ฟังเพลงสะกิดใจ > แผ่นเสียงสปีด 78

ไพรวัลย์ ลูกเพชร - แนบเนื้อนางนอน (แผ่นครั่ง สปีด 78 )

(1/3) > >>

สันติ ยะลา:
เพลงนี้มีการเล่นสำนวนชวนน่าฟังดีครับ
ไพรวัลย์  ลูกเพชร - แนบเนื้อนางนอน

http://megaswf.com/files/Users/5/35/935/154935/nabb.swf

สันติยุทธ:
เพลงนี้โดเด่นด้วยการใช้คำแบบ ALLITERATION
และเพลงนี้ มีการเล่นคำแบบ Atliteration หลาย  Phonemes
และใน 1 Phonemes ยังมีการเล่นคำมากกว่า 1 Allophones
ทั้ง ที่เป็นเสียง Falling และ Raising พร้อมทั้ง เสียง Aspiration และ Unaspiration

ในการวรรณกรรม การเล่นคำแบบ ALLITERATION
มักจะพบว่า โดยส่วนใหญ่ มีไม่เกิน 1 หรือ 2 Phonemes
แต่เพลงนี้ ครูชาญชัย บัวบังศร เล่นหลายชุด
และ การเล่นคำหลาย Phonemes ในหนึ่งบทวรรณกรรม
มักจะทำได้ยากมกากับการคงไว้กับการมี 1 THEME

แต่เพลงนี้ ครู ทำได้ยอดเยี่ยมครับ ไม่สูญเสีย ความมี 1 THEME และความ Unity ของ 1 บทวรรณกรมม

ขอบคุณครูผู้ประพันธ์เพลง
ขอบคุณ ครูผู้ถ่ายทอดเจตนารมณ์เพลง
ขอคุณผู้ ทำเพลงและนำเพลงมาให้ฟัง

สันติ ยะลา:
ขอบคุณครับท่านด็อกเตอร์ ผมยังสงสัยว่าการใช้ภาษาแบบนี้ในพจนานุกรมไทยเขาเรียกว่าอะไรครับ
จะเรียกว่าคำซ้ำ คำซ้อน คำเดียว เล่นคำ ก็ไม่ใช่อีก ท่านผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ ขอบคุณครับ

chanon39110:
แม้ๆๆๆ พี่สันติ ครับแผ่นเนี้ยสวยจริงๆนะครับ
อีกอย่างเพลงน่าจะเพราะนะครับคอมผมเป็นบ้าอารายวันนี้เน็ตช้าลิงฟังเพลงไม่ขึ้น
ต้องมาฟังพรุ่งนี้ 5555 ขอบพระคุณมากๆครับพี่หลวง อยากฟังใจจะขาดรอนๆ
 :SKJ_8_05: :SKJ_8_05:

อาทิตย์อุทัย:
เพราะมาก ตา ฒ. ลูกคอไพรวัลย์ยังออกเล็กๆอยู่ ท่าจะยังหนุ่มมากๆ
เห็นบอกว่าเป็นแผ่นครั่ง ฟังเหมือนจากวิทยุ AM เลย..วินเทจจังแฮะ

เพลงนี้ เล่นคำสำนวนชวนฟัง .. มากๆ คนร้องลูกคอเหลือร้ายจริงๆ
ดร. มาส่งไม้ให้รับเป็นเผือกร้อน คำทำนองเล่นคำแบบนี้
ผมนึกว่าภาษาที่ไหลได้แบบนี้ มี..ในโลก คงไม่กี่ภาษา ไทยเป็นหนึ่งในนั้น
แต่เรากลับ.. เอ ไม่ใช่สิ ต้องถามที่มาว่า ไหง จึงไปลงร่องเสียงบัญญัติ เป็นคำฝรั่ง ไปได้
อาจต้องเหนื่อยมาอธิบาย ให้ป๋า เข้่าใจกว่านี้หน่อยเฮอะ

อ้อ..แล้วจะรอดูทีสิว่า ป้า ..คนชอบไพรวัลย์น่ะ ..จะมาเม็นต์ ยังไง

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version