนชม" แต่งมาเพื่อข่มเพลง "ลั่นทม"

สำหรับ ลุงกังวาลไพร ลูกเพชร หลายครั้ง หลายครา ที่ผมชวนคุย
บางครั้ง ลุงตอบผมมาด้วยเสียงแผ่วเบาว่า "ผมไม่อยากย้อนอดีต"
น้ำเสียงที่ลุงเอ๋ยออกมา ผมรับทราบ ได้ถึงความปวดร้าว ในการเกินสาย ในการเป็นนักร้อง ของลุงในอดีต
รอเพียงวันที่ผมจะใช้เวลาให้มากขึ้น ให้ ลุงพร้อมมากขึ้น ที่จะพูดถึงอดีต แล้วผมจะนำมาเล่าต่อให้ฟัง

บางเรื่องที่ลุงกังวาลไพร จำได้และไม่เคยคิดที่จะเล่าให้ใครฟัง  ลุงจะเล่าให้ผมฟัง ในเวลา และ สถานที่ ที่เหมาะสม
พร้อมหับบอกผมว่า นาน ๆ ผมจะระบาย สักทีหนึ่ง

หลายครั้ง กับ หลายเรื่อง ที่ ลุงบอกผมว่า "ผมจำไม่ได้"
แต่ด้วยน้ำเสียง ผมคาดเว่า ลุงคงไม่อยากจำ และ ไม่อยากเล่า

เรื่องที่อาจารย์แก้วพูดถึง  ผมจะลองถาม ลุงกังวาลไพร ลูกเพชร ดู ครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 20-12-2012, 01:40:20 PM »
ขอบพระคุณ อาจารย์แก้ว มาก ๆ ครับ ที่กรุณาชี้แจงแถลงไข เรื่อง "สัมฤทธิ์"
ที่อาจารย์บอกว่า หมายถึง สัมฤทธิ์ สีเผือก หรือ สัมฤทธิ์ รุ่งโรจน์

แต่ผมยังมีข้อข้องใจ หรือ ข้อสงสัย ไม่หาย ครับ ตามประสาคนขี้สงสัย คนอยากรู้อยากเห็น

เพลงนี้ ที่แผ่นเสียงระบุว่า "คำร้อง ทำนอง สมเศียร สัมฤทธิ์" ครับ แผ่นเสียง speed 78 (ถ้าผมจำไม่ผิด)
ชื่อเพลง : แม่งูดินกินลึก
คำร้อง ทำนอง : สมเศียร / สัมฤทธิ์
ขับร้อง : ทศพร หิมพานต์

]

เพลงนี้ ที่แผ่นเสียงระบุว่า "คำร้อง ทำนอง สมเศียร สัมฤทธิ์" ครับ แผ่นเสียง speed 45 ตราระฆัง
ชื่อเพลง : ย่ำต๊อก
คำร้อง ทำนอง : สมเศียร / สัมฤทธิ์
ขับร้อง : สังข์ทอง สีใส

เพลงนี้ ที่แผ่นเสียงระบุว่า "คำร้อง ทำนอง สมเศียร สัมฤทธิ์" ครับ แผ่นเสียง speed 45 ตราระฆัง
ชื่อเพลง : แน่ไปเลย
ขับร้อง : ชาย เมืองสิงห์

เพลงนี้ ที่แผ่นเสียง ระบุ่ว่า คำร้อง ทำนอง สัมฤทธิ์ หอมไม้
(ต้นฉบับเดิมขับร้อง โดย "หนุ่ม เมืองไพร" คู่ "ชาย เมืองสิงห์"
แต่ วันนี้ ขอเปลี่ยนเป็นฉบับที่บันทึกเสียงโดยศิลปิน ที่ผมให้ความเคารพรักสูงที่สุด มาให้ฟังครับ
เพลงมันยกร่อง ฉบับที่ขับร้องโดย ครูกังวาลไพร ลูกเพชร ครับ )

ชื่อเพลง : มันยกร่อง
คำร้อง ทำนอง : สัมฤทธิ์ หอมไม้
ขับร้อง : (ลุง) กังวาลไพร ลูกเพชร

เพลงใดที่แต่งโดย "สัมฤทธิ์ สีเผือก" และ
เพลงใดที่แต่งโดย "สัมฤทธิ์ หอมไม้"
อาจารย์ แก้ว คงให้คำตอบได้ดีครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 20-12-2012, 01:50:35 PM »
อีกเพลงอีกแผ่นนึงครับท่านอาจารย์แก้ว สาริกาคงให้ความกระจ่างได้ครับ
แม่นกประหลอดท้องลาย   คำร้องโดย สัมฤทธิ์ หอมไม้ และณรงคื มะกล่ำ   เขาทั้งสองก็ไม่รู้จักครับสัมฤทธิ์ หอมไม้คาดว่าคงเป็นคนเดียวกันนะครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 20-12-2012, 01:54:57 PM »
อีกเพลงอีกแผ่นนึงครับท่านอาจารย์แก้ว สาริกาคงให้ความกระจ่างได้ครับ
แม่นกประหลอดท้องลาย   คำร้องโดย สัมฤทธิ์ หอมไม้ และณรงคื มะกล่ำ   เขาทั้งสองก็ไม่รู้จักครับสัมฤทธิ์ หอมไม้คาดว่าคงเป็นคนเดียวกันนะครับ

อาจารย์แก้ว สาริกา กำลัง "จำวัด" ตามประสา คนวัยกำลังกินกำลังนอน
ขออนุญาต ตัดหน้าผู้อาวุโสระดับครูบาอาจารย์ หน่อยหนึ่งครับ

"ณรงค์ มะกล่ำ" ดูเหมือนว่า เป็นญาติทางฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ของ ชาย เมืองสิงห์
อาจารย์แก้ว ช่วย สาธยาย ต่อนะครับ เพราะ ชื่อ "ณรงค์ มะกล่ำ" ลุงหลาด โฆษิต นพคุณ พูดถึงบ่อยมาก
อีกชื่อหนึ่ง ที่ลุงหลาด พูดึงบ่อย ๆ คือ "ไสว ไฝดำ"

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 20-12-2012, 01:59:07 PM »
ขอบคุณท่านด๊อกเตอร์นะครับ  ไสว ไฝดำนี่เป็นนักแต่งเพลงใช่ไหมครับผมเคยเห็นชื่อในแผ่นครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 20-12-2012, 02:19:35 PM »
ขอบคุณท่านด๊อกเตอร์นะครับ  ไสว ไฝดำนี่เป็นนักแต่งเพลงใช่ไหมครับผมเคยเห็นชื่อในแผ่นครับ
เท่าที่ผมได้ข้อมูล จากลุงหลาด ครับ
ทั้ง ณรงค์ มะกล่ำ (หรือมะกล่ำทอง) และ ไสว ไฝดำ
ในฐานนะ นักแยกเสียง หรือ เรียบเรียงเสียงประสาน ครับ ลุงเล็ก

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 20-12-2012, 02:28:45 PM »
ค้นเจอแล้วครับ  ไสว ใฝดำ   

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 20-12-2012, 02:46:06 PM »
ขอบคุณมากครับลุงเล็ก กับงานเพลง ที่มีชื่อ "ไสว ไฝดำ"
และ เจอแล้วเช่นกันครับ กับ งานเพลงที่มีชื่อ "ณรงค์ มะกล่ำทอง"
เพลงนี้ มีผู้เกี่ยวข้อง กับ ทั้ง วงจุฬาทิพย์ และ จุฬารัตน์ ครับ

"ลุงหลาด - โฆสิต นพคุณ" โทร มาพอดีเด๊ะ
ปกติเวลานี้ผมจะไม่โทร หาลุงเพราะรู่ว่า ลุงกำลังผักผ่อน
เลยถือโอกาสถาม ถึง ณรงค์ มะกล่ำ และ ไสว ไฝดำ
ได้คำตอบว่า ..............
รอข้อมูล จากอาจารย์แก้ว สาริกา ดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 20-12-2012, 05:18:24 PM »
:SKJ_1_39: ใจเย็นเจี๊ยบเลยครับ ขณะนี้ ยังอยู่ที่ 2509 .. รถเริ่มจะเดินสายขึ้นเหนือแล้ว
 ..ยังค้างที่วิกสังกะสี .. วังน้อย..อยู่เลย
.. คนขับกระทู้ ห้ามหลับในซะก่อนล่า.. 55
  :SKJ_1_19:

:SKJ_8_01: ขอบคุณครับ อาแก้ว ที่เบิกตาพวกกระผมให้ใสกระจ่างขึ้นเรื่อง.."สัมฤทธิ์"

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 20-12-2012, 05:21:35 PM »
เพลอยากดัง บันทึกเสียงเมื่อปี 12 และ ในปี 12 ผมอายุแค่ 4 ปี ยังฟังเพลงไม่ดป็น
ปีนี้ผมอายุขนาดนี้แล้ว คือ 48 ปี
คนรุ่นผม ยังไม่รู้จักเพลงอยากดัง

48 หรือ 84  :SKJ_1_19: