ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคุณคำแสง เรื่องอุปกรณ์ในการใช้ริปเทป  (อ่าน 4491 ครั้ง)

เอาแบบราคาเบาๆ หาง่าย ไม่ปวดหัวนะคุณคำแสงและก็ขอวิธีการริปด้วย นี่ก็ขอที่เข้าใจง่ายเหมาะสำหรับคนที่ไม่รู้อะไรเลยแล้วอยากจะหัดริปเทป พอดีมีคนอยากรู้และฝากถามมา อ่อแล้วหาซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไร ขอบคุณค่่ะคุณคำแสง
 :SKJ_8_01:

ต่อไปคงมีคนแจกเพลงจากการริปเทปเพิ่มแน่ๆ :SKJ_7_03:

มาตอบแทนแบบบ้านๆครับ
อันดับแรก เครื่องเล่นเทปครับ จะเป็นเทปใบ้ หรือเทปธรรมดาที่เป็นมินิคอมโบ้ก็ได้ ขอให้มีแจ็คที่เขียนว่า line out รึเขียนว่า Out แม้แต่เขียนว่า Phone ก็ได้ครับ
อันดับสอง ที่คอมป์ ต้องมีซาว หรือ รูเสียบแจ็ค เห็นง่ายๆ คือ รูสีเขียว เขียนว่า Line in รึถ้าเป็นโน๊ตบุ๊ค ก็ใช้รูที่เขียนว่า Mic ก็ได้
อันดับสาม สายสัญญาณ คือ สายที่ต่อจาก เทป มาคอมป์ เป็นสาย แจ็คทูแจ็ค รึ อาร์ซีเอทูแจ็ค ก็ได้
อันดับสี่ โปรแกรมอัดเพลง ใช้ ออดิชั่น คิวเบส ซาวฟ็อก ฯลฯ มีเป็นร้อย
อันดับห้า ลำโพงออก (แต่ถ้าจะวัดดวง ดูจากเส้นกราฟก็ได้ครับ)

ทีนี้ความพิถีพิถันมันอยู่ตรง เลือก เครื่องเล่นนี่แหละครับ เพราะ หัวอ่านเทปแต่ละยี่ฮ้อ แม้แต่วงจรอิเลคโทรนิคส์แต่ละสำนักจะไม่เหมือนกัน กรณีมือใหม่แนะนำให้หาแบบธรรมดาก่อน เช่น เทปใบ้ สภาพมือหนึ่ง ของ NPE ราคาประมาณสี่พันกว่า หรือ หาตามสินค้ามือสองที่พอมีชื่อ จะเหลือ สามสี่พัน หรือจะวัดกันแถวตลาดนัด ก็เหลือ พันสองพัน ผมเคยจับเทปใบ้ยามาฮ่า เสียงใช้ได้ ห้าร้อยบาทเองครับ

ต่อมา ถ้าอยากให้เสียงที่เข้าดี ก็อาจต้องมีปรีแอมป์ เพื่อปรับเสียงแหลมทุ้มตามที่เราต้องการ (อันนี้ค่อนข้างเป็นเรื่องละเอียดอ่อน เถียงกันมาเยอะก็ไอ้ตัวนี้แหละ จะปรับดีมั้ย จะยกลาวเนสดีมั้ย แต่ผมว่าตามใจ ตามหูตัวเองดีที่สุด) ปรีพอใช้ได้ ก็ราคาไม่สูงครับ สองสามพันพอหาได้(ถ้ามือสอง) ตัวผมใช้ปัจจุบันก็เอามาจากคำแสง ราคามิตรภาพ..

สุดท้ายคือการแต่งเสียงด้วยคอมป์ อันนี้ผมเองก็มือใหม่ แนะนำลำบาก เอาเป็นว่า ถ้าอัดจากเทป มันไม่มีข้าวตอก ลดน้อยอย่างเดียวก็น่าจะพอ..การใช้โปรแกรม ต้องให้คำแสงมาอธิบายแล้วล่ะครับ..

อุปกรณ์เบื้องต้นที่พี่เขียงบอกมาก็พอมี ทีนี้ถึงคำถามกระบือกระบือ ไอ้เทปใบ้นี่ยังไงเหรอ แล้วเป็นยี่ห้ออื่นได้เปล่าอย่างAJเงี้ย ปรีแอมป์ยังไม่ต้องหรอกมั้งทำแบบลูกทุ่งไปก่อน ขอบคุณพี่มากๆค่่ะ

DJ_SANG

เดี๋ยวจัดให้ครับ มีอยู่หลายชุด เดี๋ยวแบ่งให้เลย
วิธีริป ไม่ยาก ง่ายยิ่งกว่าปลอกกล้วย
เดี๋ยวทำเป็น VDO ใส่แผ่นให้
ไปเปิดนั่งดูแล้วทำตาม

ระวัง อย่าส่งผิด เอาน้องแนทไปให้นะครับ เดี๋ยวน้องนกทำไม่เหมือน... :SKJ_1_19:

เดี๋ยวจัดให้ครับ มีอยู่หลายชุด เดี๋ยวแบ่งให้เลย
วิธีริป ไม่ยาก ง่ายยิ่งกว่าปลอกกล้วย
เดี๋ยวทำเป็น VDO ใส่แผ่นให้
ไปเปิดนั่งดูแล้วทำตาม

ขอบคุณมากค่่ะคุณคำแสง :SKJ_8_01:

ระวัง อย่าส่งผิด เอาน้องแนทไปให้นะครับ เดี๋ยวน้องนกทำไม่เหมือน... :SKJ_1_19:

55555555 ไม่เหมือนแน่ เพราะน้องคนนั้นมีแต่ของหมดอายุ  :SKJ_7_03: :SKJ_7_03:

ผมใช้แนวทางของ คุณ huakhieng ลองทำดู ไม่ยากครับ
แต่เสียงดีไม่ดี อยู่ที่ม้วนเทปและเครื่องเล่นเทป เป็นสำคัญ หากม้วนสภาพดี 100%
คือเทปไม่เคยติดกับหัวเทป เนื้อเทปเรียบร้อยไม่ยับ จะให้เสียงที่สม่ำเสมอ
ส่วนตัวช่วยในการปรับเสียง เป็นความชอบส่วนบุคคล ผมจะชอบเสียงกลางๆ
ไม่ต้องปรับแต่งอะไร ฟังแบบเดิม ๆ ครับ

ผมใช้แนวทางของ คุณ huakhieng ลองทำดู ไม่ยากครับ
แต่เสียงดีไม่ดี อยู่ที่ม้วนเทปและเครื่องเล่นเทป เป็นสำคัญ หากม้วนสภาพดี 100%
คือเทปไม่เคยติดกับหัวเทป เนื้อเทปเรียบร้อยไม่ยับ จะให้เสียงที่สม่ำเสมอ
ส่วนตัวช่วยในการปรับเสียง เป็นความชอบส่วนบุคคล ผมจะชอบเสียงกลางๆ
ไม่ต้องปรับแต่งอะไร ฟังแบบเดิม ๆ ครับ

วันหน้าเอามาให้ฟังบ้างนะคะ  :SKJ_1_86:

ป้าบัวศรีนี่แหละ มัวแต่คุย 
เมื่อไหร่มีเวลา จะส่งเทปไปให้ช่วยริปหน่อย...
ช่วงนี้ ริปอะไรก็ไม่สะดวก ริปกระปริบกระปรอย สมาธิสั้น สายตาก็เริ่มถั่ว.. :SKJ_1_18:

เห็นกระทู้นี้แล้วทำให้นึกอยากจะลองริปเทปบ้าง ก็เลยหยิบอุปกรณ์เท่าที่มีมาปัดฝุ่นเดี๋ยวจะลองซะหน่อย... :SKJ_1_24:

ต้องประเดิมด้วยขวัญใจคนเดิม...สายัณห์ สัญญา...

ป้าบัวศรีนี่แหละ มัวแต่คุย 
เมื่อไหร่มีเวลา จะส่งเทปไปให้ช่วยริปหน่อย...
ช่วงนี้ ริปอะไรก็ไม่สะดวก ริปกระปริบกระปรอย สมาธิสั้น สายตาก็เริ่มถั่ว.. :SKJ_1_18:

:SKJ_1_19: เดี๋ยวให้พี่บุญมาริป ป้าไม่ว่างนะพี่  ให้นมบุตรหลายคนช่วงนี้

พี่บุญมา หนูคอยเพลงพี่นะ :SKJ_7_03: :SKJ_1_30:

รอเดี๋ยว...ขอทำความสอาดหัวเทปให้เกลี้ยง ๆ หน่อย...

ไม่ได้เล่นมานานแล้วครับ ลูกยางรวมทั้งสายพานเป็นยังไงบ้างก็ไม่รู้

ว่าจะลองกับปรีตัวนี้ก่อน TS PRE-AMPLIFIER TS 68

ต่อจากนั้นจะเอา VACTECH SE - 86 มาลองด้วย ถ้าเสียงไม่ได้เรื่องโครงการนี้ต้องพับไปครับ... :SKJ_1_09:

ผมเห็นเคื่องไม้เครื่องมือแล้ว
เสียงน่ะ ดีแน่ ผ่านอยู่แล้ว อิอิ ไม่อยากเขียนมาก เด๋วของขึ้นราคา
สำคัญก็แต่ เวลาที่จะใช้ริปนี่ล่ะพี่

:SKJ_7_01: อยากได้อ่ะ