ผู้เขียน หัวข้อ: MAGNET PH-01 ปรีโฟโน ที่ควรมีไว้ใช้สักตัว  (อ่าน 12221 ครั้ง)

DJ_SANG

Re: MAGNET PH-01 ปรีโฟโน ที่ควรมีไว้ใช้สักตัว
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16-04-2013, 01:46:34 PM »

เป็นปัญหากล้วยๆที่แก้ไขง่ายๆครับ " ลุงดุลย์ " ลองใช้ซาวด์การ์ดแบบ Audio Interfaces ซีครับ
มันมีวอลลุ่มปรับแขนแนล L-R ถ้าสัญญาณแรงไปเราก็ลด ถ้าสัญาณมาแบบค่อยๆ เราก็เพิ่ม ง่ายมาก
ซาวด์การ์ดแบบ Audio Interfaces มันพิเศษตรงตอนริปเราได้ยินเสียง บางเพลงแหลมไปเราก็เพิ่ม
บางเพลงเสียงทุ้มเราก็ลด แม้แต่บางแผ่นที่บันทึกมาแบบค่อยมากๆ เราก็สามารถบิดวอลลุ่มที่ปรีเพิ่มมาให้เสียงมันหนาๆหน่อย
นี่แหล่ะข้อดีของ ซาวด์การ์ดแบบ Audio Interfaces ตอนนริปเราได้ยินยังไง ริปเสร็จเสียงก็เหมือนเดิม
แต่จุดนี้ก็ขึ้นอยู่กับลำโพงที่ใช้ฟังด้วย ลำโพงต้องแฟลซ เสียงต้องเป็นกลาง (ตามที่ผมเคยนำเสนอ...บ่อยๆ)

ตัวนี้จะปล่อยอยู่นะ ราคาเพื่อนฝูงเหมือนเดิม...เชิญหลังไมค์

Re: MAGNET PH-01 ปรีโฟโน ที่ควรมีไว้ใช้สักตัว
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16-04-2013, 01:59:41 PM »
 แหมไอ้้เจ้า  focusrite นี่น่าสนใจนะ แต่ว่า ฟังอย่างเดียวดีกว่า :SKJ_7_03: :SKJ_7_01:

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16-04-2013, 10:02:52 PM »
พอดีไม่ได้อยู่บ้านครับ เลยมาตอบช้าไปหน่ิอย

จากอาการที่คุณอดุลย์ เล่ามา ลองตรวจที่ตัวเทิร์น ให้ละเอียดอีกที น่าจะเป็นทางออกที่ดีครับ
ยามปรกติ เพราะเสียงที่มาจากเข็ม stanton  และโฟโน PH-01 นั้นไม่ว่าจะปรับค่า pf (1-4) และ gain (5-6) อย่างไรก็ตาม
จะต่างกันก็แค่ แนวทุ้มแหลมของแต่ละ step  และความดัง ซึ่งก็ไม่น่าแตกพร่าแบบสัญญาณเกินหรอกครับ
เจ้า ปรี PR-7 ควบคุมได้อยู่แล้ว

ครั้น ไปใช้กับ SL 1600  ก็ปรกติ งั้นก็คงต้องพุ่งการแก้ปัญหานี่ ไปที่ตัว SL-1200 MKII แล้วล่ะครับ..คุณ อา.. ;)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16-04-2013, 10:14:29 PM »
เกือบลืมไป ยังไงหากแก้ไขได้อย่างไร ช่วยส่งข่าวด้วยครับ
อยากรู้เหมือนกัน อิอิ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16-04-2013, 10:54:32 PM »
ลืมถามคุณอดุลย์ไปว่า ขณะที่ลองเปลี่ยนเทิร์น แล้วลองย้ายหัวเข็มด้วยหรือไม่
การทดลองผมอยากให้ทำไปพร้อมกัน โดยเริ่มทดลองที่ตัวดีก่อน จากนั้นก็เริ่ม
ไปทดลองตัวที่ผิดปกติ โดยย้ายอุปกรณ์ที่พอเปลี่ยนได้เช่น เฮดเชลฟ์พร้อมหัวเข็ม
เราก็วินิจฉัยอาการได้ง่ายขึ้นครับ  ไม่ยากเลยครับ ค่อยๆทำ

DJ_SANG

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16-04-2013, 11:24:47 PM »
สันนิฐานได้หลายแบบ อาการแบบนี้มาจากหลายๆสาเหตุ
เทินร์แต่ละตัวเสียงไม่เหมือนกันด้วย แรงก็มีเบาก็มี
แต่ไอ้เสียงพร่าๆ ก็มากจากหลายสาเหตุ สายช็อตหรือเปล่า
เปลี่ยนหัวเข็มขันน็ตดีไหม เอียงไหม ถ้าเอียงเข็มก็เอียง เมื่อเข็มเอียงมันก็ไปสีกับขอบร่องแผ่นเสียง
นึกภาพร่องแผ่นเสียงก็เหมือนล่องคูน้ำ เราย่อนขาลงไปสีขอบร่องฝั่งไดฝั่งหนึ่งมากไป เสียงก็ย่อมแตก พร่า
อีกประการ ลูกตุ้มท่วงเข็ม หนักไปไหม ถ้าหนักไปมันก็ท่วงเข็มมาก เข็มก็กดลงแผ่นเยอะเสียงมันก็แผดพร่า

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 17-04-2013, 08:34:14 AM »
ขอบคุณที่พี่ ๆสมาชิกมาให้คำแนะนำครับ
อาการที่ผิดปกติเริ่มตัวเครื่องเลยล่ะ 
1. เปลี่ยนหัวเข็ม stanton 680 +เฮ็ดเทล ลูกตุ้มที่ค่อยถ่วงน้ำหนักหัวเข็ม หมุนเข้ามาในสุด หัวเข็มยังลอย (ผิดปกติแล้วมั่งผมว่า)
2. เปลี่ยนหัวเข็ม stanton 500 + เฮ็ดเทล(ติดมากับเครื่อง) ลูกตุ้มอยู่ในสุด ชั่งน้ำหนักได้ที่ 2.5 กรัม หมุนถอยหลัง เหลือ 1.5 กรัม เสียงก็เพี้ยนเหมือนเดิม
3. เปลี่ยนหันเข็ม ออดิโอ เทคนิกา (หัวแดง)  เ็ข็มลอย

จากข้อ 1. อยู่การตั้งอาร์มหรือเปล่าครับ (ลืมบอกไป เครื่องผมได้มาจากน้องเมียครับ สนง.เขาไม่ใช้น้องเลยยกมาให้ เครื่องแทบไม่ได้ใช้งาน เ้พราะเขาซื้อมาตอนเทป ซีดีมาพอดี )

ตอบ พ่อใหญ่คำแสง
หากเป็นเพราะซาว์ดการ์ด หรือ PH 01 หรือ PR 7 หรือ จากน็อตที่ขันหัวเข็มเฮ็ดเทลหลวม  เอาไปเสียบใส่เทิร์นตัว SL 1600 เสียงปกติ ฟังดี

สำหรับคำแนะนำจากพี่อาทิตย์นะ
หากพี่ๆๆท่านใดใช้ PH 01 อยู่นะครับลองปรับจุดที่ 5 และ 6 ดูนะครับผมลองแล้วเสียงแตกต่างกัน
การปรับเป็นจั้มเปอร์ ผมลองแล้ว  ตามประสาทหูผมที่ฟังนะครับผมลองแผ่น 33 สันติ ดวงสว่าง รักนี้มีกรรม (ไม่ได้แนบเพลงมาให้ฟัง) ผลได้ดังนี้
เสียบจั้มเป้อบนสุด เสียงเบสจะเบา กลางแหลมพอดี
เสียบจั้งเป้อ กลาง เสียงเบสจะเริ่มมา
เสียบจั้มเป้อ ล่างสุด เสียงเบสจะแรงขึ้น

แตุ่จุดที่ 1 - 4 จั้มเป้อจะอยู่ขวามือสุด(เรา) ทุกจุด

พี่ๆๆท่านใดใช้เครื่องรุ่นนี้ลองดุนะครับ แชร์ประสบการณ์ สำหรับเพลงที่ผมทดลองปรับ วันหน้าจะวางให้ฟังนะครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 18-04-2013, 10:35:52 AM »
สรุปแล้วเครื่องนี้ผมคงส่งไปให้คุณกฤช Weloveturntable  ครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 18-04-2013, 03:32:29 PM »
สรุปแล้วเครื่องนี้ผมคงส่งไปให้คุณกฤช Weloveturntable  ครับ
อ้าว ขายแล้วเหรอพี่

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 18-04-2013, 04:52:18 PM »
อ้าว ขายแล้วเหรอพี่
ไม่ได้ขายหรอกนู๋
คุณอดุลย์ คงให้คุณกฤช ช่วยหาสาเหตุของความผิดปรกติน่ะ หรือไม่ก็ช่วยหาช่างซ่อมให้อีกที

ก็คงมาจากเทิร์นน่าแหละ เท่าที่อ่านๆดูน่ะครับ รู้สึกว่ารุ่นนี้ตัวถังเป็นมิเนียม แข็งแรงมาก น่าใช้ ราคาก็ไม่ตก...
อ้อ..เจ้า 1200 MKII นี้ ผมเล็งๆอยู่ว่ามันน่าจะเหมาะกับหัว 44-7 แบบหนังคู่กระดูกคู่เชียว

ทั้งที่..สุดจะทนด้วยกันทั้งคู่แหละ   :SKJ_4_97: เจง..เสียงก็เยี่ยมนะ.. แบบว่า มัน สาก พอดีกับแนวลูกทุ่งเลย..

ลุงดุลย์ เขาเข้าใจดี อยู่แล้วกับคำว่า เสียงสากพอดี ... :SKJ_1_09:
ไม่ใช่เรื่องหยาบ นะนู๋ ไม่เชื่อก็ลองถามพี่ๆ ป๋าๆ ลุงๆ อื่นๆในนี้ดูก็ได้

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 18-04-2013, 08:02:12 PM »
 :SKJ_1_19:ป๋า 44-7  นี่ถ้าไม่รู้ว่าเป็นหัวชัวร์นะ จะคิดว่าป๋าให้หวย งวดที่แล้วนี่เฉียดๆใกล้แล้ว
ใกล้หมดตัว หมดตังค์ :SKJ_7_03:

เสียงสากพอดี :SKJ_7_01: ภาษาคนริปเพลงนี่แปลกๆเนอะ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 19-04-2013, 08:22:44 AM »
ไม่ได้ขายจ้าป้านก  ..ส่งไปให้หมอกฤช ตรวจเช็ค
447 ก็มีอยู่จะสวมใส่ ให้ สากพอดี จะได้อร่อยครับ
SL1200 KM2 ราคาเครืื่องมือสองราคาสูงน่าดู อยากสัมผัสเสียง..แต่ก็มีอุปสรรคฺ์จนได้

(อยากริปเพลงแต่อุปกรณ์ไม่เป็นใจเลยครับป้านก รอหน่อยเด้อ)

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 19-04-2013, 12:36:48 PM »
ไม่ได้ขายจ้าป้านก  ..ส่งไปให้หมอกฤช ตรวจเช็ค
447 ก็มีอยู่จะสวมใส่ ให้ สากพอดี จะได้อร่อยครับ
SL1200 KM2 ราคาเครืื่องมือสองราคาสูงน่าดู อยากสัมผัสเสียง..แต่ก็มีอุปสรรคฺ์จนได้

(อยากริปเพลงแต่อุปกรณ์ไม่เป็นใจเลยครับป้านก รอหน่อยเด้อ)

:SKJ_7_01: จ้าพี่อดุลย์ คอยไหวค่ะ :SKJ_2_14: :SKJ_2_14:

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 29-05-2013, 10:03:26 PM »
 :SKJ_7_01:ปัญหาเสียงแตกพร่าเจอต้นตอแล้วครับ
เมื่อค่ำวันจันทร์ ผมตัดสินใจเปิดฝาล่าง  เมื่อเปิดฝาไปเจอแผ่นปริ้นส์(ระบุ MIC อยู่แผ่นปริ้นส์) มาคั่่นกลางสัญญาณตัวเครื่องกับสายสัญญาณที่ส่งมาด้านนอก
และมีไฟ 12 V เลี้ยงไว้ และใช้เทปกาวสองหน้าติดไว้   จับหัวแร้งมาจี้สายออกจากแผ่นปริ้นส์  พร้อมต่อจากตัวเครื่องออกสู่สายสัญญาณด้านนอก
ลองเปิด เสียงออกมาชัดเจน ปกติ 

ขอบคุณพี่สมาชิกทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 29-05-2013, 10:24:53 PM »

ยินดีด้วยครับกับการหายป่วยของเทิร์น เรื่องอาการเกิดกับเทิร์นมักเกิดได้หลายสาเหตุ
ต้องช่างลูบ ช่างคลำ ช่างโยก  ช่างเคาะ. แต่อีกอย่างก็เรื่องแจ็คพวก RCA หรือสาย
สัญญาณ มักเกิดอาการกราวด์หลวมในสาย ผมเคยเจอและหลงทางเอาเหมือนกับครับ