ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพ๊ง ลำโพง..อีกที  (อ่าน 4353 ครั้ง)

ลำโพ๊ง ลำโพง..อีกที
« เมื่อ: 08-03-2013, 10:01:38 AM »
ใครพออธิบายได้ไหมครับ ว่า ไอ้ แปดโอห์ม สี่โอห์ม หกโอห์ม  มันต่างกัน ทางทฤษฎี ทางการใช้งาน ทางคุณภาพเสียงตรงไหน...
เชิญ เจ้าพ่อประดู่ยืน ร่วมประเดิม เจิมกระทู้ด้วยนะครับ..

Re: ลำโพ๊ง ลำโพง..อีกที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08-03-2013, 05:07:35 PM »
ใครพออธิบายได้ไหมครับ ว่า ไอ้ แปดโอห์ม สี่โอห์ม หกโอห์ม  มันต่างกัน ทางทฤษฎี ทางการใช้งาน ทางคุณภาพเสียงตรงไหน...
เชิญ เจ้าพ่อประดู่ยืน ร่วมประเดิม เจิมกระทู้ด้วยนะครับ..
ขอตอบแค่ในประเด็น
คุณภาพเสียง - เนื่องจากสภาพแวดล้อม ของการฟังที่ต่างกัน จึงต้องใช้ลำโพงต่างกันไปด้วย จะวัดคุณภาพ ต้องวัดที่ลำโพงที่สร้างขึ้นมาใช้งานในสภาพแวดล้อมเดียวกันเหมือนๆกัน จึงจะวัดหาความต่างเรื่องคุณภาพของเสียงได้ .. ลำโพงรถฟังในรถแล้วเสียงดี๊ดี พอมากลางแจ้งแล้วไปคนละทางเลย

โอห์มของลำโพง ไม่ได้มีส่วนกำหนดคุณภาพของเสียง แต่ โอห์มเองน่าแหละ ถูกกำหนดมาแต่ต้น ว่าถูกสร้างมาใฟ้ฟัง ที่ไหน อย่างไร จึงต้องเท่านั้น เท่านี้โอห์ม
อ้าว..แล้วไม่สร้าง ไม่ทำซะขนาดโอห์มเดียวกันเลย นี่

ตอบแล้วจะยาวเกินเกินประเด็นครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08-03-2013, 05:15:34 PM »

ตอบแล้วจะยาวเกินเกินประเด็นครับ

เอาครับ ชอบยาวๆ..

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08-03-2013, 08:33:22 PM »

ชอบเหมือนกัน :SKJ_7_03:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09-03-2013, 09:08:52 AM »

อีตรงที่กรวยลำโพง ที่ต้องผลุบเข้าผลุบออก ต้องชักยาวๆ หรือสั้นๆถี่ๆ นี่มันต้องใช้ พลังานไฟฟ้า
สูตรพื้นฐาน  W=IE และ I=E/R ทางไฟฟ้ายังใช้ได้เสมอ หากเป็นการคำนวนแบบไดนามิค ก็จะมีแฟคเตอร์ต่อท้ายเข้าไป
W คือวัตต์ ที่ถูกกำนดโดยขนาดของห้อง .. จนมาถึง R ก็คือ โอห์ม
ทีนี้ไอ้สายขดลวด หรืออุปรณ์อิเลคทรอนิคส์หรือไฟ้าก็ตาม มันมีขนาดมาตราฐานของมัน
ไม่ใช่ตั้งหน้าตั้งตาคำนวนออกแบบคอล์ยแทบตาย แล้วหาโรงงานผลิตให้ไม่ได้

โอห์ม จึงไม่ได้เป็นตัวกำหนดเรื่องคุณภาพของเสียงจากลำโพง ตัวโอห์มน่าแหละถูกกำหนดจากสภาพแวดล้อมของมันว่าต้องมีค่าเท่าไรจึงเหมาะ ตามที่เล่ามา

เขาทำขาย ต้องขายให้ได้ เราก็ไม่ใช่ชื้อมาล้างๆเช็ดๆ อย่างกะแผ่นเสียงได้ที่ไหน
ไอ้ทีว่านั้นนี้ เสียงดี .. ใช่มันดี แต่ว่าแนวเสียงมันเหมาะกับแนวเพลงที่เราฟังไหม
คิดมากๆเสียตังค์น้อยๆ กับไม่ต้องคิดไร ซื้อมาลองๆไป ไม่ชอบก็ขายต่อให้ได้/ไม่ได้.. นั่นมันอีกเรื่องนึงเลย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09-03-2013, 04:27:09 PM »

กฎของโอห์มตามทฤษฎี  ที่คุณ อาทิตย์กล่าวไว้
I  = กระแส   E  = โวลท์   R = ความต้านทาน ซึ่งมีข้อปลีกย่อย และสัมพันธ์กันตามกฎ
ง่ายๆ กับเรื่องของลำโพง เมื่อใดที่เราต่อลำโพงแบบขนาน หรือพ่วงกัน เช่นลำโพง 8โอห์ม
2 ตัวมาต่อขนานกัน ผลลัพภ์ที่ได้คือ  ลำโพงตัวนี้จะมีความต้านทานตกลงมาครึ่งหนึ่ง คือ
ความต้านทานคงเหลือ 4 โอห์ม...ถึงเมื่อนั้นกระแสก็จะจ่ายมามากกว่าการใช้ลำโพง 8 โอห์ม
เพราะมีค่าความต้านทานมาเป็นตัวกำหนด สังเกตุไหมทุกวันนี้เครื่องเสียงกลางแจ้ง (P A)
บางรุ่นโหลดลำโพงได้ถึง 2 โอห์ม เรียกว่าคล้ายกับลำโพงช็อตกันเลย เครื่องเสียงรถยนต์
บางรุ่นโหลดลำโพงโดยถึง 1 โอห์มเมื่อนั้นกระแสจะจ่ายแบบไม่อั้น ผลที่ได้คือเสียงจะเพิ่ม
ดังขึ้น กระแสไหลแรง ส่งผลถึงเพาเวอร์แอมป์อาจเผาไหม้ได้เพราะความร้อนหากการออกแบบมาไม่ดีพอ
ดังนั้นการออกแบบแหล่งจ่าย (Power Supply) จึงควรมีกระแสสำรองไว้มากเพียงพอ ส่วน
แอมป์บ้านมักใช้ลำโพงตั้งแต่ 6 โอห์ม ถึง 8 โอห์ม เป็นส่วนใหญ่
 งูๆ ปลาๆ ตามความเข้าใจของผม ไม่ใช่กูรูเรื่องแอมป์อะไรหรอก เรื่องของลำโพงอาจตรงกันข้าม
กับการบวกเลข ( 8+8= 4 )   (16+16 =8)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09-03-2013, 05:15:14 PM »
ที่พี่พงษ์อธิบาย คือการนำลำโพงหลายตัวมาต่อขนานกัน ตามสูตรความต้านทานแบบขนานซึ่งจะไม่ได้บวกตามการต่ออนุกรม

ผมเองก็อดสงสัย ไม่ได้ว่า การต่อเอาลำโพง 4 โอห์ม 2 ตัว แต่ต่อแบบอนุกรม นะ (ไม่ใช่ขนาน).. ใช้งานเป็น 8 โอห์ม รวมวัตต์ แล้วให้เท่ากับ ลำโพง 8 โอห์มตัวเดียว เสียงที่ได้จะดัง และดีเท่ากันหรือไม่ จริงๆ ผมอยากลองดู แต่ยังหาเวลาเหมาะๆไม่ได้สักที ได้ผลยังไงแล้วจะมาคุยกันต่อนะครับ หากท่านใดทราบและเคยลองแล้ว อย่าลืมมาคุยให้ฟังกันบ้าง ผมเองก็มีลุ้น ไอ้เรื่องลำโพงนี่ล่ะ

DJ_SANG

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10-03-2013, 01:40:25 AM »

ลำโพง มอนิเตอร์ สำหรับฟังเสียงเวลามิกซ์
เฉพาะ YAMAHA ตัวข้างล่าง ราคา 6 หมื่นกว่าบาท
ที่ห้องบันทึกเสียง อาจารย์ หนุ่ม ภูไท

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11-03-2013, 09:40:28 PM »
ถ้าลำโพงต่อตามสูตรง่ายๆของความต้านทาน งั้นลำโพงก็น่าจะต่อได้กับทุกแอมป์ซิครับ ทำไมผมเห็นแอมป์หลายรุ่นต้องเขียนว่าใช้กับลำโพงกี่โอห์ม รึว่าเค้าต้องการป้องกันลำโพงรึแอมป์เสียหายจากโอเวอร์พาวเวอร์..

ถ้าผมจำไม่ผิดผมเคยต่อไม่ตรงโอห์ม รู้สึกจะไม่เวิร์คนะ เดี๋ยวจะลองใหม่อีกซักที

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11-03-2013, 11:20:45 PM »
อ้าว.. เดี๊ยวก่อนๆ ตาเขียง!

เดี๋ยวหยุดก่อน อย่าเพิ่งไปต่อ .. ผมก็นึกว่า ตาเขียง เข้าใจการต่อลำโพง ว่ากี่โอห์ม (อิมพิแดนซ์)กับ แอมป์ กี่โอห์ม น่าซี่
แบบนี้ นี่เท่ากับต้องรื้อการคุย ใหม่หมดเชียวนา นี่ล้อกันเล่นหรือเปล่า.. อย่าล้อเล่นแบบนี้ซี่ เหนื่อยนะเฮ่ย..
ไอ้ที่ตอบมา นี่คือปู ฐานว่า โอห์ม (อิมพิแดนซ์)  มันมาอย่างไร ..และพยายามบอกว่า ต่างโอห์มกัน ไม่มีผลต่อคุณภาพเสียง
ซึ่งในคำถามสั้นๆ นี่ผมก็นึกว่า ไม่ได้ลากยาวไปถึงการต่อที่ไม่แมทท์กับพาวเวอร์แอมป์ ..

ดูแล้ว ไอพวกวิ_วะ นี่มันคิดเตลิดไปถึงการที่บอกถึงแนวกว้างๆว่า
หากกำหนดคุณสมบัติทางฟิสิกส์ แล้ว โอห์มไม่ใช่ตัวแปรของคุณภาพเสียง แค่นั้นเอง

ตัวแปรหลักเรื่องคุณภาพเสียง ขึ้นกับ วัสดุที่ทำลำโพงว่าตรงแนวเพลงเราฟังแค่ไหน..
ทึบหรือโปร่งใส นี่ก็มีความไว (แรด) ของลำโพงตัวนั้นๆ เข้าเกี่ยว

ส่วนคำว่า การใช้งาน ผมตีความไปว่า เท่าไรโอห์มไปนี่ใช้กับงานอะไร เช่นลำโพงบ้าน ลำโพงรถยนต์ ทำนองนี้

ส่วนวิธีหาค่าความต้านทาน (โอห์ม) กับการต่อขนาน/อนุกรม นี่..เอ มันน่าจะเรียนมากัน ตั้งแต่ ม.ศ. 3 แล้วนี่
คร่าวๆว่า หากเราเอาลำโพงมาต่อขนานกัน ตามสูตรที่พี่พงษ์เขียนมา ค่าอิมพิแดนซ์ (โอห์ม) รวมจะลดลง แอมป์ในวงจรนั้นก็จะสูงขึ้น ซึ่งหมายความไปถึงว่า แอมป์ต้องมีแรงขับและทนต่อกระแสที่เพิ่มขึ้นด้วย ไม่งั้นมันก็ไหม้ง่าย นี่ก็ทฤษฎี ธรรมดาเลยนี่

เอางี๊ ถามใหม่ ดีไหม เป็นท่อนๆ ว่า ตอนนี้จะต่อลำโพงอะไร เข้ากะแอมป์อะไร ซึ่งตะแรกไม่ได้กล่าวถึงแอมป์เลยนะ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16-03-2013, 09:01:07 AM »
ต่อไปต่อมา ดูถ้า..ลำโพงขาด! มั๊ง ถึงได้เงียบจี่เลย.. :SKJ_1_19:

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16-03-2013, 11:16:45 PM »
ชอบเหมือนกัน :SKJ_7_03:

อีตรงที่กรวยลำโพง ที่ต้องผลุบเข้าผลุบออก ต้องชักยาวๆ หรือสั้นๆถี่ๆ นี่มันต้องใช้ พลังานไฟฟ้า

เอ..??  สาวๆ หนุ่มๆ  นี่เขาคุยกันเรื่องอะไรคะ .. ??   :SKJ_1_43: