ผู้เขียน หัวข้อ: อีควอไลเซอร์เนี่ย ทำไมส่วนใหญ่มันต้องปรับเป็นตัววี  (อ่าน 8567 ครั้ง)

Ananc

ขอแชร์ไอเดียครับ
จริง ๆ แล้วการปรับ EQ เป็นรูปตัว V นั้นผิดหลัการนะครับ เพราะจะทำให้เสียงของเครื่องดนตรีบางชิ้น และเสียงร้องหายไปในหลายความถี่ จะขาดความโปร่งใสของเสียงร้อง และเสียงดนตรีนะครับ..
แต่ที่ปรับกันแบบนั้น อาจะเป็นเพราะปรับตาม ๆ ตามที่เห็นมา
ดีที่สุดคือปรับให้ Flat ก่อน แล้วค่อย ๆ ปรับแต่ละความถี่ เพิ่มหรือลด เพื่อชดเชยเสียงที่ขาด หรือเกินครับ

รุ้สึกดีตรง "ขอแชร์ไอเดียครับ"
และบรทัดล่างสุดที่ว่า "ดีที่สุดคือปรับให้ Flat ก่อน แล้วค่อย ๆ ปรับแต่ละความถี่ เพิ่มหรือลด เพื่อชดเชยเสียงที่ขาด หรือเกินครับ"

ไม่รู้บางที เป็นที่ลำโพงหรือเปล่า คือส่วนใหญ่ ลำโพงที่ขายๆกัน เสียงกลางไม่ค่อยจะมีปัญหานัก เจอๆนี่ก็แบบ เสียงทุ้ม กับแหลม มันจะแผ่ว หรือแหลมจี๊ดเกิน ทีนี้เวลาปรับ EQ พวกผมก็มักจะละเลยกับความถี่ช่วงกลาง คอยแต่จะปรับเบสขึ้น แล้วก็ไปปรับแหลมเพิ่ม ไม่งั้นมันไม่ใส ปรับทีไร รูปเรือ V ทุกทีสิเอ้า 55

หากมีอะไรขาดหล่น ช่วยแนะนำด้วยครับ คือที่เล่นๆกันนี่ก็ไม่ค่อยได้ปรับกันบ่อย วิชาการด้านเสียงนี่ไม่มีกันหรอกครับ ลองผิดลองถูกกันซะมาก

รุ้สึกดีตรง "ขอแชร์ไอเดียครับ"
และบรทัดล่างสุดที่ว่า "ดีที่สุดคือปรับให้ Flat ก่อน แล้วค่อย ๆ ปรับแต่ละความถี่ เพิ่มหรือลด เพื่อชดเชยเสียงที่ขาด หรือเกินครับ"

ไม่รู้บางที เป็นที่ลำโพงหรือเปล่า คือส่วนใหญ่ ลำโพงที่ขายๆกัน เสียงกลางไม่ค่อยจะมีปัญหานัก เจอๆนี่ก็แบบ เสียงทุ้ม กับแหลม มันจะแผ่ว หรือแหลมจี๊ดเกิน ทีนี้เวลาปรับ EQ พวกผมก็มักจะละเลยกับความถี่ช่วงกลาง คอยแต่จะปรับเบสขึ้น แล้วก็ไปปรับแหลมเพิ่ม ไม่งั้นมันไม่ใส ปรับทีไร รูปเรือ V ทุกทีสิเอ้า 55

ผมขออยู่ในแก้งค์ 555 ด้วยคนครับ เพราะ ปรับแฟลตแล้วไล่ปรับความถี่สูงต่ำ ปรับทีไร ก็วีทู๊กกกที... 555