ผู้เขียน หัวข้อ: ไพรวัลย์ ลูกเพชร - แนบเนื้อนางนอน (แผ่นครั่ง สปีด 78 )  (อ่าน 6102 ครั้ง)

เพลงนี้มีการเล่นสำนวนชวนน่าฟังดีครับ
ไพรวัลย์  ลูกเพชร - แนบเนื้อนางนอน

<a href="http://megaswf.com/files/Users/5/35/935/154935/nabb.swf" target="_blank" class="new_win">http://megaswf.com/files/Users/5/35/935/154935/nabb.swf</a>

เพลงนี้โดเด่นด้วยการใช้คำแบบ ALLITERATION
และเพลงนี้ มีการเล่นคำแบบ Atliteration หลาย  Phonemes
และใน 1 Phonemes ยังมีการเล่นคำมากกว่า 1 Allophones
ทั้ง ที่เป็นเสียง Falling และ Raising พร้อมทั้ง เสียง Aspiration และ Unaspiration

ในการวรรณกรรม การเล่นคำแบบ ALLITERATION
มักจะพบว่า โดยส่วนใหญ่ มีไม่เกิน 1 หรือ 2 Phonemes
แต่เพลงนี้ ครูชาญชัย บัวบังศร เล่นหลายชุด
และ การเล่นคำหลาย Phonemes ในหนึ่งบทวรรณกรรม
มักจะทำได้ยากมกากับการคงไว้กับการมี 1 THEME

แต่เพลงนี้ ครู ทำได้ยอดเยี่ยมครับ ไม่สูญเสีย ความมี 1 THEME และความ Unity ของ 1 บทวรรณกรมม

ขอบคุณครูผู้ประพันธ์เพลง
ขอบคุณ ครูผู้ถ่ายทอดเจตนารมณ์เพลง
ขอคุณผู้ ทำเพลงและนำเพลงมาให้ฟัง

ขอบคุณครับท่านด็อกเตอร์ ผมยังสงสัยว่าการใช้ภาษาแบบนี้ในพจนานุกรมไทยเขาเรียกว่าอะไรครับ
จะเรียกว่าคำซ้ำ คำซ้อน คำเดียว เล่นคำ ก็ไม่ใช่อีก ท่านผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ ขอบคุณครับ

chanon39110

แม้ๆๆๆ พี่สันติ ครับแผ่นเนี้ยสวยจริงๆนะครับ
อีกอย่างเพลงน่าจะเพราะนะครับคอมผมเป็นบ้าอารายวันนี้เน็ตช้าลิงฟังเพลงไม่ขึ้น
ต้องมาฟังพรุ่งนี้ 5555 ขอบพระคุณมากๆครับพี่หลวง อยากฟังใจจะขาดรอนๆ
 :SKJ_8_05: :SKJ_8_05:

เพราะมาก ตา ฒ. ลูกคอไพรวัลย์ยังออกเล็กๆอยู่ ท่าจะยังหนุ่มมากๆ
เห็นบอกว่าเป็นแผ่นครั่ง ฟังเหมือนจากวิทยุ AM เลย..วินเทจจังแฮะ

เพลงนี้ เล่นคำสำนวนชวนฟัง .. มากๆ คนร้องลูกคอเหลือร้ายจริงๆ
ดร. มาส่งไม้ให้รับเป็นเผือกร้อน คำทำนองเล่นคำแบบนี้
ผมนึกว่าภาษาที่ไหลได้แบบนี้ มี..ในโลก คงไม่กี่ภาษา ไทยเป็นหนึ่งในนั้น
แต่เรากลับ.. เอ ไม่ใช่สิ ต้องถามที่มาว่า ไหง จึงไปลงร่องเสียงบัญญัติ เป็นคำฝรั่ง ไปได้
อาจต้องเหนื่อยมาอธิบาย ให้ป๋า เข้่าใจกว่านี้หน่อยเฮอะ

อ้อ..แล้วจะรอดูทีสิว่า ป้า ..คนชอบไพรวัลย์น่ะ ..จะมาเม็นต์ ยังไง

ALLITERATION  หมายถึง "การเล่นคำแบบสัมผัสเสียงอักษร หรือ พยัญชนะ ครับ"
คือการนำคำ
ที่มีหน่วยเสียงย่อย (Allophones) และอยู่ในหน่วยเสียง (Phonemes ) เดียวกัน มาร้อยเรียงเป็นบท วรรณกรรม หรือ บทกลอนครับ

เสียง [ ต ] คือหน่วยเสียงหลัก (Phonemes ) ในหน่วยเสียงนี้ แบ่งออกเป็น หน่วยเสียงย่อยคือ

เสียง [ท] ซึ่งเป็นเสียง ธนิต  (aspiration) ( หมายถึง เสียงหนัก การออกเสียง ธนิต ต้องมีมี กลุ่มลม (puff of air ) ออกมาด้วยและเป็นเสียงต่ำ หรือ อักษรต่ำ (Falling)
เสียง [ ต ] เป็นเสียง สิถิล (unaspiration) หมายถึงเสียงเบา ไม่มีกลุ่มลมออกมา เวลาออกเสียง และเป็นเสียงกลาง หรือ อักษรกลาง (level)
เสียง [ ถ ] เป็นเสียง ธนิต และเป็นเสียง สูง (Raising)

การนำกลุ่มคำ Mopheme ใน Phoneme เดียวกัน มาเรียงร้อยเป็นบทกลอน และ มีการเล่นคำหลาย ๆ Mopheme
แต่ต้องให้ บทวรรณกรรมนั้น มีสาระคำคัญ หรือ สารัตถะ หรือ ภาษาปะกิตเรียกว่า Theme เพียงหนึ่งเดียว
หรือ ง่ายขึ้นมาหน่อย ในบทกวีที่เป็นบทกลอน 1 บท ต้องมี สาระสำคัญ เพียงเรี่องเดียว
ไม่ใช่ กลอนพาไป จนออกไหนต่อไหน จนไม่รู้ว่า บทกลอนบทนี้ แต่งเพื่อเล่าเรืองใด กันแนน่

คงพอกระจ่างขึ้นบ้างนะครับ ท่านวิศกร

เพลงนี้ผมคุ้นแต่เสียง ครูชาญชัย บัวบังศร ครับท่านสันติ

แก้ว

ไพรวัลย์ ลูกเพชร ร้องเพราะทุกเพลง ก็แล้วกัน ขอบคุณครับ

อ้อ..แล้วจะรอดูทีสิว่า ป้า ..คนชอบไพรวัลย์น่ะ ..จะมาเม็นต์ ยังไง
คนชอบลุงไพรวัลย์คนนี้ก็ขอตอบตรงนี้ว่า ตั้งแต่รู้จักพี่สันติยุทธมาในชีวิตไม่มีอะไรง่ายอีกเลย ยกเว้นใจง่าย รักใครก็ได้ที่อยากรัก :SKJ_1_19: :SKJ_1_19: :SKJ_1_09: 

พี่สันติยุทธโปรดเข้าใจใบปริญญาที่ได้มาใบหนึ่งเป็นปริญญาบนหลังควาย  :SKJ_1_19:ช่วยใช้ภาษาชาวบ้านกับน้องด้วย :SKJ_1_28: ป่านนี้พี่สันติ ยะลากลับไปขอยืมดิกชันนารี่ของลูกๆแปลจนมือหงิกแล้ว :SKJ_1_19: :SKJ_1_19: :SKJ_1_19: ลุงสันติภาษาไม่แข็งแรง :SKJ_1_19:

ภาษาที่่ใช้ในเพลงนี้เป็นการแต่งแบบเล่นตัวอักษรคือ เล่นอักษร น เริ่มตั้งแต่ชื่อเพลง ต่อไปก็ อ  ช ค ก พ ร ล จ ง โอ๊ย คนแต่งเก่งอ่ะ เล่นอักษรเยอะ ไม่ใช่คำซ้ำ ซ้อนอะไรทั้งนั้น แค่เล่นอักษรเท่านั้น ลุงๆโปรดกลับไปฟังอีกครั้งหนึ่ง จงคิดกันง่ายๆ แต่อย่าใจง่ายรักใครก็ได้เหมือนป้านกแล้วกัน :SKJ_2_07:

ไพรวัลย์ ลูกเพชร ร้องเพราะทุกเพลง ก็แล้วกัน ขอบคุณครับ

เพราะอาแก้ว บอกว่าลุงไพรวัลย์ร้องเพลงเพราะทุกเพลง หากหลานมีโอกาส จิ๊ก หรือขโมยขมายเพลงของอาจากลุงๆมาได้หลานจะเอามาฝากค่ะ อาอย่าบอกใครนะคะ :SKJ_7_03:

ขอบคุณพี่สันติ ยะลา มากค่ะสำหรับเพลงเพราะๆและหายากเพลงนี้

ครูชาญชัยเล่นคำได้ไพเราะจังเลยครับ เพิ่งเคยได้ฟังครั้งแรกเลยครับไพเราะมาก :SKJ_1_39: :SKJ_1_02:

คนชอบลุงไพรวัลย์คนนี้ก็ขอตอบตรงนี้ว่า ตั้งแต่รู้จักพี่สันติยุทธมาในชีวิตไม่มีอะไรง่ายอีกเลย ยกเว้นใจง่าย รักใครก็ได้ที่อยากรัก :SKJ_1_19: :SKJ_1_19: :SKJ_1_09: 

พี่สันติยุทธโปรดเข้าใจใบปริญญาที่ได้มาใบหนึ่งเป็นปริญญาบนหลังควาย  :SKJ_1_19:ช่วยใช้ภาษาชาวบ้านกับน้องด้วย :SKJ_1_28: ป่านนี้พี่สันติ ยะลากลับ

อันที่จริงผมเเป็นคนง่าย ๆ และเรียบง่าย
แต่บางครั้งบางครา ชอบทำเรื่อง ง่าย ๆ ให้เป็นเรื่องยาก .. แค่นั้นเองครับ

แผ่นนี้เลยครับพี่สันติ ขอบคุณครับ

ครูชาญชัยเล่นคำได้ไพเราะจังเลยครับ เพิ่งเคยได้ฟังครั้งแรกเลยครับไพเราะมาก :SKJ_1_39: :SKJ_1_02:

อ้าวน้องเบียร์เพิ่งเห็นว่าเข้ามา หายไปหลายวันนะน้อง เมื่อไรจะเอาเพลงอาแอ๊วมาให้ฟังจ๊ะ :SKJ_1_08: :SKJ_2_14:

donburi

ผมก็คุ้นกับเสียงของ คุณชาญชัย ครับ