ผู้เขียน หัวข้อ: MAGNET PH-01 ปรีโฟโน ที่ควรมีไว้ใช้สักตัว  (อ่าน 11456 ครั้ง)

MAGNET PH-01 ปรีโฟโน ที่ยังไงก็ควรมีไว้ใช้สักตัว

กับข้อดี ที่น่าสนใจ เปรียบเสมือนเป็นเครื่องครู ให้รู้แนวทางการแก้ปัญหาของเสียงที่ได้

เพราะว่า
จุด 1-4 สามารถปรับค่า่ capacitance ให้เหมาะกับ หัวเข็มได้ต่างรุ่น ต่างยี่ห้อมากขึ้น
จุด 5-6 สามารถปรับเกนขยายของโฟโน ให้เหมาะกับเกนของเข็ม ตลอดไปยังปรีแอมป์ อีกด้วย

อาจมีคำทักท้วงว่า การปรับ capacitance  ไม่ค่อยสำคัญ หรือเสียงก็เหมือนๆกันแหละไม่เห็นต่าง
แต่สำหรับผมแล้ว
ผมริป เพลงนึง 8 หนโดยลองปรับค่า  capacitance ทั้ง 4 ค่า (ที่โฟโนตัวนี้ปรับได้) กับหัวเข็ม 2 ยี่ห้อ
เสียงที่ได้ ต่างกันครับ

ผมจึงคิดว่าควรมี PH-01 ติดตัวไว้.. แก้เสียงเพลงจากบางแผ่นก็ยังดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26-03-2013, 09:21:47 PM โดย อาทิตย์อุทัย »

DJ_SANG

ขายให้ตาลุงดุลย์ไปแล้วครับ

ขายให้ตาลุงดุลย์ไปแล้วครับ
มือขายอันดับ เอ๊ย มือวางอันดับหนึ่ง    :SKJ_7_03:

มือขายอันดับ เอ๊ย มือวางอันดับหนึ่ง    :SKJ_7_03:

พี่แสงขายทุกอย่างแหละ แต่ไม่ขายใจใช่เปล่า :SKJ_7_03:

พี่แสงขายใจใครจะซื้อ โปรดยื่นมือรับไว้จะได้ไหม  :SKJ_7_01: :SKJ_1_08: :SKJ_1_30:

capacitance ในความรู้สึก และจากที่เคยทดลองเอาแนวเสียงที่ได้
ทำให้..ผมได้อะไรเพิ่ม.. เมื่อผมได้รู้จักสังเกต และทดลองหลายๆสิ่ง ที่คนยุคก่อนหน้าผม เขาสร้างไว้

..โฟโน ส่วนใหญ่ สร้างมาขายแบบ capacitance คงที่ ..
ครั้นเกิดมันมีค่าพอดี กับหัวเข็มยี่ห้อ/รุ่น ใด มันก็รีดพิษของเข็มนั้นมาเต็มที่
พอผมเปลี่ยนไปใช้อีกยี่ห้อหนึ่ง เกิดไม่แมทซ์กับโฟโนที่ใช้  จึงรีดพิษมันออกมาไม่ได้ดั่งหวัง

แต่ก่อน.. พอผมเปลี่นหัวเข็มปั๊บ ขั้นต้นผมก็นึกก่อนเลยว่า "หัวเข็มเสียงไม่ดี" สู้ตัวก่อนไม่ได้
วันนี้..ผมบอกกับท่านว่า ที่จริง "หัวผมไม่ดีเอง ตะหาก" อย่างไม่ยี่หระ

:SKJ_1_21: MAGNET PH-01  เป็นครู..ครูที่ผมหาซื้อได้
คนที่เล่นเครื่องเสียง..ใครบ้างที่ไม่รู้ ว่าหากค่าไม่แมทซ์กัน แล้วมันจะเป็นเช่นไร
..ใครมี..ก็ลองดูสิครับ ให้เห็นเท็จจริง  ขืนอายครู บ่รู้วิชา จริงๆด้วยเอ้า

DJ_SANG

Re: MAGNET PH-01 ปรีโฟโน ที่ควรมีไว้ใช้สักตัว
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27-03-2013, 07:26:03 AM »
MAGNET PH-01 ถ้าเป็นคนที่หูไม่เรื่องมาก ก็ดีมากๆครับเสียงออกมาเคลีย์ทุกย่านความถี่
แต่พอนานๆไป หูเราเริ่มหาเรื่องเสียเงิน อยากลองโน้นลองนี่ ยี่ห้อนี้ดีไหม เสียงจะออกมาแบบไหนหว้า
และแล้วก็ลงเอยที่การซื้อตัวใหม่มา ทีนี่ถ้าคนที่มีเงินเล่นหน่อย ก็ไม่มีปัญหาซื้อใหม่ได้เลย

แต่สำหรับฐานะอย่างผม การที่จะเล่นตัวใหม่มันต้องขายตัวเก่าเพื่อหาทุน
เหมือนตอนนี้กำลังจะขายชุดที่มีอยู่ เพื่อเปลี่ยนไปเล่นตัวอื่นครับ

เหมือนที่พี่ชาว่า มือขายอันดับหนึ่ง ใช่ครับถ้าผมไม่ทำแบบนี้
ก็ไม่มีโอกาสได้เล่นตัวใหม่ และไม่มีความเปลี่ยนแปลงให้เพื่อนๆตื่นเต้นตื่นตัว
ที่ผ่านมาไม่เห็นเหรอครับ ผมสร้างความตื่นเต้นตลอด บางทีก็เพลงเก่าที่แจก
แต่ผมอธิบายถึงเพลงนี้ว่าใช้อุปกรณ์ตัวนี้ ซื้อมาใหม่ริป คนโหลดก็ตื่นเต้น
อยากลองอยากฟังเสียงดูว่าจะเป็นอย่างไร และอีกข้อคือ เมื่อผมลองแล้ว
รู้ข้อดีข้อเสียของยี่ห้อนี้ ผมก็มาบอกต่อๆแบบไม่ปิดบัง ท่านก็ไม่ต้องเสียเงินซื้อ

เครื่องแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่น ก็มีข้อดีข้อเสีย ที่แตกต่างกัน
แต่เชื่อเถอะ พอเล่นไปนานๆ ท่านจะมาจบที่หลอด
หลอดกับแผ่นเสียงมันเข้ากันจริงๆ ไม่ลองไม่รู้นะ

Re: MAGNET PH-01 ปรีโฟโน ที่ควรมีไว้ใช้สักตัว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27-03-2013, 09:03:21 AM »
แหมเข้ามาเจอ กระทู้นี้ เครื่่องรุ่นนี้พ่อใหญ่คำแสงปล่อยมาให้ผมใช้พอดี ผมใช้เดิมๆ เลยล่ะครับ ไม่เคยปรับเลย
ถอดเข้าถอดออก หัวเข็ม stanton 500,680,700 ชัวร์ 447  (แท้หรือเก้บ่ฮู้เลย) และเทคนิคออนิก้าหัวแดง แต่ละหัวชั่งน้ำหนักที่ 1.5 -2.5 กรัม วางแผ่นเปิดเลยครับ
แต่สังเกตุ เสียงจากชัวร์จะออกมาแรงกว่า สแตนตั้น ครับ
ขอบคุณหลายเด้อที่แนะนำการปรับแต่งเสียงครับ

คงจะจบเหมือนกับพ่อใหญ่ว่าล่ะเนาะ หลอดกับแผ่นเสียง  หากจะระบายของบอกเด้อพ่อใหญ่....

DJ_SANG

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27-03-2013, 09:07:45 AM »
หลังไมค์เด้อ  :SKJ_7_03:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27-03-2013, 09:57:55 AM »
ว่างๆเล็กน้อย มาคุยด้วยต่ออีกหน่อย กับ เกนขยายของโฟโน (ตามรูป จุดที่ 5-6)
เกนขยายของเครื่องเสียงแต่ละประเภท หรือที่เรียกว่า โวลลุ่ม หรือ ความดัง/ค่อย อะไรก็ตามแต่
ผมสังเกตพบว่า จากการได้ใช้เครื่องเสียงที่ราคาพื้นๆ ที่ชาวบ้านอย่างผมพอจะเอื้อมมือเด็ดลงมาดอมได้นั้น
คุณลักษณะ (character) ของเสียงแต่ละช่วงของย่านความดังที่ปรับได้จะไม่เหมือนกัน
เช่น ตอนหรี่เสียงให้เบาๆ เสียงทุ้มกลางแหลมก็อย่างนึง, ตอนตั้งไว้กลางๆเสียงทุ้มกลางแหลมก็อีกอย่างนึง
พอตั้งไว้ที่ดังสุดๆ เจ้าเสียงทุ้มกลางแหลมก็ไปอีกอย่างนึง เช่นกัน
มันจึงเป็นข้อดี ของโฟโน ที่ปรับเกนได้แบบนี้ ที่เราอาจใช้คุณสมบัติตรงนี้ แก้เสียงบางเพลงได้

นักริปที่ริปเพลงมากๆ พอฟังจากแผ่นปั๊บ ก็คิดอัตโนมัติปุ๊บเลย ว่าควรปรับแค่ไหนอย่างไร
จึงจะรีดพิษจากหัวเข็มที่ใช้อยู่ และแก้ไขเสียงแตกพร่าที่ปลาย หรือ แก้สากจัดจ้านแทงหูเกินควรไป ให้นิ่มนุ่มละมุนลมัยขึ้น

เขียนให้อ่าน ทั้งๆที่ผมเองก็ยังทำได้ไม่ดี แต่คิดว่านี่แค่เบสิค พื้นๆที่คนธรรมดาๆ ควรรู้อยู่แล้ว ไม่ใช่เรื่องลึกลับ
แต่ก็หวังว่า ท่านที่มีเครื่องนี้ในมือ/หรือคิดจะซื้อ จะได้รู้ว่ามีอะไรในเครื่องนี้บ้าง มันทำอะไรได้บ้าง ไม่ใช่ทำได้อยู่อย่างเดียว
ส่วนจะมีเวลาไปทดลอง หรือมองให้เป็นผลดีกับงานหรือไม่ ก็สุดแล้วแต่ล่ะครับ

เปรียบเหมือนว่า .. จุดไฝฝ้าของคนใกล้ ให้รู้สังเกตไว้บ้างก็ดี ว่ามีตรงไหนบ้าง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27-03-2013, 03:08:21 PM »

ขายไปแล้วเหมือนคำแสงนั่นแหละ  แต่วันหนึ่งเกิดคิดถึง PH - 01 ขึ้นมา
เลยจำใจต้องไปถอยป้ายแดงออกมาตอนนี้ราคา 8xxx เกือบ 9000 บาท
เพราะเหตุผลเดียวที่คุณ อาทิตย์กล่าวมา  บางคนที่เขาไม่ได้ศึกษาเชิง
อีเลคโทรนิคส์ หรือคลุกคลีกับเครื่องเสียงชนิดลงมือทำเอง กลับกล่าวหา
ว่าเครื่องเสียงไทยไม่ผ่านมาตรฐาน นั่นเป็นความคิดที่ผิดๆโดยสิ้นเชิง
หลายยี่ห้อที่ผลิตโดยคนไทยทุกวันนี้คุณภาพไม่แตกต่างจากเครื่องนำเข้า
จากต่างประเทศ หรืออาจเหนือกว่าด้วยซ้ำในระดับราคาสูงกว่า 1 เท่าตัว
หรือ 2 เท่าตัว  เหตุผลนี้เองผมจึงเลือก เครื่องเสียงแม็กเน็ทเป็นพื้นฐาน
หลักในการทำไฟล์เสียงมาฝากเพื่อนสมาชิก 
  อย่างที่คุณอาทิตย์กล่าวมาทั้งหมดนั่นคือ คุณสมบัติของของเครื่องเสียงสามัญ
ประจำบ้านที่นักริปแผ่นเสียงควรมีไว้ การกล่าวอ้างที่ไม่มีผลกับการเชียร์สินค้า
ที่ผลิตโดยคนไทย แต่สินค้าเขาดีมากเราจึงส่งเสริมให้คนไทยได้ผลิตสินค้า
มาตรฐานคุณภาพสูงเพื่อคนไทย และเพื่อการส่งออก

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27-03-2013, 09:14:29 PM »
ผมรู้จักแมคเนต เมื่อปี 2532 ตอนนั้นไปซื้อเพาเวอร์แอมป์กับเพื่อน แถว ดินแดง ตอนนั้นรู้สึกราคาจะเจ็ดแปพัน ก็รู้สึกว่า เครื่องเสียงไทยทำทำไมมันแพงจังวะ
ด้วยเสียงที่ยังเป็นวัยรุ่น แยกความนุ่มนวลไม่ออก เลยไม่ได้พิศมัยเท่าไร
จนเมื่อเริ่มหัดฟังซีดี เมื่อสี่ซ้าห้าปี ไอ้เจ้าซีดีของแมคเนต แม่เจ้า.. ช่างใสกริ๊งอะไรเยี่ยงนี้.. ด้วยสนนราคาเกือบสองหมื่น ก็เลยไม่ได้เอามาครอบครองซักที
ตอนนี้ มีแต่ปรีแมคเนต ที่คำแสงเอามาส่งถึงที่ เป็นแมคเนตเดียวที่มีอยู่ แต่ ตั้งใจไว้แล้วว่า จะคว้าพาวเวอร์มาเชยชมซักตัวภายในสิบปีนี้ อิอิอิ..

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27-03-2013, 09:19:26 PM »
แต่ ตั้งใจไว้แล้วว่า จะคว้าพาวเวอร์มาเชยชมซักตัวภายในสิบปีนี้ อิอิอิ..

ตอนนั้นพี่หัวเขียงของหนู คงกลายเป็นปู่ไปแล้ว :SKJ_7_03: :SKJ_1_19:

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27-03-2013, 10:58:26 PM »
ย้อนไปหน่อยถึงที่มาแห่งความเขลาของผมเอง ที่ฝังใจกับไอ้ทีวียี่ห้อนึงที่..เปิดปุ๊บติดปั๊บ!
ทีวีน่ะเปิดปุ๊บติดปั๊บทันใจ ดูได้เลย แต่เครื่องเสียงไม่ใช่เช่นนั้น

PH-01 แม้จะป็นโซลิด แต่ก็ต้องอุ่นให้ร้อนซะก่อน เสียงจึงจะเข้าที่
หรือเครื่องยี่ห้อไหนๆ  ขืนชุ๊บชั๊บไม่ให้มันได้ทันตั้งตัว ได้เสียงแห้งๆ แล้วจะโทษใคร
อย่าลืม..ก่อนวางเข็มลงร่อง ต้องใจเย็นอุ่นให้ร้อนซะก่อน เสียงก็เหมือนน้ำทิพย์ชะโลมใจ ลื่นใสได้ดั่งใจหวัง

:SKJ_1_19: หากเครื่องเสียงมันพูดได้ มันคงบอกเราว่า
"ดูอย่างกระดังงาสิ ต้องรอโดนไฟลนให้ร้อนซะก่อน แล้วกลิ่นก็มา..เอง" ทำนองเดียวกัน

*
พอดีเห็นคุณสันติบอกว่า ไปถอยป้ายแดงออกมาแทนตัวเดิมที่ขายไป
ทั้งคุณสันติ ทั้งผม และย่อมมีมากคนที่ทราบว่า เครื่องเสียงป้ายแดง นี่ ยังไงก็ต้องเบิร์นให้ได้ที่.. ก่อนที่เสียงแท้จะมา
พี่สันติคงต้องเหนื่อยสักระยะล่ะครับ กว่าเสียงจะเข้าที่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28-03-2013, 07:05:42 AM โดย อาทิตย์อุทัย »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28-03-2013, 07:02:58 AM »
PH-01 เป็นปรีโฟโน ที่เสียงผ่านฉลุย
และงานประกอบขาย ออกแบบได้ดี มีความปราณีต สวยงาม แข็งแรงมาก

ผมรู้สึกชื่นชม ว่าเขาทำอย่างตั้งใจ และแคร์กับความเป็นเครื่องเสียงที่สัมผัสได้ทั้งหู และดูดีเมื่อใช้งาน
ให้ความรู้สึกถึงความทันสมัย มีเสน่ห์ของการออกแบบที่เรียบง่าย คล้ายแนวของคนเยอรมัน..

หลายเหตุผลที่กล่าวมา คงพอกับการที่ทำให้ให้ปรีโฟโนตัวนี้ ยืนยงอยู่ในตลาดเครื่องเสียง
และราคาของใหม่ก็ไม่สูงนัก สิ่งที่ผมได้โดยรวม คือ คุ้มค่าน่ามีเป็นเครื่องสามัญประจำบ้าน จริงๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28-03-2013, 10:53:24 AM โดย อาทิตย์อุทัย »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16-04-2013, 08:40:08 AM »
เออวันนี้ผมเจอปัญหาเครื่องเล่นแผ่นเสียงเทคนิค รุ่น SL-1600 กับ SL-1200MK2
ปัญหาที่เจอคือเสียงจะแตกต่างกันมากฟ้ากับเหวดังนี้
1. SL-1200-KM2 หัวเข็ม stanton 500 ต่อผ่าน PH-01 ไปยัง PR-7 เสียงออกมาแตกพร่าคล้ายสัญญาออกมาแรงมาก เปลี่ยนหัวเข็มก็แล้ว
    ลองแก้ปัญหาแบบมั่วๆๆนะครับ  ถอดมาจาก PH-01 มาต่อที่ช่อง PHO ของ PR-7 สัญญาณจะเบาลงมานิดหนึ่ง เสียงก็ยังแตกพร่าเหมือนเดิม ลองอีกที ไม่เสียบ   PHONO เสียบช่อง CD เออเสียงพร่าหาย แต่เสียงแหลมมากเบสหาย  ไม่น่าฟัง
     เมื่อเจอปัญหานี้ นึกถึงกระทู้นี้ทัที่...แต่ที่บ้านพักไม่มีเน็ตเลยคาใจมาทั้งคืน เช้ารีบเข้าที่ทำงานจะลองแก้ไขดู
2.  SL-1600 หัวเข็ม stanton 500 ต่อผ่าน pH-01 ไปยัง PR-7  เีสียงออกชัดเจนน่าฟัง

จากปัญหาดังกล่าวข้างต้น  คงลองเสี่ยงปรับตามพี่อาทิตย์ แนะนำล่ะ
(เมื่อคืนลองแกะน็อตฝาแล้วแต่ดันตัวหนึ่งคลายน็อตไม่ออก คงต้องวิ่งไปหกเหลี่ยมตัวใหม่มาเปิดเพื่อปรับตาม

พี่ๆๆ ท่านใด พอรู้วิธีแก้ปัญหาช่วยแจ้งด้วยเด้อครับ  อดุลย์ 081-0388084 ครับ