ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เห็น ช่องตอบกระทู้ ซะแล้วครับ  (อ่าน 6525 ครั้ง)

ด้วยความไม่เข้าใจ หรือ ทำผิดกะติกา หรือไม่ ก็ไม่ทราบ เข้าไปจะตอบกระทู้  ไม่มีช่อง ให้  ตอบ   
หาดู ที่ใกล้เคียง ก็ไม่เห็น หรือว่า เกิดข้อผิดพลาดอะไร  ช่วยบอกด้วยนะครับ  ท่านผู้เกี่ยวข้อง  เพราะสะกิตใจ นิด ๆ ครับผม
   คำเตือนจากข้อความก็ไม่เห็น  ถ้ายังไง ขอความกระจ่างด้วยเด้อ เช็คแล้ว ที่ห้อง ก๊วนเพลงเก่า(ลายคราม) ครับ

Re: ไม่เห็น ช่องตอบกระทู้ ซะแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17-03-2013, 12:25:18 AM »
เอ สงสัยหวยกินอย่างว่าหายไปกันหมด งั้นนกชะแว๊บมาตอบพี่สมพรก่อนดีกว่า นกขอชี้แจงกับพี่ เท่าที่นกอ่านตามกระทู้ต่างๆในบ้านเรื่อยมา นกสังเกตุว่าแต่ละบอร์ดในบ้านจะมีแนวการเล่นแตกต่างไป แล้วเวปไม่ได้เน้นเรื่องเพลงเป็นหลัก แต่ก็ยังมีเพลงมาให้เก็บให้ฟังเสมอ แต่ที่เวปเน้นหนักก็คือความจริงใจในการเล่น  เมื่อความจริงใจมาความให้ใจก็จะตามมาเรื่องที่เน้นมากอีกเรื่องหนึ่งคือ การเป็นผู้ให้และผู้รับที่ดี เช่นใครที่มารับเพลงก็น่าจะเป็นคนแจกเพลงได้ด้วย รับและแจกให้สมน้ำสมเนื้อ  นกอ่านเจอหลายๆกระทู้ของพี่คำแสงหนึ่งในผู้ก่อตั้งเวปนี้บอกให้รู้ถึงจุดยืนของเวปอย่างชัดเจน กรณีของพี่สมพรเท่าที่นก ลองเข้ามาดูตามกระทู้ต่างๆน่าจะเข้าข่ายที่พี่แบ่งปันเพลงน้อยไปนะคะ นกเคยถามพี่ๆว่า ถ้านกไม่แจกเพลงหรือไม่ร่วมตั้งกระทู้จะเป็นอย่างไร คำตอบคือ หากสมาชิกท่านใดเล่นแบบไม่สมดุลย์สิทธิ์การตอบตามบอร์ดบางบอร์ดก็จะถูกริดรอนคือสมาชิกยังสามารถเข้าบอร์ดได้ ตั้งกระทู้ในบอร์ดได้และตอบกระทู้ได้แต่แค่ตอบได้กระทู้ตัวเองเท่านั้นเราไม่ได้ถูกตัดออกจากเวปและบอร์ดก๊วนเพลงเก่าจะเป็นบอร์ดแรกที่สมาชิกถูกจำกัดสิทธิ์   กฎนี้ใช้กับทุกคนค่ะ และถ้าเราจะกลับมาเหมือนเดิมได้ก็ต่อเมื่อเราตั้งกระทู้และแจกเพลงให้คนอื่นตามเวลาอันสมควรเราก็จะได้สิทธิ์คืน  เวลาอันสมควรนี้เดาว่าคงขึ้นอยู่กับผู้จัดตั้งเวปและพี่ๆอาวุโสในแก๊งตกลงกันไว้นั่นแหละค่ะ หากพี่สมพรสังเกตุเวลานกเล่นที่อื่นนกไม่เคยวางเพลงแต่ที่นี่นกทั้งวางเพลงทั้งตั้งกระทู้ บางเพลงที่วางไม่มีใครตอบด้วยซ้ำนกก็ไม่ได้ติดใจอะไร  นกแค่อยากแสดงออกให้เห็นว่านกได้พยายามทำตามแนวทางของทางเวปที่วางไว้  หวังว่าคำตอบของนกจะช่วยสร้างความกระจ่างให้พี่สมพรได้ไม่มากก็น้อยค่ะ 
 :SKJ_1_86:

ปล พี่สมพรยังเข้าที่เก่าลายครามและตอบได้นะคะ พี่ลองเช็คดูค่่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17-03-2013, 09:58:33 AM โดย นก ใกล้รุ่ง »

Re: ไม่เห็น ช่องตอบกระทู้ ซะแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21-03-2013, 05:48:15 PM »
   ต้องขอขอบคุณน้องนกมาก ๆ ที่ได้ชี้ทาง และตรงตามที่น้องนกบอก พี่ก็ไม่ติดใจอะไร แต่อยากทราบเท่านั้นเอง
ที่จริงเพลงก็มีอยู่ระดับหนึ่ง เคยถามท่านอาทิตย์อุทัย ทางโทรศัพท์(ขออนุญาตเอ่ยนาม)ว่า อยากถามว่า ทำเสียงไม่ดี บางทีวางแล้ว
ไม่มีคนสนใจ เหมือนน้องนกบอก จะให้ทำอย่างไร ท่านตอบว่าให้หาจุดยืน พี่ก็ตอบว่า จุดยืนไม่ทราบ แต่ที่เข้ามา ก็จะขอเพลง และ เก็บเพลง
ที่ตัวเองไม่มี ถ้าท่านหนึ่งท่านใดไม่มี ยินดีให้ ไม่หวง แต่เสียงอาจจะไม่ดีนะ ก็เท่านั้น
เท่าที่เล่นมา ยอมรับเลยว่า เวบนี้ เขามีฝีมือระดับเทพกันทั้งนั้น คนรู้จักกันทั้งนั้นและรู้จักกันมานานแล้วด้วย ไอ้ที่มาขอเพลงที่กระทู้ก๊วนเพลงเก่าไม่ได้
ก็ไม่รู้สาเหตุ อันที่จริง ไปเอาที่บ้านหรือขอโดยตรงก็ยังได้ แต่ไม่อยากรบกวน จึงขอผ่านที่นี่ เมื่อไม่ได้ ก็ ไม่เป็นไร หากผิดกติกา แต่ขอให้บอกล่าวกัน ก็ได้ครับ
แต่ไม่มีคำตอบจากผู้ที่เป็นผู้ดูแล พี่ก็ไม่ว่าไร ขอบคุณน้องนกอีกที ที่พี่ไม่ทราบ หรืออ่านกติกาข้อนี้ไม่ชัดเจน ฉะนั้น พี่จะขอแบนตัวเองซักระยะหนึ่ง นะครับ
ฝากบอกผู้บริหาร ผู้เกี่ยวข้อง และบอกลาเพื่อนๆ ฝากน้องนกไว้นะที่นี้ด้วยนะครับ ขอบคุณทุกท่านที่ได้ให้อะไรหลาย ๆ อย่างที่นี่ ผมจะไม่ลืมพระคุณครับ        สวัสดีครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22-03-2013, 12:34:49 AM »
พี่สมพร เป็นพี่ที่ใจดีอีกท่านหนึ่ง หลายครั้งที่พี่แจกเพลงแล้วลิ๊งค์ล่องจุ๊น พี่ก็จะแอบให้ทางเมล์หรือตามที่เอ่ยขอ อย่างที่พี่บอก ส่วนเรื่องกฎกติกา
ที่จริงมันก็เป็นเรื่องปกติของการอยู่ร่วมกัน ไม่ว่าบ้านไหนเมืองไหน ส่วนเรื่องการวางกระทู้หรือเพลงถ้าหากไม่มีใครสนใจ ผมว่าอย่าไปแคร์เลยครับ
สิ่งที่เรามอบให้ด้วยใจ ก็อาจมีบ้างที่จะมีทั้งผู้รับและผู้ไม่รับ เข้าใจความรู้สึกพี่ดีบางทีมันก็มี"สะกิดใจ"เกิดขึ้นได้กับทุกคนเป็นธรรมดา
เป็นกำลังใจให้พี่สมพรด้วยคน สปิริตในการตัดสินใจของพี่ หากหาย "สะกิดใจ" แล้ว หวังว่าจะได้เห็นพี่มาร่วมบ้านกันอย่างสบายใจนะครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22-03-2013, 09:49:01 AM โดย นก ใกล้รุ่ง »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22-03-2013, 01:05:30 AM »
     ด้วยความไม่เข้าใจ หรือ ทำผิดกะติกา หรือไม่ ก็ไม่ทราบ เข้าไปจะตอบกระทู้  ไม่มีช่อง ให้  ตอบ   
หาดู ที่ใกล้เคียง ก็ไม่เห็น หรือว่า เกิดข้อผิดพลาดอะไร  ช่วยบอกด้วยนะครับ  ท่านผู้เกี่ยวข้อง  เพราะสะกิตใจ นิด ๆ ครับผม
   คำเตือนจากข้อความก็ไม่เห็น  ถ้ายังไง ขอความกระจ่างด้วยเด้อ เช็คแล้ว ที่ห้อง ก๊วนเพลงเก่า(ลายคราม) ครับ

ผมต้องขอชี้แจงเพิ่มเติมด้วยว่า สำหรับกรณีที่เกี่ยวกับสมาชิกเว็บนี้ น้องนกเขาเข้าตอบแทนเว็บได้ เพราะน้องเขาก็อีกหนึ่งในกลุ่มของผู้บริหารเว็บสะกิดใจนี่
คำตอบของน้องเขา เมื่อตอบไปแล้ว ผมหรือท่านอื่นในกลุ่มบริหารเว็บจะออกมาคัดง้าง นั้น หาใช่สิ่งทีจะทำได้ไม่ เพราะเป็นคำตอบของเว็บที่ชัดเจนแล้ว

ต้องขอขอบคุณน้องนกมาก ๆ ที่ได้ชี้ทาง และตรงตามที่น้องนกบอก พี่ก็ไม่ติดใจอะไร แต่อยากทราบเท่านั้นเอง
ที่จริงเพลงก็มีอยู่ระดับหนึ่ง เคยถามท่านอาทิตย์อุทัย ทางโทรศัพท์(ขออนุญาตเอ่ยนาม)ว่า อยากถามว่า ทำเสียงไม่ดี บางทีวางแล้ว
ไม่มีคนสนใจ เหมือนน้องนกบอก จะให้ทำอย่างไร ท่านตอบว่าให้หาจุดยืน พี่ก็ตอบว่า จุดยืนไม่ทราบ แต่ที่เข้ามา ก็จะขอเพลง และ เก็บเพลง
ที่ตัวเองไม่มี ถ้าท่านหนึ่งท่านใดไม่มี ยินดีให้ ไม่หวง แต่เสียงอาจจะไม่ดีนะ ก็เท่านั้น
เท่าที่เล่นมา ยอมรับเลยว่า เวบนี้ เขามีฝีมือระดับเทพกันทั้งนั้น คนรู้จักกันทั้งนั้นและรู้จักกันมานานแล้วด้วย ไอ้ที่มาขอเพลงที่กระทู้ก๊วนเพลงเก่าไม่ได้
ก็ไม่รู้สาเหตุ อันที่จริง ไปเอาที่บ้านหรือขอโดยตรงก็ยังได้ แต่ไม่อยากรบกวน จึงขอผ่านที่นี่ เมื่อไม่ได้ ก็ ไม่เป็นไร หากผิดกติกา แต่ขอให้บอกล่าวกัน ก็ได้ครับ
แต่ไม่มีคำตอบจากผู้ที่เป็นผู้ดูแล พี่ก็ไม่ว่าไร ขอบคุณน้องนกอีกที ที่พี่ไม่ทราบ หรืออ่านกติกาข้อนี้ไม่ชัดเจน ฉะนั้น พี่จะขอแบนตัวเองซักระยะหนึ่ง นะครับ
ฝากบอกผู้บริหาร ผู้เกี่ยวข้อง และบอกลาเพื่อนๆ ฝากน้องนกไว้นะที่นี้ด้วยนะครับ ขอบคุณทุกท่านที่ได้ให้อะไรหลาย ๆ อย่างที่นี่ ผมจะไม่ลืมพระคุณครับ        สวัสดีครับ

ขอบคุณพี่สมพรมากครับ ที่อ้างอิงชื่อผม ทำให้เป็นการเปิดทางให้ผมได้เข้าตอบ โดยที่นก เขาจะว่าผมไปแย่งหน้าที่นี้จากเขาไม่ได้
เรื่องทางโทรศัพท์ที่พี่เอ่ยมา เป็นการที่ผมโทรไปหาพี่ ประมาณวันที่ 28/29 ต.ค. 2555 (ปีที่แล้ว)
เพราะตอนนั้นพี่เข้าใจผิดเรื่องที่พี่ตอบ ในห้องจับเข่าคุยกัน ผมเห็นว่าผมเป็นน้อง เลยต้องโทรไปเคลียร์ว่าไม่ได้หมายถึงพี่
ใครสงสัยข้อนี้ ไปอ่านดูได้ ที่จับเข่าคุยกัน หน้าแรกเลย
และวันนี้พี่ยืนยัน ของพี่เองอีกครั้งว่า
"จุดยืนไม่ทราบ แต่ที่เข้ามา ก็จะขอเพลง และ เก็บเพลงที่ตัวเองไม่มี"

ตั้งแต่วันแรกที่เข้ามาเ่ล่นจนถึง 7/3/56 พี่เล่นที่นี่ได้แบบ "จุดยืนไม่ทราบ แต่ที่เข้ามา ก็จะขอเพลง และ เก็บเพลงที่ตัวเองไม่มี" ตอบได้ทุกห้องอย่างสบายใจ
พี่สมพรครับ พี่ควรทราบ "ห้องก๊วนเพลงเก่า" แม้มันจะไม่ได้มีเพลงลึกๆอะไรนักก็ตาม แต่มันก็มีจุดยืนของมันนะครับ
จากวันที่ 7/3/56 จนถึง วันที่ผมเขียนตอบนี้
พี่สมพร - กับห้องก๊วนเพลงเก่า
ตอบกระทู้ของท่านใดๆในห้องนั้น ไม่ได้
แต่  ตั้งหัวข้อใหม่ได้ , ตอบกระทู้เฉพาะหัวข้อตัวเอง ได้ครับ
ส่วนห้องอื่นๆ ตอบ/ตั้ง ได้ตามปรกติ

ตอบไม่ได้ แต่ปุ่มตั้งกระทู้ในห้องนั้น ยังอยู่ พี่ยังไม่ตั้งเลย พี่เล่นมานานมองไม่ออกหรือครับว่า ห้องก๊วนเพลงเก่า นี่ คัดคนวางกระทู้ นะครับไม่ใช่คัดคนตอบ ไม่ใช่ใครนึกอยากจะไปวางก็ไปวางกระทู้ที่ห้องนั้นได้ ความจริงก็ไม่ใช่ห้องวิเศษอะไรในสายตาของคนทั่วไป แต่เว็บสะกิดใจนี่เราตกลงกันแต่แรกในระดับหนึ่ง ก๊วนเพลงเก่านี่คัดคนวางกระทู้! มันถูกกำหนดมาเช่นนั้นมาตั้งแต่ก่อตั้งเว็บแล้ว มีแต่คนที่รู้จักสังเกตถึงจะรู้แนวทาง หากคิดแต่ตอบเอาเพลง ก็จะละเลยรายละเอียดตรงนี้ไป ..แทนที่จะรู้ตัวว่าเว็บเขาให้เกียรติเรา แต่กลายเป็นไปมองว่าตัดสิทธิ์ตอบเอาเพลงที่ห้องนั้นเป็นเรื่องใหญ่กว่า

แนวทางการเล่นที่นี่ หลายแนวคิดและตัวอย่างใหม่ๆเกิดขึ้นที่นี่มากมาย  เราเล่นเป็นตัวอย่างให้คนอื่น คิดแบบเด็กๆไม่ได้  ลองคิดดูแบบนี้แนว + ว่า  เราไปไหน เขาเชิญเราไปพูดให้คนอื่นฟัง กับ เขาเชิญเราไปนั่งฟังคนอื่นเขาพูด .. มันคนละเครดิตกันนะพี่ ทั้งๆที่อยู่ในงานเดียวกันเลย
แต่พอ...9/3/56 สมพร ไชยปัญญา กลับไปวางเพลงที่เว็บนึง ทีแบบนี้ ทำได้! (ไม่อาหลักฐานมาลง เพราะจะได้ไม่มีการพาดพิงเว็บอื่น) ผู้บริหารเว็บที่นี่ทราบและเห็นหลักฐานทุกคน!
แล้วอย่างนี้ ยังจะต้องคิดอะไรต่อได้ล่ะครับ หากผมช่วยฝืนให้ต่อ ผมก็ถูกพี่น้องในนี้รุมกระตืบสิครับพี่

"เขามีฝีมือระดับเทพกันทั้งนั้น คนรู้จักกันทั้งนั้นและรู้จักกันมานานแล้วด้วย ไอ้ที่มาขอเพลงที่กระทู้ก๊วนเพลงเก่าไม่ได้ ก็ไม่รู้สาเหตุ"

ในนี้ไม่มีใครรับคำนี้หรอก เทพบ้าบอที่ไหนกัน เหนื่อยชิป ผมยืนยันตลอดมา เรื่องมีแผ่น,เรื่องริปเพลง ในก๊วนเรานี้ ไม่มีท่านใดคิดถึงเรื่องเทพ หรอกครับ แต่การรักษาผลงานตัวเองเป็นสิ่งที่ทุกคนพึงกระทำ ส่วนท่านใดทำได้แค่ไหนรู้จักหยุดจักพอหรือสานต่ออย่างไร แนวไหน พวกกระผมก็ไม่ได้เก็บเอามาคิดให้กันได้ แต่ละท่านคิดกันเองได้เองทั้งนั้น ผมยกตัวอย่าง อย่างน้องนก บอกไปริปเพลงที่บ้านตาบุญมา โอ้โฮ.. เสียงนี่รับประทานได้ แต่อืดไปสามวันเจ็ดวัน เราก็ยังเล่นยังแซวกันหนุกหนาน..
ผมยังนึกในใจว่า ยัยนกนี่มันฉลาดแกมบ้า แต่มันบ้าเอาเรื่องจริงๆเลยสำหรับเพลงเก่าๆ เสียงแสบๆแบบนั้นยังกล้าเอามา ตบหน้า แล้วแจกให้ดูหน้าตาเฉย ไปเจอในงาน หน้าเด็กแต่ร้องเพลงรุ่นย่ารุ่นยาย ใครมันก็เห็น ไม่เกี่ยวเลยเรื่องเสียงดีหรือริปเก่ง แต่ว่าบ้าเพลงเก่าๆจริงๆ บ้ากว่าผมซะอีกเหอะ เป็นตัวอย่างว่าไม่ใช่เทพหรือนางฟ้าอะไร ครับ เราก็ยังเล่นสนุกอยู่ได้

"อันที่จริง ไปเอาที่บ้านหรือขอโดยตรงก็ยังได้ แต่ไม่อยากรบกวน จึงขอผ่านที่นี่"

สำหรับ เรื่องหลังไมค์แบบนี้ แล้วเอามาอ้างหน้าบอร์ด อย่างนี้ดูจะไม่งามนัก
และผมก็เชื่อ ว่า คนที่พี่สมพรอ้างมา (ผมไม่ทราบว่าใคร) ว่า  "ไปเอาที่บ้านหรือขอโดยตรงก็ยังได้" นั้น
หากพี่สมพร มี power ล้นเหลือ ขนาดขอถึงที่บ้านได้ ก็ไม่น่ามาแฉที่เว็บให้คนเขารู้แบบนี้หรอกครับ
เพราะเท่ากับไปทำลาย ความเป็นส่วนตัวของเขาที่นี่ และมองว่าพี่สมพร มีคุณจนเขาต้องเกรงใจพี่อย่างรุนแรง!
อย่างนี้เขาคนนั้นจะเล่นเว็บกันต่ออย่างสนุกและอิสระได้อย่างไร ล่ะครับ

เป็นงง เหมือนกัน..งานนี้ เซฟตี้คัท ตัดให้ไม่ทันจริงๆ

ระวังกันหน่อยนะครับ เรื่องหลังไมค์เป็นเรื่องส่วนบุคคล เอามาอ้างเป็น power ล่ะเหนื่อยกันทั่วแน่
พี่บอกมาแบบนี้ นี่คิดอะไรยังไง หรือจะเอาเครดิตหลังไมค์ส่วนบุคคลมาต่อรอง มันเล่นไม่สนุกนะครับ

อีกข้อที่ผมห้ามพี่ไม่ทันคือ คำ "หากผิดกติกา แต่ขอให้บอกล่าวกัน ก็ได้ครับ แต่ไม่มีคำตอบจากผู้ที่เป็นผู้ดูแล พี่ก็ไม่ว่าไร"
คำตอบเว็บที่รอให้คือ
พี่สมพรเล่นเว็บมา จนเป็นอวุโสแล้วนะครับ ในนี้ล้วนเป็นน้องๆของพี่ทุกคน ใครมันจะกล้าล่ะครับพี่

สองสามวันก่อน ผมบอกที่ประชุมบอร์ดไปแล้วว่า หลายวันมานี้ไม่สบายและปวดศรีษะมาก และจะพักอยู่แล้ว
ครั้นพี่สมพร ตอบมาแบบนี้ เรื่องฝากบอกมันแค่อักษรที่เห็น ที่จริงคือบอกลาเองเพราะอ่านเห็นทุกคน
จะไม่ตอบก็ไม่ได้ พี่สมพร ต้องการคำตอบ และพี่ก็เป็นผู้อวุโส
"พี่จะขอแบนตัวเองซักระยะหนึ่ง" เรื่องนี้ถือเป็นเรื่องใหญ่เรื่องหนึ่งของโลกออนไลน์สายเพลงเก่าเลยก็ว่าได้
พี่น้องในนี้ล้วนรอคอยการกลับมาของพี่สมพรนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22-03-2013, 09:13:59 AM โดย อาทิตย์อุทัย »

DJ_SANG

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30-03-2013, 09:56:47 AM »
เล่นเวบกันมานานก็มีแค่ 3 อย่างเอง ถึงจะยืนหยัดอยู่กันได้ทุกเวบ

จุดยืนในการก่อตั้งเวบนี้มี 3 ข้อกฏเหล็ก ที่นี่ไม่มีพี่เลี้ยง
ไม่เล่นพักพวก กฏง่ายๆแค่นี้ เสมอภาคเท่ากันหมด ทุกคนต้องทำได้

แจก-ตอบ-โหลด

1.แจก ก็ต้องแจกบ้าง ให้บาล้านกับที่โหลดไป
2.ตอบ ก็ต้องตอบแบบจริงใจ แสดงความคิดเห็นหน่อย (ไม่ใช่...ขอบคุณครับ)
3.โหลด ใครๆก็โหลด แต่อย่าโหลดแบบน่าเกลียด เอาแต่โหลดไม่แจก

ทั้งสามอย่างนี้ต้องสม่ำเสมอกัน ขาดข้อไดข้อหนึ่งไม่ได้เลยครับ
เพลงจะทำเสียงดีไม่ดี ไม่มีใครว่าหรอก แจกๆไปเถอะ
กรณีพี่สมพร ที่เล่นกันมานานหลายเวบ ลองไปนึกดู
และไปไล่ดูทุกเวบนะครับ ว่าขาดข้อไดบ้าง
ที่นี่ไม่มีอคติกับใคร พร้อมที่จะเปิดโอกาสให้เล่นเสมอ หากคิดได้

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23-10-2013, 04:05:42 PM »
* หมายเหตุ กระทู้นี้เดิม เห็นและรู้กันในวงจำกัด เฉพาะสมาชิก เท่านั้น แต่เมื่อสมาชิกที่นี่พาดพิงเรื่องที่นี่ในที่อื่น แบบสาธารณะเห็นได้  (ได้หลักฐานมาในฐานะ บุคคลภายนอก) แบบสั้นๆ (ทั้งๆที่เป็นเรื่องละเอียดอ่อน) เมื่อราวกลางเดือนกันยายน 2556 ที่ผ่านมาตามนี้

ดังนั้น จึงเห็นควรย้ายกระทู้ออกมาให้ บุคคลทั่วไป ได้อ่านและมีโอกาสพิจารณาบ้าง อันเป็นสิ่งที่ปัญญาชนพึงกระทำเพื่อไม่ให้สังคมทั่วไปได้พบความข้างเดียว

ดีเหมือนกัน  จะได้ถือโอกาสนี้อธิบาย ที่ไปที่มาและสาเหตุ ให้ทุกท่านพิจารณาความเห็นที่แปลกแยก อีกครา และประเด็นนี้ เงื่อนไขแห่งเวลา ชี้ชัดว่าผู้ด้อยวัยกว่าไม่ได้เป็นผู้เริ่มนะ
ปัจจุบัน คุณสมพร ยังเป็นสมาชิกอวุโสสะกิดใจ ที่ สามารถโพสต์ตั้ง/ตอบ เพื่อเอาเพลงตามห้องต่างๆได้ทุกห้อง
แต่เนื่องจากความมีอาวุโส เป็นที่รักใคร่ของน้องๆหลายต่อหลายท่าน
ดังนั้นที่ ห้องก๊วนเพลงเก่า ท่านจึงสามารถ ตั้งและตอบกระทู้ตัวเองได้ แต่ ตอบกระทู้เพื่อเอาเพลงท่านอื่นไม่ได้
ส่วนประวัติการเล่นก่อนหน้านี้/ที่อื่นๆ รายละเอียดลึกๆ นั้นผมไม่ทราบ

ส่วนที่อ้าง แอดมิน เป็นผู้เชิญ/โทรคุยนั้น ก็ขอชี้แจงรายละเอียดเบื้องต้น ให้ทราบว่า เว็บนี้อยู่กันอย่างรักใคร่ กลมเกลียว พี่ๆน้องๆที่ร่วมกอดคอกันมา ต่างคนต่างก็เสนอบุคลที่น่าเคารพนับถือ หรือไว้เนื้อเชื่อใจ มาร่วมเว็บ กันเป็นปรกติธรรมดา  แต่ละคนต่างมีหน้าที่ให้กับเว็บต่างๆกันไปสุดแต่จะทำได้ดีที่สุดแค่ไหน ทุกสิ่งที่แอดมินพึงกระทำนั้น บางกรณีก็ทำเพื่อถนอมไว้ซึ่งน้ำใจของกลุ่มและไม่ขัดกับแนวทางเดิมที่ได้ตกลงกันไว้  ไม่ใช่นึกกระทำอะไรอย่างอำเภอใจได้
ดังนั้น กรณีคุณสมพร เอ่ยถึงว่าคุยแต่แอดมินนั้น จึงเป็นเรื่องที่คุยกับพี่ๆน้องๆของสะกิดใจ นะครับ ไม่ใช่คุยกะแอดมิน คนเดียว

คำตอบส่วนที่เหลือ ลองอ่านที่น้องคำแสง เสนอสักสามสี่รอบซิครับ ส่วนจะเปลี่ยนแปลงใครได้ไหม นั่นก็อีกเรื่องนึง
สำหรับวาทะ เพลงแห่งชาติ กับการมีจิงเกิ้ลแทรก ที่หลายคนชอบกล่าวขวัญถึงนั้น ถามมาสิครับ จะตอบให้ละเอียดเลย

*ย้ายกระทู้ ให้บุคคลทั่วไป ได้พิจารณา เมื่อ 23 ต.ค. 56

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23-10-2013, 05:15:11 PM โดย อาทิตย์อุทัย »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23-10-2013, 06:17:33 PM »

ถึงบ้านเพลงที่ชื่อว่า จริงใจ  อะไรนั่นแหละ การเปิดกระทู้ที่บุคคลอื่นสามารถมองเห็นได้
และให้สมาชิกของท่านไปพาดพิงสมาชิกในบ้านอื่นนั่นสมควรไหม จากคำกล่าวหาพาด
พิง ของพี่  สมพร สงขลา ที่ผมเคารพ และ คุณ สุบิน...รายนี้ผมไม่รู้จักและไม่ให้ความ
สำคัญอะไรเลย. จากคำกล่าวที่ยกกระทู้ และ  ค่อนข้างเปิดประเด็นเข้าหาตัวผมเหมือน
เขาไม่ให้เกียรติผมเลยแม้แต่น้อย  การจะเอาอะไรจากบุคคลอื่นจะต้องรู้คำว่า เพียงพอ
และพอใจในสิ่งที่เขาให้. บางเพลงที่ให้ไม่ได้ผมอาจมีข้อผูกพันธ์กับบุคคลที่เขาไว้วางใจ
เพราะผมเป็นคนมีสัจจะสูงนั่นเอง....ที่สำคัญตั้งแต่เล่นเพลงมาหลายปี ผมไม่เคยทำเพลง
เป็นธุรกิจหาเงินแม้แต่บาทเดียว ไม่เคยขายไฟล์เพลง นั่นเป็นจุดยืนที่ชัดเจน แต่ยังมีคน
ที่เป็นนักล่าเพลง กระหายเพลงอยากได้เพลงที่เขาไม่อาจให้ได้แม้แต่จะซื้อ และเปิดเป้า
โจมตีผมด้านหลัง ทั้งที่ตัวผมไม่เคยไปขอใคร. เพราะผมไม่ใช่นักจัดรายการ ผมมีแต่จ่าย
เงินไปกับการซื้อแผ่นเสียงเดือนละเป็นหมื่น. ลองไปเฝ้าดูที่ไทยกราโมโฟนบ้างว่าเขาซื้อ
ขายกันอย่างไร ไม่ต้องมาเชียร์พวกผมว่าพวกมือเทพอะไรหรอก ผมมีความสุขกับสิ่งที่ผม
ทำ และไม่ไปขอเพลงจากใคร ทุกวันนี้ผมจึงต้องปักหลักที่นี่ที่เดียว หากไปหลายบ้านก็เจอ
ปัญหาพวกชอบขอเพลงจากหลังไมค์..อันนี้น่าเบื่อมากที่สุด ผมเป็นคนแจกเพลงมามากมาย
ที่หลายท่านต้องมีเพลงของผมไว้ ทั้งทางตรงและทางอ้อม แต่ส่วนหนึ่งที่ผมมีไว้ก็กรุณา
อย่ามารบกวน และอยากได้เลย อย่ามานินทาว่าผมเหนียวเพลงไม่แจก ผมก็แจกอยู่ตลอด
นี่ครับ.   แต่สรุปได้ว่าพวกนี้...ไม่รู้จักพอ.ต้องขอโทษเพื่อนผู้อ่านด้วยที่ผมเอาของจริงมาพูด
จริงตรงนี้ จงเอาใจเขามาใส่ใจเราบ้าง.แต่ละคนอายุก็ไม่น้อยเลย อยู่ให้สงบสุขน่าจะดีกว่า
   ความจริงเรื่องนี้เคยพาดพิงมา และทำท่าว่ากระทู้จะจางลง แต่คนชื่อ สุบินกลับมาเติม
เชื่อไฟ และราดน้ำมันลงมาตามพาสาคนปากอยู่ไม่เป็นสุข...ทุกถ้อยคำผมรับผิดชอบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23-10-2013, 08:01:59 PM โดย สันติ ยะลา »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23-10-2013, 06:55:31 PM »
หลายท่านอาจ อย่าเพิ่งงง ว่าที่คุณสันติ เอ่ยถึงนั้น ที่ไหน อย่างไร ใครกัน
เรื่องก่อน ที่คุณสมพร ไปตอบ มันมาจากการตั้งกระทู้นี้ ที่เว็บดังกล่าว (โดยบุคคลภายนอก เห็นได้)
ก็ถือว่า ไม่ต้องปิดบังกันแล้ว

อ่านแล้วค่อยๆ ย้อนไปดูที่คุณสันติ ตอบให้ละเอียด อีกที
งานนี้ไม่รู้ ใครอาจเสียคนตอนแก่หรือไม่ก็ดูไป กล้าเขียนระบา่ยมาก็ควรกล้ารับไป

*ใครที่เคยไปขอไฟล์เพลงคุณสันติด้วยตัวเอง ถึงที่บ้าน ทั้งๆที่รู้ก่อนหน้าและรู้แก่ใจว่าเป็นแผ่นของน้องคนนึง นี่มันไม่ได้มีไว้เพื่อจ่ายแจกนะ มันเป็นไฟล์ที่คุณสันติ ช่วยริปให้น้องดังกล่าว จะให้ใครได้อย่างไร ไม่ว่าให้ หรือมีสิ่งต่างตอบแทนก็เสียสัจจะคนสิ ให้ไม่ได้ก็คือให้ไม่ได้ ส่วนใครคนอื่น ที่มีแผ่นเพลงดังกล่าว/ใดๆ จะทำไฟล์จำหน่ายจ่ายแจกหน้าไมค์หลังไมค์ นี่ ไม่ว่ากันอยู่แล้วนี่ครับ แผ่นใครแผ่นมันไม่เกี่ยวกัน ใจใครก็ใจใครสิ กรณีเช่นนี้ เราควรให้เกียรติกับคำว่าสัจจะของคนที่คบอย่างเกรงใจมั่ง ไม่ใช่เอามาอ้างแสดง power ว่าขอได้ซะทุกเรื่องไป

ส่วนใคร ที่บอกว่าเป็นสุขที่เปิดให้ชาวบ้านได้มีสุขก่อนตาย นี่สันนิษฐานขั้นต้นว่าเป็นนักจัดรายการท้องถิ่นกระมัง
ยิ่งบอกว่า เสียอารมณ์กับเพลงหัวด้วนท้ายกุด หรือแทรกกลางเพลง .. แถม บอกว่า จะขายก็บอกมา จะซื้อไม่ว่าแผ่นหรือไฟล์เพลง

(ยังมีประเด็นที่ อ้างว่า แทรกกลางเพลง นีนอกจากเสียอารมณ์ ยังเป็นการทำลายเพลง (สมบัติ) แห่งชาติ ด้วย
แปลกนะ ที่คุณสันติและหลายคนในนี้ วางให้ฟังแบบมีแทรกจิงเกิ้ล ก็ว่าซะเสียหาย ทำลายอารมณ์ฟัง
อ้าว แล้วในส่วนที่มีแจกๆไปล่ะ นี่ลืมคำเคยขอบคุณย้อนหลังกันแล้วหรือไร ที่หลายต่อหลายคนในนี้เคยลุยแจกน่ะ ..

แล้วจะมาตอบให้ นะ

บางคนเล่นแผ่นมานาน แต่เพิ่งหันมาเล่นเว็บ คงต้องตามอ่านดูให้ดี ไว้พิจารณา ก็แล้วกัน

*แก้ไข บางคำให้ชัดเจน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23-10-2013, 10:28:07 PM โดย อาทิตย์อุทัย »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23-10-2013, 07:43:13 PM »
สรุปแบบตรงๆ ไม่ต้องอ้อมค้อม
ชนวนเหตุของคนเล่นเพลงบางคน.คงไม่พ้นเรื่องเพลง..เพื่ออยากได้เพลง
ล้วนมาจากเหตุนี้ทั้งสิ้น....หากสมใจปรารถนานั่นเป็นสิ่งราบรื่นสำหรับ
ที่แห่งนั้น..หากไม่สมใจก็เกิดการตั้งคำถามกันขึ้นต่างๆนานา ด้วยเหตุ
นี้แหละครับ ผมจึงต้องจำกัดการเล่นอยู่ในสถานที่แคบๆ แค่แมวดิ้นตาย
การซื้อใจคนให้ได้ทั้งหมดคงเป็นเรื่องยากสำหรับบอร์ดออนไลน์ที่ไร้
ซึ่งขอบเขต..และไร้ซึ่งคนที่ไม่รู้จักคำว่าพอเพียง เหตุดังนี้จึงต้องเกิด
เป็นผลลัพภ์ทางความรู้สึกที่ไม่ค่อยถูกใจ. จึงเกิดการขยายความไม่พอ
ใจไปยังจุดอื่น...นั่นแล ผมแค่คนทำเพลงแจกและเป็นคนซื้อแผ่นเก็บ
ไว้มากหมดเงินไปหลายแสนบาท แต่ผมหวงเท่าที่หวงซึ่งมีเพียงน้อยนิด
ตั้งใจว่าจะพาตายไม่ให้ใคร..ผมผิดมากใช่ไหมที่ไม่แจกเพลงเหล่านี้..
บ้างก็ว่าไปตัดเพลง..นั่นไม่ใช่ผมแน่เพราะเพลงดาวน์โหลดผมทำเต็มที่
ไม่มีการแทรกจิงเกิลในส่วนนั้น แต่บางคนกลับไม่พอใจเพลงแทรกจิงเกิล
ที่ผมให้ฟัง เพราะอยากจะบันทึกผ่านซาวด์การ์ดก็กลัวจะติดจิงเกิลพาไป
เปิดในรายการก็อายเขา.. จงพอใจในสิ่งที่เขาให้เถอะครับ อย่าไปอยากได้
ในส่วนที่เขาไม่อยากให้ แค่นี้คุณก็มีความสุขแล้ว..สาธุ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23-10-2013, 08:08:02 PM »
คนบางคนเหมือนบัวใต้น้ำ พูดให้ตายก็ไม่เข้าใจ ของๆเราแท้ๆกลับมาบงการอย่างนั้นอย่างนี้
ไม่เว้นแม้กระทั่งนักจัดรายการด้วยกัน เพลงไม่มีก็ว่าเราหวง เราเล่นในส่วนที่เราเก็บในฮาร์ดดิสส่วนตัว
เพลงที่ได้มาก็เคารพในสิทธิ์ของผู้ให้ไม่แจกต่อเพราะแจกไปเขาคงไม่เห็นคุณค่าของผู้ให้
นำไปไรค์แจกโดยไม่แคร์ที่มา ส่วนของเราเองก็ยินดีที่จะให้บ้างแต่เท่าไหร่ถึงจะพอละ พอแฟนเพลงขอมา
หาไม่ได้ก็ลงอีหรอบเดิม อยากมีโดยไม่ลงทุนลงแรง ผมก็เหมือนกับคนอื่นๆอยากได้เพลงเหมือนกัน
แต่ก็ต้องอยู่ในกติกาของสังคมนั้นๆ เขาไม่ให้แล้วไปต่อว่าเขา คงไม่ใช่นิสัยของผู้เจริญแน่
เห็นใจ และเข้าใจพี่ๆลุงๆป้าๆทุกท่าน อย่าได้ใส่ใจกับเสียงนกเสียงกาเลย ต่อคำไปก็ไร้ผลเช่นเดิม

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23-10-2013, 08:40:05 PM »
เด๋วนี้ ไม่บันทึกผ่านซาร์วแล้ว คือใช้โปรแกรม ช่วยดาวน์โหลดอย่าง IDM พอเปิดหน้าเว็บที่มีไฟล์แฟลช หรือ วีดีโอ มันมีป๊อบอับ ถามให้เลย ว่าจะเซพไว้ไหม ทีนี้ก็ง่ายสิ เอาไปฟังหรือเอาไปเปิดต่อให้ใครฟัง ง๊าย..ง่ายเกินไป

นี่สำหรับ คุณสุบิน
ไม่ใช่มาท้าว่า ขายไหมจะซื้อ .. อ้อ โน่น อยากซื้อลองไปหาซื้อไปที่เว็บไทยกาโม่โน่น คนขายเยอะ รอแต่คนไปซื้อแหละ
แผ่นเล็กเจ็ดนิ้วเพลงหัวๆ เฉลี่ย 100-400 ต่อแผ่น
แผ่นมงกุฏญี่ปุ่น เฉลี่ย 2500-4000 ต่อแผ่น
ลูกทุ่งกลางๆ แผ่นใหญ่ 1000-2500 ต่อแผ่น
แผ่นเพลงเฉพาะดังๆ ศรคีรี/แกรนด์เอ็กโอ เรียกกัน 8000 ต่อแผ่น
คาราบาว.. อย่าให้บอกราคาเลย หนาวๆ
แผ่นครั่งทั่วไป 500-3000 / ส่วนหัวๆ ..จริงๆ นี่ผมไม่ทราบราคา
ส่วนบางแผ่นที่..หมื่นทะลัก ..ลองไปดูกันเองละกัน

เห็นว่าบางท่านก้าวล้ำยกให้เพลงเป็นสมบัติแห่งชาติ กันนี่ งั้นช่วยไปซื้อมาเก็บ/แจก ก็ได้
ไทยกาโม/พิสุทธิ์ เขายินดีต้อนรับอยู่แล้ว อ้อ..ไปซื้อมาได้ ลองทำแจกแลกแค่คำขอบคุณดูมั่งเน๊อะ

ซื้อเอง ริปเอง ลงทุนทั้งทรัพย์และเวลาตลอดจนฝึกปรือฝีมือ ดูเองมั่ง จะได้ฟังเพลงไม่เสียอารมณ์ไง
วันนี้ ท่านใดทำเสียงยังไม่เป็นที่ถูกใจตัวเอง ก็เท่ากับยังมีก๊อกสอง วกมาริปอีกรอบ
ส่วนที่ทำมาดี เป็นที่ถูกใจแฟนเพลง ก็เท่ากับว่าท่านได้สร้างมาตราฐานงานสร้างไฟล์เสียง ..ขึ้น
เราลงทุนลงแรง กว่าจะได้ไฟล์ที่เราริปมาเอง นั้นเราบอกว่าเราเป็นเจ้าของไฟล์เสียงนั้นๆ น่ะสมควรไหม?
ในส่วนที่ว่า เราไม่ใช่เจ้าของเพลง นี่ไม่ต้องให้ใครมาย้ำหรอก ทราบอยู่แล้ว

ไม่ใช่เจ้าของเพลง แต่อยากสะสมแผ่นกันไหมล่ะ  เสนอท่านลองไปซื้อแผ่นมาริปมาเปิดให้แฟนเพลงท่านฟังเองดูมั่งเถอะ
ท่านไม่หวง ไม่มีใครเขาว่าท่านเลย

อ้อ ที่นี่ก็ไม่มีใครหวงเพลงนี่ หลังไมค์แจกกันไม่รู้กี่ตันต่อกี่ตันแล้ว
ไม่สังเกตหรือ หลายท่านในนี้ไม่ได้สะสมแผ่น แต่ยังเล่นได้สบายๆน่ะ ลองสำรวจดูสิ ว่าเขาเล่นกันอย่างไร

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23-10-2013, 08:53:38 PM »
คนชื่อ สุบินหมอนี้นักเชียร์ตัวฉกาจ อยู่นิ่งๆไม่ได้ชอบกวนน้ำให้ขุ่น
แค่เอาใจคน บอร์ดเปิดเผยอย่างนี้ใครก็อ่านเจอต้องระวัง
เอาไปไว้ที่ลับหน่อย แต่วันนี้เป็นความตั้งใจของผมเอง
ที่จะให้ทุกท่านได้เห็นกันจะๆ ว่าอะไรคืออะไร อุตส่าห์
ตั้งใจให้กับวงการมามาก ทั้งที่ไม่เคยได้ผลประโยชน์ใดๆ
กลับมีเสียงที่ไม่อยากได้รับฟังแผ่วเข้ามา เลยออกอาการ
หงุดหงิดขึ้นมา.มาเลยเข้ามาอ่านกัน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23-10-2013, 10:41:55 PM »
 :SKJ_7_01:มาแก้ข่าวครับ.. ตัวผมเองไม่ใจไม้ไส้ระกำนะครับ
หากมีคุณตาคุณยายใคร ใกล้จะจากโลกนี้ไป และ ต้องฟังเพลงที่เผอิญผมมีก่อนตาย
ผมยินดีให้นะครับ.. ถ้าคุณตารึยาย รับไม่ได้กับจิงเกิ้ล รึว่าถ้าฟังพร้อมจิงเกิ้ลจะส่งผลถึงการทำให้ไปโดยไม่สงบ
ก็ขอให้บอกผม ยินดีลบออกครับ

ส่วนการซื้อขายไฟล์รึแผ่นก็ยินดีครับ เพียงแต่ว่าของพรรค์นี้มันไม่ใช่ปัจจัยสี่ เลยไม่มีการควบคุมราคา
การพิมพ์เล่นเอามันส์ ว่าถ้าขายแล้วจะซื้อ ทราบราคารึยังครับว่าจะขายเท่าไร กล้าจ่ายเช็คไม่เติมตัวเลขเลยรึขอรับ
เอาเป็นว่า รอซื้อจากเวปบอร์ดที่เค้าขายเพลงก่อนดีกว่า ถ้าเค้าไม่มีรึรอไม่ไหว ค่อยติดต่อมา
เอาราคาที่เค้าขายคูณสิบแล้วเอามาซื้อจากผมไป(ถ้าผมมีนะ).. :SKJ_1_02:

รึถ้าผมอารมณ์ดี ถูกคอก็อาจให้ฟรีครับ ขออย่างเดียว อย่าไปแจ้งความจับผม เพราะผมผลาญสมบัติชาติละกัน
แค่มีสมบัติชาติมาครอบครองเป็นแสนเป็นล้าน นี่ก็ข้อหาฉกรรจ์พอตัวแล้ว
:SKJ_1_22:

DJ_SANG

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23-10-2013, 11:19:45 PM »

เห็นแก่ได้ พูดไม่อายปาก