เพลงเก่า > เก่าลายคราม

ถึงพี่นก และ พี่สายัณห์ ขอเพลง ที่เป็นผลงานการประพันธ์ของ นักแต่งท่านนี้ครับ

<< < (2/5) > >>

นก ใกล้รุ่ง:
อย่าบอกนะว่าพี่จำชื่อเขาไม่ได้ :SKJ_1_09:

สันติยุทธ:

--- อ้างจาก: นก ใกล้รุ่ง ที่ 20-12-2012, 04:18:11 PM ---อย่าบอกนะว่าพี่จำชื่อเขาไม่ได้ :SKJ_1_09:

--- End quote ---
กำลังกล่าวกาว่าพี่ "แก่" จนจำอะไร ไม่ได้
เดี๋ยวจะฟ้อง "ลุงหลาด" กับ "ลุงกัง"
ทุกครั้งที่พี่พูดคำนี้ ทั้ง 2 ลุง จะสดุ้ง ทุกครั้ง
"ลุงหลาด" จะตอบสนองคำนี้ด้วย คำว่า "..ไม่แก่บ้างก็แล้วไป.."
"ลุงกัง" สุขุมคัมภีรภาพ ด้วยคำว่า "..คนแก่เอาแต่ใจตัวเอง.." แบบ นับครั้งไม่ถ้วน

นก ใกล้รุ่ง:
 :SKJ_1_19: :SKJ_1_19:  555555  ไม่ได้ว่าไรนะพี่

สันติยุทธ:
เล่าต่อหน่อยหนึ่ง เดี๋ยวป้านก จะหาว่าผมแก่ จนจำชื่อไม่ได้

ระหว่างที่คุยกันหลายเรื่อง
ทุกชื่อของคนในวงการ ที่ท่านเอ๋ยถึง ผมพูดต่ได้หมด

ไม่ว่าท่านจะพูดถึง
เอกรัตน์ อมรรัตน์
วิไล พนม
สมบัติ เมืองอุบล
วิหค วิชาธร
สถิตย์พงษ์ สถาพร

ทุกครั้งที่ผมพูดถึงผลงานเพลง ของนักร้องและ นักแต่ง ที่ท่านพูด
ท่นจะหันหน้ามา ทำหน้า งง ๆ
และพูดด้วยเสียงที่อารมณ์ดี
"ผมงงมาก ไม่เชื่อว่า คนที่ทำงานระดับ นี้ รู้จักคนในวงการลูกทุ่งได้ขนาดนี้"

ท่านถามผมต่อว่า เป็นคนในวงการหรือปล่าว
คำตอบที่ผมให้ไป ทำให้ท่าน งุนงงสงสัย ขึ้นมาก
ผมไม่ใช่คนในวงการ ไม่ใช่นักจัดรายการ ผมแค่คนฟังเพลง

ท่านยังพูดต่อว่า "ผมงง จริง และ ดีใจจริง ๆ ที่มีคนระดับนี้ มาให้ความสนใจ และศึกษาเพลงลูกทุ่งอย่างจริงๆ"

จากนั้น ท่านพูดว่า
ผมเคยเป็นโฆษก ให้กับ วงศรเทพ ศรทอง
และ วงโรม ศรีธรรมราช
ท่านพูดถึงชื่อ ประสพโชค มีลาภ

ผมต่อสายตรง ให้คุยกับ ครูประสพโชค มีลาภ และ สายตรงให้คุยกับ ดรม ศรีธรรมราช
ระหว่างที่คุยกับ ครูประสพโชค มีลาภ ท่านมีความสุขมาก พูดไปหัวเราะไป บอกทางโน้นไปว่า
ไม่เชื่อว่า เวลาผ่านไปแล้ว 40 ปี จะได้มพบกัน แม้ว่าจะเป็นการคุยทางโทรศัพท์
ระหว่างคุย กับ ครูประสพโชค มีลาภ ความลับ ของทั้ง2 ที่คงไม่อยากจะบอกใคร สมัย ร่วมทุกข์ร่วมสุข
ด้วยกันมา สมัยร่วมงานกันกับ วงดนตรีโรม ศรีธรรมราช 

ทนที่ที่ ครูประสพดชค มีลาภ พูดว่า ผมคือใคร
ท่านยิ่ง "งง" มากขึ้น หัวเราะเสียงดัง มากขึ้น ไม่เชื่อในเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ว่าจะเป็นไปได้

จากนั้น ท่านถามผมว่า ไปทำอะไรที่ ดอนตูม นครปฐม
เมื่อผมบอกไปว่า ไปบ้าน "โฆศิต นพคุณ" ท่านยิ่ง งง มากขึ้น หัวเราะเสียงดังมากขึ้น หน้ายิ้มแย้มแจ่มใสเบิกบานมากขึ้น

สันติยุทธ:
เมื่อถึงบ้านลุงหลาด
หลังการแนะนำให้รู้จักกัน ท่านนั่งคุยกับ ลุงหลาด อยู่สักพัก
ลุงหลาด มอบ CD มาให้เป็นที่ระลึก พร้อมขอเบอร์โทร ไว้

ก่อนจะกลับ ท่านคงได้ข้อมูลเรื่องผม จากครูประสพโชค มีลาภ
จึงหันมาถามผมว่า
"เป็น ดร. หรือครับ.."
ลุงหลาด เลย ช่วยตอบคำถามนี้ แทนผม ด้วยคำหน้าชือ และชื่อ เสร็จสรรพ
พร้อมบอกว่า ผมไม่ถือตัวเลย
ผมเชื่อว่า เหตุการณ์ในวันนั้น คงจะติดตราตรึงใจ ท่านไปอีกนาน
กับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นอย่างไคดฝัน
กับ การได้ย้อนอดีต กับ ชื่อ คนในวงการ ที่ท่านบอกว่า แม้แต่คนในวงการจริง ยังรู้ลกขนาดนี้
กับเหตุการณ์ที่ท่านได้พูดคุยกับ เพื่อร่วมงาน ที่ไม่คิดว่า ชาตินี้ จะได้เจอกันอีก

ท่านชื่อจริง

โสภณ เสงี่ยมครัว" ครับ

ท่านแต่งเพลง ให้กับนักร้องหลายท่าน หลายเพลง
และเพลงนี้ ผมเชื่อว่า ทุกคนต้องรู้จัก

เป็นเพลง ที่แต่งให้ "พนม นพพร" ชื่อเพลง "สิบเอ็ดไฮโล"
และใช้ชื่อ ในการประพันธ์ว่า "โสภณ มนตรี"
ท่านบอกว่า ผมเล่นไฮโล ไม่เป็น แต่แต่งออกมาเป็นเพลง ได้

แบบว่า อยากฟัง แต่ขี้เกียจ ซื้อ CD
เลยขอจากป้านกครับ
ไม่ให้ มีงอน

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version