ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ว สาริกา ย้อนรอย จุฬาทิพย์  (อ่าน 86343 ครั้ง)

แก้ว

Re: แก้ว สาริกา ย้อนรอย จุฬาทิพย์
« ตอบกลับ #270 เมื่อ: 23-01-2013, 07:09:50 PM »
                                       :SKJ_8_05: :SKJ_8_05:  :SKJ_8_05: :SKJ_8_05: :SKJ_8_05: :SKJ_8_05: :SKJ_8_05:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17-03-2013, 11:39:11 PM โดย แก้ว สาริกา »

Re: แก้ว สาริกา ย้อนรอย จุฬาทิพย์
« ตอบกลับ #271 เมื่อ: 23-01-2013, 07:11:54 PM »
:SKJ_8_05: :SKJ_8_05:  โอ้..นี่มีกันอย่างนี้เลยหรือครับ
           หากผมเขียนอะไรพลาดสักนิด คงถูกขย่มเละ แน่ ๆ..

ไม่เข้าใจค่ะ  :SKJ_1_86: อาแก้วหมายถึงอะไรเหรอคะ

อ๋อ ข้อมูลจากพี่บุญมา  :SKJ_1_19:  อย่าไปซีเรียสค่ะอา ไม่เละหรอกแหม ใครจะมานั่งจับผิดก็เกินไปละค่ะ อีกอย่างข้อมูลที่พี่บุญมาเอามาวางนั้นตั้งใจจะมาเสริมในส่วนของอาชายล้วนๆนะคะ เพราะเพลงเกือบแทบทุกเพลงตามข้อมูลหลานนกรู้จักทุกเพลงเป็นยุคหลังๆ ไม่มีเกี่ยวกับจุฬาทิพย์เลยค่ะ คนละข้อมูลแต่นำมาเสริมกันให้เรื่องราวมันมีสีสันเพิ่มเท่าแหละค่ะ  :SKJ_1_08:

แก้ว

« ตอบกลับ #272 เมื่อ: 23-01-2013, 07:21:24 PM »
              ก็มีประวัติของ ชาย เมืองสิงห์ ลงในหนังสือพิมพ์ เล่าเรื่องต่างๆ ของชีวิต
ซึ่งอาเอง ไม่เคยได้อ่านเลย อาพิมพ์ และเขียนจากประสพการ และความทรงจำ ที่พอจะจำได้เท่านั้น..

« ตอบกลับ #273 เมื่อ: 23-01-2013, 07:31:18 PM »
              ก็มีประวัติของ ชาย เมืองสิงห์ ลงในหนังสือพิมพ์ เล่าเรื่องต่างๆ ของชีวิต
ซึ่งอาเอง ไม่เคยได้อ่านเลย อาพิมพ์ และเขียนจากประสพการ และความทรงจำ ที่พอจะจำได้เท่านั้น..

...แบบคุณแก้ว สาริกานี่แหล่ะครับที่คนทั่วไปอยากจะอ่าน... :SKJ_4_10:

แก้ว

« ตอบกลับ #274 เมื่อ: 24-01-2013, 04:06:19 PM »
                          *เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มิตรหมายมอง
                    เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
                    เมื่อไม่มี หมดมิตร มุ่งมองมา
                    แม้นมอดม้วย แม้หมูหมา ไม่มามอง*

บทกลอนบทนี้ เขียนด้วยสีน้ำมัน สีขาว อยู่ที่กระจกประตู ก่อนจะเปิดเข้าบ้าน "ชาย เมืองสิงห์" เป็นฝีมือการเขียน ของ "เวช วรรณกร" ซึ่งเป็นเพื่อน กับพี่ชาย สมัยเรียนที่วิทยาลัยเพาะช่าง ช่วงที่พี่ชายตกอับ นักร้องหนี นักดนตรีหน่าย พี่ชาย อยู่อย่างโดดเดี่ยว ผมเองก็ยังมีภาระกิจที่ต้องทำเป็นประจำเกือบทุกวัน ที่บ้านพี่ชาย คือต้อง เขียนโน๊ต ลอกโน๊ต (บังเอิญเกิดมาเป็นคนลายมือสวย ช่วยไม่ได้) ตามที่ภูมิปัญญาจะพอพึงมี ได้เรียนรู้มาบ้างจากการที่เคยอยู่กับ ครูฉลอง วุฒิวัย พี่ชาย ก็ได้ "เวช วรรณกร" มาอยู่เป็นเพื่อน โดยนำนักดนตรีมาจาก จังหวัดร้อยเอ็ด สามคน เอามาเสริม สิ่งที่ขาดหายไป "เวช วรรณกร" เป็นชาวร้อยเอ็ด ช่วงที่พี่ชายขาดเพื่อน ขาดมิตร ขาดแม้จนกระทั่งคนที่เคยรู้ใจ ก็ต้องอยู่ อย่างเดียวดาย ผมไม่เคยเห็นพี่ชายท้อถอย แต่ท้อแท้นั้นมีบ้าง พี่ชาย เป็นนักต่อสู้ ระยะหลังๆ ดื่มหนัก แต่ก็ไม่ถึงขนาดเสียงาน มีอยู่วัน รับงานวัดสุทัศน์ฯ เสาชิงช้า กทม. พี่ชายไม่สบายมาก เรียกว่าหนักเอาการลุกก็จะไม่ไหว พี่ชายพยามที่จะไปงานให้ได้ ห่วงงานจะเสีย จังหวะของชีวิตยังไม่ถึงขนาด ต้องผีซ้ำด้ามพลอย "สังข์ทอง สีใส" ไม่รู้ว่า รู้ข่าวได้ยังไง มาเยี่ยมพี่ชาย เสร็จแล้วพาพี่ชาย แทนที่จะไปหาหมอ กลับพาไปที่งาน วัดสุทัศน์ฯ ขณะที่ดนตรีกำลังแสดงอยู่ นักร้องที่ไม่ได้รับเชิญ เดินขึ้นสู่หน้าเวที คว้าไมค์ แล้วประกาศว่า ขณะนี้ "ชาย เมืองสิงห์" ป่วยหนัก นอนห่มผ้าอยู่หลังเวที ไม่สามารถที่จะออกมาร้องเพลงให้ท่านฟังได้ ท่านอยากฟังเพลงอะไร ของ ชาย เมืองสิงห์
ผม "สังข์ทอง สีใส" จะร้องแทนให้ฟังจนหมดสิ้น นั่นคือน้ำใจของศิษย์ อีกคน ที่ร้องเพลง ของ ชาย เมืองสิงห์ แต่ง จนโด่งดังเป็นพลุ ด้วย เพลงอกอุ่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16-03-2013, 07:23:06 AM โดย แก้ว สาริกา »

« ตอบกลับ #275 เมื่อ: 24-01-2013, 04:15:12 PM »
 :SKJ_4_10: :SKJ_4_10: :SKJ_4_10: เพราะมุมหักตอนท้ายคอร์ด กับงานเขียนล๊อตแรกในโลกออนไลน์ ครับ

ขอบคุณมากครับ อาแก้ว สะกิดใจ  :-[

แก้ว

« ตอบกลับ #276 เมื่อ: 24-01-2013, 05:20:44 PM »
     :SKJ_8_01: เหนือสิ่งอื่นใดก็ตาม หากพี่ชาย บังเอิญได้อ่าน และรับรู้ได้ หรือได้รับรู้จากสิ่งที่กระผมได้เขียน
                                         และได้พิมพ์บทความ ลงใน "สะกิดใจ" 
ขอจงได้โปรดรับทราบเถิดครับว่า ศิษย์คนนี้ที่พี่ชายมองผ่าน เพลง ที่"สมเศียร พานทอง" แต่งให้นักร้องอื่นร้องจนโด่งดังมา จนนับไม่ถ้วน แต่ "แก้ว สาริกา" ไม่เคยได้สัมผัส หรือร้องเพลงของพี่ชายได้แต่ง เลยแม้แต่ สักเพลงเดียว ยังเคารพ เทิดทูนบูชาครู อยู่เสมอ แม้จะไม่ใช่ด้วยกาย แต่ใจไม่เคยลืมสิ่งดีๆ ที่ครู ได้มอบให้
                                            ผมดีใจ และ ภูมิใจ  ที่ผมได้เป็น ลูกศิษย์
                         "ศิลปินแห่งชาติ สาขาศิลปะการ
แสดง นักร้อง-นักแต่งเพลงลูกทุ่ง  ปี 2538 
                                                          " ชาย เมืองสิงห์"                                                                       
                                                                                       สวัสดีครับ     
                                                                                        แก้ว สาริกา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18-03-2013, 03:10:52 PM โดย แก้ว สาริกา »

« ตอบกลับ #277 เมื่อ: 31-01-2013, 12:44:01 AM »
สวัสดีครับอาแก้ว(ขออนุญาตเรียกตามน้องๆในเว็บฯครับ) ผมได้ติดตามอ่านมานานพอสมควรแต่เพิ่งเข้าสมัครเป็นสมาชิกวันนี้เอง เรื่องราวของวงจุฬาทิพย์และอา ชาย เมืองสิงห์สนุกมากจนต้องติดตามเข้ามาอ่านวันละหลายๆครั้ง และในเนื้อเรื่องที่อาได้เล่าผมรู้จักเกือบทั้งหมดทั้งนี้เพราะพ่อผมเป็นคน จ.อ่างทอง เหมือนกับอาแก้ว แต่อยู่ที่แถวๆวัดน้ำอาบ อ.โพธิ์ทอง และญาติของพ่ออยู่ที่ อ.วิเศษชัยชาญ ทุกปีก็จะต้องไปเยี่ยมญาติที่อ่างทองเสมอ  ผมเองเกิดและโตที่่ จ.ลพบุรี เนื่องจากพ่อเป็นทหารที่ จ.ลพบุรี และผมก็เรียนที่นี่โดยเฉพาะอย่างยิ่งที่อากล่าวถึงโรงเรียนพิบูลวิทยาลัยก็เป็นโรงเรียนระดับมัธยมที่ผมศึกษาจนจบ ม.ศ 3 ณ ที่แห่งนี้ ดังนั้นงานฤดูหนาวที่โรงเรียนพิบูลฯจึงเป็นบรรยากาศที่ไม่มีทางจะลืมเลือนได้ของผม  จำได้ว่างานมี 7 วัน 7 คืน ทุกคืนจะต้องมีวงดนตรีคณะดังๆทั้งสิ้นมาแสดง ที่ จ.ลพบุรี ผมมิได้ดูการแสดงวงดนตรีชาย เมืองสิงห์เลย แต่ได้มาดูวงดนตรีของอาชายฯ เมื่อได้มารับราชการที่ จ.นครสวรรค์ผ่านไป 3 ปีนั่นคือเมื่อปี พ.ศ.2522 และผมก็มีเรื่องที่จะถามอาแก้วด้วยเช่นกันแต่ตอนนี้ขอเก็บคำถามไว้ก่อน ขณะเดียวกันก็ขออนุญาตตอบคำถามอาแก้วแทนคุณอาทิตย์ว่าปัจจุบันนี้โรงหนังประชาบดีกับโรงหนังเฉลิมชาติได้ถูกรื้อไปเกือบ 20 ปีแล้วครับ ส่วนโรงหนังที่ อ.ตาคลี ที่วงอาชายฯไปแสดงนั้น ใช่โรงหนังรุ่งนภา หรือว่าโรงหนังศรีเทพหรือเปล่าครับ เพราะที่ดังๆสมัยนั้นน่าจะเป็นสองแห่งนี้ครับ
ขอบคุณท่านสมปอง ยังจำโรงหนังได้ ผมดูอาชายที่โรงภาพยนต์ ราชาราม่า หรือตาคลีราม่า เขาเปลี่ยนชื่อ 2 ครั้ง อาชายไปแสดงยังสั่งตัดสูทสีแดงร้านหน้าโรงหนัง ราชา ถ่ายลงปกแผ่นเสียงด้วย ผมจำรองเท้าหนังงูสีขาว ส้นสูงหัวแหลมๆแต่ตัดปลาย มองแล้วนึกในใจต้องใด้ใส่สักวัน คือผมเข้าไปดูด้านหลังที่แต่งตัวหลังเวที เพราะเราเป็นเด็ก ก็เลยเข้าดูฟรี จำได้ว่าใช้ชื่อหลังเขาประยุกต์ บางตอนที่แสดง อาชายโซโล่กลอง ผมชอบจริงๆ ช่วงท้ายๆเพลงสนุก มาลัยลอยวน มาลัยน้ำใจ มีนักร้องหางเครื่อง ตีกลองยาวเต้นเป็นคู่..............โรงหนังที่ตาคลีมี  4 โรง รุ่งนภา ตาคลี (เจ้าของเดียวกันกับรุ่งนภา นครสวรรค์) ราชาราม่า (ตาคลีราม่า) ศรีเทพ อยู่ตลาดศรีเทพ สร้างใหม่ล่าสุด ส่วนอีกโรงเป็นโรงเล็กฉายหนังรอบสอง คือ วัฒนา ผมพอมีรูป

« ตอบกลับ #278 เมื่อ: 05-02-2013, 08:55:51 AM »

...ชุดหลังเขาประยุกต์...รออาแก้ว สาริกามาเล่าถึงรายละเอียดอีกครั้งครับ...

แก้ว

« ตอบกลับ #279 เมื่อ: 05-02-2013, 09:42:12 PM »
      ขณะที่กำลังลงมือจะพิมพ์ "แก้ว สาริกา" กับ "ฟ้าบางกอก" ก็แลไปเห็น ย้อนรอย ที่ท่านบุญมาโพสน์ ก็กดดูเห็นรูปที่ผมชอบ พี่ชายเขาก็ชอบ
   แต่ก็แปลกใจ อยู่ที่ว่า หน้าปกแผ่น เขียนว่า "ตำหรับหลังเขาประยุกต์" หรือคงเป็นเพราะภาพสวย หรือ ชุดหลังเขาแท้ๆไม่มีไม่ได้ถ่ายรูปไว้ แต่จะบอกว่า
   ชุดหลังเขาประจำตัวของพี่ชาย ก็สวยไม่แพ้กันนะ ชุดลายสีสวยสด ที่แขน และด้านข้างของขอบกางเกง มีพู่ห้อยด้วย
           แต่ชุดที่เห็นในรูปนี้ เป็นยุคของ วงดนตรี ลูกทุ่งขนานแท้ 1000 เปอร์เซ็น  "ชาย เมืองสิงห์" ครับ เมื่อคราวที่ พี่ชาย นำวงไปแสดงที่โรงภาพยนต์
   ในตลาดตาคลี มีนักแสดงรับเชิญชาย-หญิง สองคน มีชุดที่ใส่ไว้โชว์ เกิดถูกใจพี่ชาย  พี่ชายเอ่ยปากขอยืมทำแบบ ตกลงก็ได้ให้ช่างมาวัดตัว ตัด
   ก็ร้านตัด เสื้อ-กางเกง ในตลาดตาคลีนั่นแหล่ะ  รวม 12 ชุด ให้สำหรับเป็นชุดของนักดนตรี และอีก 1 ชุด เป็นของพี่ชายเอง  ที่ร่องปลายแขนเสื้อ
   กับร่องปลายขากางเกง จะสีแดง (ตามรูป) ส่วนของนักดนตรี เป็น สีขาว ครับ/ แหมนี่ ถ้าได้รูป วางหน้าตรงๆนะ รับรอง เช้งกะเดะเลยเชียว ท่านบุญมา...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06-02-2013, 11:05:15 AM โดย boonma »

« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 06-02-2013, 11:07:39 AM »

...ตามคำขอครับ...

แก้ว

« ตอบกลับ #281 เมื่อ: 06-02-2013, 11:18:25 AM »
 :SKJ_4_10: :SKJ_4_95: :SKJ_8_01:  สวยเช้ง แหล่ม แหล่ม แหล่ม...ไปเลย ขอบคุณครับ
                                                 ขออนุญาต เก็บด้วยนะครับ ของครู หาง่ายเสียที่ไหน

« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 27-05-2013, 08:45:08 PM »

ผมอ่านมาเกือบทุกหน้า ต้องชม อาแก้ว สาริกา ช่างมีความจำเป็นเลิศแม้ผมจะตัวเลขน้อยกว่า
แต่สมาธิผมก็น้อยด้วย ลืมง่ายกว่าอาแก้วซะอีก อาแก้วสามารถถ่ายทอดได้เป็นวรรคไม่ตกหล่น
เปรียบเหมือนนักเขียนนิยาย บทแทรกก็เก่ง หากไม่เป็นนักร้องมาก่อน ผมคงคิดว่า อาแก้ว คงเป็น
นักเขียนมาก่อนแน่....ขอบคุณมากครับ อาแก้ว ที่มาย้อนรอยประวัติ ให้น้องๆ ได้จดจำ และลักจำ

แก้ว

Re: แก้ว สาริกา : ย้อนรอย จุฬาทิพย์
« ตอบกลับ #283 เมื่อ: 02-06-2013, 10:29:51 PM »
หลานหลงนึกมาตลอดว่าป้าเสียงทิพย์เป็นต้นฉบับ ขอบคุณคุณอาแก้วค่ะที่นำข้อมูลนี้มาบอก ของคุณจรกานี่คงหาฟังยากแล้วนะคะ  :-[
       หลานนก อามองเห็นกระทู้ แว๊บๆ ของ อ. พิณไพร แต่จำไม่ได้ว่าห้องไหน
                   เพลง ลูกเลี้ยง  จรกา ผิวผ่อง ร้อง น่าสนนะ

Re: แก้ว สาริกา : ย้อนรอย จุฬาทิพย์
« ตอบกลับ #284 เมื่อ: 03-06-2013, 08:06:54 AM »
       หลานนก อามองเห็นกระทู้ แว๊บๆ ของ อ. พิณไพร แต่จำไม่ได้ว่าห้องไหน
                   เพลง ลูกเลี้ยง  จรกา ผิวผ่อง ร้อง น่าสนนะ

ใช่ค่ะอาแก้ว  แต่รู้สึกว่าจะมีปััญหาทางเทคนิกนิดหน่อยเลยยังวางไม่ได้เพราะเท่าที่ทราบเพลงพร้อมวางให้ฟังแล้ว
ตอนนี้คิดหาทางช่่วยอาจารย์อยู่