ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เห็น ช่องตอบกระทู้ ซะแล้วครับ  (อ่าน 6889 ครั้ง)

Re: ไม่เห็น ช่องตอบกระทู้ ซะแล้วครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23-10-2013, 11:50:45 PM »
เกิดเรื่องอีกแล้วหรือนี่...เดี๋ยวขออ่านรายละเอียดก่อน เพราะไม่ได้ท่องเวปเพลงเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ...

Re: ไม่เห็น ช่องตอบกระทู้ ซะแล้วครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24-10-2013, 12:19:56 AM »
กำลังอินเทรนลิขสิทธิ์เพลงจากค่ายเพลง เราก็เครียดเหมือนกันเพราะเรายังหากินกับเพลง จัดรายการเพลง ร้องเพลง (เก่าๆ) ทำสปอต (ใช้เพลง) กลัวลิขสิทธิ์ไปหมด !/ มาถึงเรื่องเพลงที่แจก ให้ฟัง อันนี้เป็นสิทธิ์เฉพาะตัวของผู้ให้ (เจ้าของไฟล์) จะให้ฟัง เต็มเพลงหรือไม่เต็ม แทรกจิงเกิ้ล ก็เป็นสิทธิ์ของผู้ให้ ผู้ให้ลงทุน ลงแรง สละเวลา แจกฟรี ก็ถือว่าท่านมีน้ำใจ.......ผู้ขอจะได้หรือไม่ได้ ไม่มีสิทธิ์ complaint เพราะคุณไม่ได้ลงทุน แต่สิ่งที่จะอยู่ร่วมกันในสังคมแบบมีวัฒนธรรม ต้องใช้ กฏ กติกา มรรยาท  :SKJ_4_96:

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24-10-2013, 01:06:37 AM »
ผมว่ามาเปลี่ยนการแจกเพลงมาเป็นการแจกธรรมะดีกว่าครับ เพราะการให้ธรรมะยิ่งใหญ่กว่าการให้ทั้งปวง และเป็นผลดีอาจทำให้คนลดความหลงลงได้บ้าง
ปัจจูบันน่าเป็นห่วงผู้อาวุโสมาก เพราะเหมือนแก่แล้วแก่เลย ไม่แก่แบบมะพร้าวที่ยิ่งแก่ยิ่งมัน เรื่องที่ไม่ควรจะเป็นเรื่องก็มาจากคนแก่ที่ไม่ค่อยมีมารยาท
ไม่รู้ว่าผู้รับควรทำตัวแบบไหน ไม่ควรอย่างยิ่งที่จะกล่าวอ้างถึงบุคคลที่ 3 ในทางเสียหาย เพราะนั่นมันหมายถึงความกินแหนงแคลงใจกัน ซึ่งไม่เป็นผลดี
กับใครทั้งนั้น ...มีธรรมะอยู่ข้อหนึ่งซึ่งกล่าวถึงการขอ-การให้ว่า....ผู้ขอ เมื่อขอไม่ได้ก็ย่อมไม่ถูกใจ / ผู้ให้ ให้เท่าไหร่ก็ไม่พอสำหรับผู้ขอ

อยากให้ท่านแอดมินช่วยจัดห้องธรรมะสักหนึ่งห้อง คิดมานานแล้วว่าการแจกเพลงไม่เป็นบุญหรือเป็นกุศลแต่อย่างใด
มีแต่ทำให้เกิดกิเลสมากขึ้นเป็นทวีคูณ ดูจากการเล่นที่ผ่านมาไม่เห็นว่าจะเป็นประโยชน์อันใดให้เกิดปัญญา มีแต่สะสมปัญหาจนมาทะเลาะกัน
เลยอยากเปลี่ยนแนวบ้างเผื่อว่าจะดีขึ้น ไม่ว่าจะลงบทความเกี่ยวกับธรรมะ หรือเพลงที่ให้คติเตือนใจ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24-10-2013, 08:10:59 AM »
 :SKJ_1_10: :SKJ_1_10: ขออ่านด้วยคน ครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24-10-2013, 02:21:36 PM »
ชี้แจงอีกที หลังจากได้เห็นแนวทางของหลายๆท่าน ที่นี่แล้ว

ย้อนถึงคำว่าเทพ เซียน อะไรนี่ ดูมันเป็นแค่คำกระทบชิ่งที่มาจากเพื่อนๆซะมากกว่า ผมยืนยันว่า พวกเราไม่ได้มีคำนี้ในหัวสมองหรอกครับ หลายครา ที่ถูกคนบางกลุ่มกล่าวถึง มีน้อยมากที่ชื่นชม บ่อยๆที่มีแถมประชดมาให้เต็มๆจนรู้สึกได้
ผมและพี่ๆน้องๆ ตลอดจนเพื่อนๆล้วนทราบสถานะของตนเป็นอย่างดีว่า  เราเป็นแค่คนธรรมดา ที่มีความรู้ความสามารถพื้นๆครับ ไม่ได้เก่งกาจ เป็นเซียนเป็นเทพอะไรได้ คำว่า "เหนือฟ้า ย่อมมีไม้โท" นั้น พวกเราทราบดี คนที่ฝีมือดี มีทรัพย์และปัญญา เหนือกว่าพวกเรานี้มีมากมายสุดคณานับ เพียงแต่ เขาไม่ได้ลงมาเล่นเว็บ หรือไม่ได้แสดงตัวในสังคมออนไลน์ เช่นนี้ ส่วนเราก็เล่นไปตามแนวของเราแค่นี้

แต่ละคนในนี้ ต่างมีอิสระที่จะเล่นเป็นแนวของตัว สิ่งที่ยึดเหนี่ยวพวกเราไว้ได้คือ "มารยาทขั้นพื้นฐาน" และไม่ก้าวล้ำสิทธิส่วนบุคคลของแต่ละคนกันเอง นี่เป็นแนวทางการเล่นของเราที่เป็นเบสิคมากๆ จนคนทั่วไปมองข้ามจุดนี้ไปเพราะมุ่งสนใจแต่..เพลง ในขณะที่พวกเราในนี้เริ่มที่จะ คุย..ซะมากกว่า

ผมไปเที่ยวตามเว็บต่างๆ ได้ทราบถึงภาพพจน์ของเราจากหลายๆท่าน ว่า ไม่อยาก/ไม่กล้ามาร่วม ดูแต่ละคนสิ เชียนๆทั้งนั้น นี่คงหมายรวมว่าปากจัดเข้าไปด้วยกระมัง เอิ๊กๆ เถอะน่า ที่นี่เล่นไม่ยาก ลองอ่านแนวทางการเล่นที่นี่ อีกทีครับกับ ตัวหนังสือสีฟ้า ข้างบน

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24-10-2013, 05:16:32 PM »
ผมเคยเข้าไปอ่านเจอที่เวปนั้นนะแต่ผมมิได้เป็นสมาชิกอะไรมันลงไว้แบบเปิดเผยใครๆก็มองเห็น
เห็นแล้วนึกด่าแม่งในใจบักสูบินนี่มันร้ายนัก  อยากจะรู้จักมันเหมือนกันอยากถามว่ามันเคยซื้อแผ่นซื้อเทปบ้างหรือเปล่ามันอยากซื้อไฟล์เพลง ถุยๆๆๆไอ้ขี้ครอก
ไฟล์เพลงที่พวกกูทำใครเขาทำขายกันเขาทำแจกให้ฟังให้โหลดกันทั้งนั้น แต่บางเพลงบางแผ่นเขาให้ฟังเฉยๆก้บุญหูสูเจ้าแล้วบักห่าสูบิน
พี่ๆกูต้องมารำคาญจิตรำคาญใจมึงอีกเขาเสียเวลาริปมาให้ฟังมึงน่าจะสำนึกในพระคุณน่าจะถูกต้องนี่ถ้ากูเป็นท่านเปาตูสั่งเครื่องลงโทษหัวสุนัขมาตั้งไว้รอพวก
ไม่รูจักประสาแล้วให้มันเกรงจะได้ไม่คิดห่วยๆอีก

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24-10-2013, 11:05:19 PM »
มาเปรี้ยวกันดีจัง... ชอบค่ะ..  ให้รู้ซะบ้าง !!   :SKJ_4_10:
ไม่ค่อยได้ไปเที่ยวเว็บไหน ว่างก็มาที่นี่ที่เดียว ชอบพี่ๆก็ตรงนี้แหละ เข้ม คม ชัด ดีค่ะ
เห็นด้วยกับพี่บุญมานะคะ ที่เปิดห้องธรรมะ  เผื่อจะได้เอาไว้จรรโลงใจ ให้ลดกิเลสได้บ้าง ..

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 25-10-2013, 06:01:03 PM »
ไม่แมนเลยนะคะ  มาเอาเพลงเค้าแล้วไปพูดเสียๆหายๆ  แม้จะไม่รู้จักแต่ก็รู้สึกร้อนแทนจริงๆเลย
ก็เห็นด้วยในข้อเขียนหลายๆท่านในที่นี้  อย่างอื่นพูดไม่ออกค่ะ..แน่นในอก :SKJ_7_03:

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26-10-2013, 01:30:45 AM »
เอ๊ะ นี่คืออะไรกัน?

ภาพนี้สำหรับสมาชิกที่ตอบ

ภาพนี้ แคปได้นานมากแล้ว ขณะนั้น แม้เป็นบุคคลภายนอกก็เห็นได้ จึงคิดว่า เขาอยากเผยแพร่ต่อสาธารณะทั่วไป  ช่วยกันอ่าน 2 ความเห็นอีกที ครับ

เพื่อเปรียบเทียบให้ท่านลองพิจารณา และรักษาสิทธิ์ ที่ถูกอ้างอิง

มีรายการนึงดังมากนะครับ คนฟังติดกันงอมแงม กับน้ำเสียง และลีลาของ คุณไพบูลย์ ศุภวารี
เพลงนี้ หายากหรือง่าย ผมไม่รู้ แต่เสียงนี้ผมเคยโพสต์ไว้สักสามปีก่อนเห็นจะได้ ลองกดฟังดูครับ

เพลงไวพจน์ (บ่น) เวอร์ชั่นพิเศษ   <a href="http://www.swfcabin.com/swf-files/1382719912.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.swfcabin.com/swf-files/1382719912.swf</a> กดเพื่อฟัง

กรณีศึกษา ที่ว่า ทำไมคุณไพบูลย์ จึงพูดแทรกกลางเพลง
ผมกลับคิดว่า เพลงที่นำมาเปิดในรายการนั้น เป็นเพลงที่มาบันทึกเสียงที่ไพบูลย์สตูดิโอ
ซึ่งไพบูลย์สตูดิโอ ไม่ได้เป็นผู้จัดจำหน่าย หรือเจ้าของลิขสิทธิ์เพลงนี่
หากเพลงเวอร์ชั่นพิเศษเหล่านี้ ไม่มีเสียงพูดของคุณไพบูลย์แทรกไว้ ก็อาจมีคนแอบบันทึก แล้วเอาไปต่อยอดหาผลประโยชน์ได้
สมควรแล้ว ที่คุณไพบูลย์ พูดแทรกไว้ เพราะเป็นรายการเพลงให้ฟัง ไม่ใช่มาแจกเพลง นี่
หลายต่อหลายเพลง ที่คุณสันติหรือหลายคนในนี้ แทรกจิงเกิ้ลไว้ ก็เพราะต้องการให้ฟัง ไม่ใช่มาแจกไฟล์เพลงแบบอิลุ่ยฉุยแฉก
และเพลงที่แจกให้โหลดกันได้ ก็ไม่ได้ใส่จิงเกิ้ล นี่ ทำไมไม่พูดให้หมดล่ะ จ้องแต่เพลงที่ตัวเองยังไม่มีน่าสิ
ควรนึกด้วยว่า ตัวเองคืนอะไรให้กับโลกออนไลน์ส่วนรวม เขาบ้าง ทั้งๆที่ความรู้และไฟล์เพลงในมือท่านมีมากกว่าพวกกระผมซะอีก
น้ำใจ? มีไหม ? อย่างไร พูดอย่างไร ก็คิดดูเถอะครับ พี่น้อง

นี่หากคุณไพบูลย์ ยังอยู่ แล้วเห็นคนวิจารณ์แนวทางการจัดรายการของท่านแบบนี้ เป็นคุณ คุณจะคิดอย่างไร
ถามหน่อยเถอะ..แค่เพลงไวพจน์ที่ผมมาให้ฟังข้างบน ชื่อเพลงอะไร ตัวผมยังไม่รู้เลย ไม่ว่าตอนนั้นตอนนี้ ผมก็ยังไม่เคยเห็นแผ่นเสียง/ม้วนเทป
ผมไม่เคยนึกชัง .. แต่กลับชอบฟังเพลงนี้มากขึ้น เพราะผมเข้าใจ งานของคุณไพบูลย์ ว่าช่วยป้องสิทธิ์ ให้กับเพลง
จะบอกว่า นี่ไงไอดอลของการที่พวกผมต้องแทรกจิงเกิ้ล ผมไม่ได้แทรกเพราะอยากโฆษณา แต่ต้องการปกป้องสิทธิบ้าง ก็เท่านั้น
ผิดนักหรือ ที่จะปกป้องผลงานริปเพลงที่พวกผมลงทุนเองทุกอย่าง น่ะ ผมเคยขอเพลงหรือความรู้จากคุณๆที่ออกมาว่า ไหม.. มันก็เปล่านี่ครับ

แล้วที่ผ่านมา คุณบุญมา คุณสันติ คำแสง เมืองเพชร สันติยุทธ นิยมศิลป์ แม้แต่ไนโตะ (ที่ตอนนี้บอกหน่าย) แจกให้ไปเท่าไรแล้ว ไม่เห็นยกยกขบวนมาชมให้ชื่นใจ เลยนี่ และเรื่องการวางเพลงให้ฟัง หรือให้โหลดนี่ พวกเราผ่านการปรึกษากันแล้วก่อนทำนะครับ ไม่ใช่ผมจะทำได้ตามอำเภอใจ

ผมเห็นว่า กรณีเดียวกันนี้
คนที่บอกมาว่า ไม่ชอบโดยไม่มีอะไรแอบแฝง น่ะ มีน้อย..น้อยมาก อาจพูดโดยไม่รู้ว่า เคยมีรายการแบบนี้
ส่วนคนบอก ไม่ชอบ เพื่อกลบ รอยอยากได้เพลงไปต่อยอด น่ะมากมาย หรือลืมว่าคุณไพบูลย์/นักจัดรายการชั้นครูอีกหลายท่าน ก็พูดแทรกเช่นนี้

คนคบและเห็นกันนานๆ จะรู้ ดูออกไม่ยากหรอก

นี่เพียงแค่บางส่วน ที่นำมาให้พิจารณากัน

ไม่ต้องปิดหรอกค่ะป๋าอาทิตย์ เพราะท่านที่อ่านจะได้เข้าใจเรื่องราวทั้งหมดถ้าเป็นข้อมูลที่เกี่ยวข้องกัน
ขอเปิดให้รู้โดยทั่วกัน ขออนุญาติค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26-10-2013, 12:04:14 PM โดย นก ใกล้รุ่ง »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 26-10-2013, 10:35:26 AM »
เขามีอะไรกันหรือ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 26-10-2013, 10:48:24 AM »
เขามีอะไรกันหรือ
ตกใจหมดเลย! นึกว่าขอมดำดินโผล่มา  หายไปซะหลายวันนะตาหนุ่ม :SKJ_1_19:

DJ_SANG

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 26-10-2013, 11:17:23 AM »

พี่แสงจ๋า ขออนุญาติพี่บังข้อความของพี่หน่อยเพราะว่าเดี๋ยวมันจะกลายเป็นประเด็น
ใหม่วงมันจะกว้างไปค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26-10-2013, 11:51:12 AM โดย นก ใกล้รุ่ง »

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27-10-2013, 01:42:33 PM »
ไม่นานคงมีสมาคมเวปเพลงอนุรักษ์เพลงเก่าขึ้นมาละมั้งครับ ผมว่าให้เกียรติกันดีกว่าเกลียดกันครับ ใครอยากจะตั้งกฎแบบไหนก็ยอมรับกฎกติกาของกันและกัน ถ้าเราทำไม่ได้ก็ไม่ได้เท่านั้นเอง ถ้าทำได้ก็ได้ แค่นี้น่าจะพอเพียงแล้วนะครับ เพราะการตัดสินวันนี้อาจจะเปลี่ยนแปลงได้ในวันข้างหน้าครับ คนเราไม่มีอะไรที่แน่นอนครับ รักกันไว้ดีกว่า :SKJ_4_96:

ฉัตรเจริญ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 06-11-2013, 10:47:18 PM »
เชื่อหรือไม่เชื่อก็ตาม     แต่ผมอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่เข้ามาวันแรกโดยไม่กล้าที่จะโพสข้อความใด     นี่เป็นครั้งที่สามที่เข้ามาอ่านอีก  " จิตใจมนุษย์ ยากแท้ หยั่งถึง"ครับ  ผมเคยบันทึกเสียงการจัดรายการสดของคุณ "ไพบูลย์ ศุภวารี" ทั้ง 60 นาทีมัลติเพล็กซ์   และ 120 นาที......อะไรนี่แหละลงในคาสเซท  และเคยไปเผยแพร่มาแล้ว ท่านบอกว่า "เป็นการรักษาผลประโยชน์ของนักร้อง"  และท่านบอก "ทำเล่นๆเพื่อคุณผู้ฟังโดยเฉพาะ"   ชอบใจที่ทำเล่นๆแต่ทำได้ดีขนาดนั้น   ถ้าไม่มีเสียงพูดกลางบ้าง ท้ายบ้าง    รับรองมีคนรวยอีกหลายคน   นักร้องเจ๊ง......ผมคิดว่าผมเข้าใจนะ