ผู้เขียน หัวข้อ: เพชร พนมรุ้ง - โห่เจ็ดจังหวะ (แผ่นครั่ง สปีด 78 )  (อ่าน 1622 ครั้ง)

แผ่นครั่ง แผ่นนี้แตกผ่า  2 ซีกจากการขนส่ง แต่ด้วยความเสียดายผมจึงนำกาวตราช้างมาหยอดไว้
เพื่อให้สามารถริปฟังได้ ผมใช้เวลากับเพลงนี้เพลงเดียวประมาณ 4 ชั่วโมงเป็นอย่างน้อย ต้องวัดดวง
ว่าเข็ม จี อี จะทนทานแค่ไหน แม้มีร่องลึก แต่เข็มโบราณอันนี้สามารถผ่านได้ดี

เพชร  พนมรุ้ง - โห่เจ็ดจังหวะ

<a href="http://megaswf.com/files/Users/5/35/935/154935/pech_p.swf" target="_blank" class="new_win">http://megaswf.com/files/Users/5/35/935/154935/pech_p.swf</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11-03-2013, 12:44:40 PM โดย สันติ ยะลา »

ก็เสียวแทน .. กระเป๋าตังค์คุณสันติ กับความพยายามนี้
แต่โล่งใจ และดีใจไปกับผลสำเร็จ ครับ

เสียว .. อีกเสียว คือ
ตรงปลายเข็มน่ะ เกรงว่าจะได้รับบาดเจ็บจากรอยต่อของร่องแตกแผ่นครั่งนี้
คือถ้าต่อดี .. ก็แล้วไป หากเกิด Crack ระหว่างริปล่ะก็เหอะ..เข็มน่าจะเยินแหละ..หูยไม่อยากนึกภาพ
เพราัะนี่กำลังเล่นกับเนื้อครั่ง บนความเร็ว 3.7 km/h อย่าได้นึกว่าความเร็วนี้น้อยนะครับ นี่เร็วที่สุดเท่าที่ผมเคยเห็นแล้ว
ต้องไปคำนึงถึงปลายเข็มเล็กกระจิ๋วหลิวนั้น ว่ารับภาระหนักแค่ไหน

---

เสียงดีมากครับ .. ผมหวังว่าความพยายามของพี่ในครานี้
จะปลุกกระแสรักแผ่นเสียง.. รักที่จะมีใจรักที่จะต่อสู้กับอุปสรรค ที่ตอนแรกว่าหมดหวังไปแล้ว
เป็นอีกหนึ่งตัวอย่างงาน ที่ต้องขอปรบมือให้ ดังๆๆๆ ครับ

ขอขอบคุณ บุคคลที่เกี่ยวข้องทุกท่านด้วย
คุณสันติ - ผู้สร้างผลงานอันน่าทึ่ง..
ดร. - ที่พยายามสานรอยต่อของอดีตกับปัจจุบัน
คุณ เพชร พนมรุ้ง - ศิลปิน ที่ร้องเพลงแนวนี้ได้อย่างน่าฟัง ด้วยใจรักแนวที่ไม่เหมือนใครๆในยุคนั้น

พี่สันติเคยยอมแพ้อะไรบ้างไหมคะ ขนาดแผ่นหักยังเอากาวติดแล้วริปเอามาให้ฟังได้อีกนิ :SKJ_7_03:

ขอบคุณค่่ะที่นั่งหลังขดหลังแข็งริปเพลงเก่าแก่ :SKJ_7_03: มาฝากทุกวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10-03-2013, 01:11:35 PM โดย นก ใกล้รุ่ง »

แผ่นเ่ก่าสภาพยับเยินขนาดนี้
พี่หลวงยังเอาอยู่ ขอปรบมือให้เลยครับ
แผ่น 78 นี่มันยากมากๆเลยนะ

แผ่น78 นอกจากจะทำยากแล้ว แผ่นแตกนี่แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยครับที่จะริปออกมา
แต่ก็ผ่านไปด้วยดี ก็เป็นโชคครับ ที่ได้ร่วมรับฟังด้วย
ขอบคุณมากๆครับพี่สันติ ยะลา

เข้ามาหลายครั้ง ยังไม่ได้ฟัง เพราะออกนอกที่ทำงานตลอดเวลา เน็ตมันอืดมาก

ไม่น่าเชื่อนะครับ ว่า แผ่นแยกออก 2 ซีก แต่ พี่สันติ ยังทำได้ออกมาดีขนาดนี้
เจ้าตัวไม่ได้ฟังเพลงนี้ มาร่วม 50 ปี แล้วครับ
หากได้ฟัง คงจะน้ำตาซึม เหมือนหลาย ๆ ครั้ง ที่ผ่านมา ที่ผมเปิดเพลง จาก แผ่น 45 ให้ฟัง

ขอบพระคุณ พี่สันติในความพยายาม
เสียงดีมากครับ
และ ต้องกราบขอบพระคุณ ที่ยอมเสี่ยงกับ อาการเข็มหัก หมายความว่า เสี่ยงกับการสูญเสียเงฃิน ไปหลายพันบาท
แต่คุณค่า อยู่เหนือ ราคา ครับพี่

ความกล้าที่จะเล่นกล้าที่จะเสี่ยงกับการเสียหัวเข็มไป
ขอบคุณที่ทำให้เพลงดีๆไม่สูนย์หายไปครับ
อยากส่งแบบแตกไปให้สักสองแผ่นจังเลยเสียดายเพลงดีๆในแผ่นครับ

ผมไม่มีความรู้ด้านเข็ม แตอยากถามว่า ที่ ดีเจ เขาใช้แสค็ทแผ่นกันในเธค ใช้กันได้ใหม เพราะสภาพแผ่นแบบออฟโรด น่าจะใช้รถโฟร์วีล อะไรประมาณนั้น สำหรับงานชิ้นนี้ต้องขอคารวะ พี่สันติ ใจถึงจริงๆ

เข้ามาแสดงความสามารถของท่านสันติ ที่ พยายามกับแผ่นแตกอย่างนี้ ถ้าเป็นผมถอดใจครับท่านสันติ
คนอะไรเก่งอย่างนี้ นับถือ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ จากใจ ครับท่านสันติ

:SKJ_7_03:แผ่นหักยังต่อได้นะพี่สันติ   ถ้าหัวเข็มรุ่นโบราณหัก  จะต่อใหม่ ได้อะเป่า พี่ ?  อิอิ..   :SKJ_1_19:

:SKJ_7_03:แผ่นหักยังต่อได้นะพี่สันติ   ถ้าหัวเข็มรุ่นโบราณหัก  จะต่อใหม่ ได้อะเป่า พี่ ?  อิอิ..   :SKJ_1_19:
หัวเข็มหักคงต่อยาก เพราะเก่าแก่มาก หากอกหักน่าจะพอต่อได้ครับ

ยอดนักโห่เมืองไทยกับฝีมือการริปจากพี่สันติ จังหวะสนุกสนาน และลีลาการโห่แต่ละแบบ  แม้!!! เด็ดจริงๆครับ :SKJ_1_39: :SKJ_1_39:

โห พี่สันติ พยายามมาก ขอบคุณที่นำมาแบ่งกันฟัง
โห่ขนาดนี้ น่าจะมีสักเจ็ดหัวด้วยล่ะ คอเขาดีจริง
ขอบคุณครับ

ก่อนหน้านี้เคยฟังเพลงของคุณ เพชร พนมรุ้ง ไม่กี่เพลง
คุณเมืองทองเคยบอกว่านักร้องท่านนี้ร้องเพลงโห่ได้เยี่ยมมาก
ผมฟังๆ ก็ไม่แน่ใจ แต่พอมาฟังเพลงนี้สมราคาตามที่คุณเมืองทองบอกครับ

สำหรับฝีมือพี่สันติคงไม่ต้องชมมาก สิบปากว่าไม่เท่าได้ฟังครับ
ขอบคุณพี่มากครับ เพลงนี้เยี่ยมจริงๆ