ผู้เขียน หัวข้อ: เสมา ทองคำ - มนต์รักสันกำแพง  (อ่าน 2879 ครั้ง)

<a href="http://www.huaydethuaydunk.com/uppic/files/199035422899b6ae.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.huaydethuaydunk.com/uppic/files/199035422899b6ae.swf</a>

เสมา ทองคำ - มนต์รักสันกำแพง

Re: เสมา ทองคำ - มนต์รักสันกำแพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19-04-2013, 12:31:16 PM »
ครูดอย อินทนนท์แต่งเพลงนี้ได้ไพเราะจริงพี่
 :SKJ_1_86: ขอบคุณพี่สันติยุทธมากค่ะ

Re: เสมา ทองคำ - มนต์รักสันกำแพง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19-04-2013, 03:29:59 PM »
เอารูป "ลุง" มาฝาก "ป้า"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19-04-2013, 04:06:04 PM »
 :SKJ_1_86: ขอบคุณอาแก้วกับพี่สันติยุทธกับรูปหล่อๆของลุงเสมา

สังเกตุว่าลุงเสมา เวลาร้องเพลงบางเพลงร้องโหนเสียงคล้ายกับลุงภูษิต ภู่สว่าง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19-04-2013, 04:24:42 PM »
:SKJ_1_86: ขอบคุณอาแก้วกับพี่สันติยุทธกับรูปหล่อๆของลุงเสมา

สังเกตุว่าลุงเสมา เวลาร้องเพลงบางเพลงร้องโหนเสียงคล้ายกับลุงภูษิต ภู่สว่าง

เมื่อสัก 2 อาทิตย์ที่ผ่านมา ในวงสังสันทนา
ที่ร้านอาหารเล็ก ๆ แถวถนนพุทธมณฑลสาย 4

ผู้ร่วมวงสังสันทนา มี
ลุงกังวาลไพร ลกเพชร
ลุงโฆสิต นพคุณ
ลุงเสมา ทองคำ
ลุงดสิต ดุริยะศักดิ์
ลุงภูษิต ภู่สว่าง
และ ผม อีก 1 คน
ได้เปิดเพลงจากมือถือ เป็นเพลงของลุงเสมา ที่ลุงคอว่า บันทึกเสียงแล้วไม่ได้ตัดเป็นแผ่น
ลุงฟังไป พูดไปด้วยว่า "ฟังดูซิ เสียงผม เหมือนเสียงไอ้ภูษิตเลย"

ป้านก นอกจะใจถึง แล้วยังหูถึง นะ อายุก็แค่นี้

วงสนทนาเดียวกัน
เปิดเพลง ตลุงการบ้าน ให้ทุกคนในวงสนทนาฟัง
แล้วให้ทายว่า เป็นเสียงของใคร
ทุกคน ชี้ไปที่ ลุงกังวาลไพร ลูกเพชร
แต่ลุงปฏิเสธว่าไม่ใช่เพลงผม
ลุงหลาด แย้งไปว่า คงจะลืมไปแล้ว

แต่พอผมเลยว่า เป็นเสียงของ "พร พิฆเนศร์"  อึ้งกันทั้งวงสนทนา

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19-04-2013, 04:36:53 PM »
เมื่อสัก 2 อาทิตย์ที่ผ่านมา ในวงสังสันทนา
ที่ร้านอาหารเล็ก ๆ แถวถนนพุทธมณฑลสาย 4

ผู้ร่วมวงสังสันทนา มี
ลุงกังวาลไพร ลกเพชร
ลุงโฆสิต นพคุณ
ลุงเสมา ทองคำ
ลุงดสิต ดุริยะศักดิ์
ลุงภูษิต ภู่สว่าง
และ ผม อีก 1 คน
ได้เปิดเพลงจากมือถือ เป็นเพลงของลุงเสมา ที่ลุงคอว่า บันทึกเสียงแล้วไม่ได้ตัดเป็นแผ่น
ลุงฟังไป พูดไปด้วยว่า "ฟังดูซิ เสียงผม เหมือนเสียงไอ้ภูษิตเลย"

ป้านก นอกจะใจถึง แล้วยังหูถึง นะ อายุก็แค่นี้

วงสนทนาเดียวกัน
เปิดเพลง ตลุงการบ้าน ให้ทุกคนในวงสนทนาฟัง
แล้วให้ทายว่า เป็นเสียงของใคร
ทุกคน ชี้ไปที่ ลุงกังวาลไพร ลูกเพชร
แต่ลุงปฏิเสธว่าไม่ใช่เพลงผม
ลุงหลาด แย้งไปว่า คงจะลืมไปแล้ว

แต่พอผมเลยว่า เป็นเสียงของ "พร พิฆเนศร์"  อึ้งกันทั้งวงสนทนา

พวกเขาเงาเสียงคล้ายกันโดยไม่ได้ตั้งใจนะคะพี่สันติยุทธ  แล้วทุกคนก็ร้องเพลงเพราะเหลือเกิน แล้วตอนที่ลุงเสมา ใช้เสมา ศรีสุพรรณ
ลุงร้องไว้กี่เพลงคะพี่สันติยุทธ :SKJ_7_01:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19-04-2013, 04:45:01 PM »
พวกเขาเงาเสียงคล้ายกันโดยไม่ได้ตั้งใจนะคะพี่สันติยุทธ  แล้วทุกคนก็ร้องเพลงเพราะเหลือเกิน แล้วตอนที่ลุงเสมา ใช้เสมา ศรีสุพรรณ
ลุงร้องไว้กี่เพลงคะพี่สันติยุทธ :SKJ_7_01:
ยังไม่ได้นับครับ
แต่เพลงแรกที่ใช้ชื่อเสมา ศรีสุพรรณ คือ "ขอน้ำทำนา"
ที่จำได้ มี
ลิเกเกี้ยวสาว
สามล้อรอาก
และ ที่มีขาย ใน CD ของ กรุงไทย ประมาณ 4 เพลง จำชื่อเพลงไม่ได้ อะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19-04-2013, 04:52:40 PM »
ที่นกเคยฟังอีกเพลงที่ใช้ชื่อเสมา ศรีสุพรรณ คือเพลงอยากได้เธอค่ะพี่  :SKJ_1_86: แต่ที่กรุงไทยไม่ทราบเหมือนกันต้องไปหาซื้อมาฟัง ขอบคุณพี่สันติยุทธอีกครั้งค่ะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19-04-2013, 11:58:55 PM »
เห็นด้วยครับ ป้านกนี่เก่งเกินวัยจริงๆ หลายเพลงที่ป้านกพูดถึง ผมเองยังเกิดไม่ทันเลย สมแล้วที่เรียก"ป้า"

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20-04-2013, 11:50:10 AM »

เพลงแปลกๆ ลึกๆ ออกมาจากกรุของด็อกเตอร์หลายเพลงทีเดียว แนวเดียวกับผมเลย
มักหาประเภทเติมส่วนที่ขาด หรือเกือบหายไปจากความทรงจำ เพลงนี้ก็จัดอยู่ในเพลง
หายากอีกเพลงครับ.ขอบคุณครับผม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21-05-2013, 11:38:09 AM »
คิดถึงอาเสมา ผมเคยร่วมงานกับท่านช่วงหนึ่ง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21-05-2013, 11:40:30 AM »
ใครมีเพลง รักคุณเหลือเกิน ของอาเสมา ทองคำบ้างครับ อยากฟัง คิดถึงตอนที่ท่านร้องที่วงพิมพา พรศิริครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21-05-2013, 12:05:13 PM »
คิดถึงอาเสมา ผมเคยร่วมงานกับท่านช่วงหนึ่ง

:SKJ_7_01: ชอบลุงเสมาเหมือนกันค่ะ ไม่ทราบว่าคุณrun_runร่วมงานกับลุงช่วงไหน ทำอะไรเหรอคะ พี่ตอบพี่เล่าถูกใจเดี๋ยวจะให้เพลงที่ขอ
 O:-) ป้านกมีเพลงรักคุณเหลือเกินค่ะ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23-05-2013, 08:27:14 PM »
สวัสดีครับคุณนก ใกล้รุ่ง ยินดีครับ คือเมื่อประมาณ ปี 30-31 ผมเคยเป็นนักดนตรีร่วมวงอยู่กับ พิมพา พรศิริ ทำหน้าที่เป่าแซ็กโซโฟน ระยะนั้นอาเสมา ทองคำ ก็ร่วมงานอยู่ด้วยท่านทำหน้าที่เป็นหัวหน้างานเวที ควบคุมพนักงานติดตั้งอุปกรณ์การแสดงตั้งแต่เวทีจนกระทั่งแสงสีเสียงทุกอย่างในวง เพื่อเตรียมความพร้อมให้กับทีมงานในการแสดงแต่ละครั้ง นานๆท่านจะขึ้นร้องเพลงให้พวกเราฟังสักที วันไหนอาเสมาขึ้นร้องเพลงผมจะตื่นเต้นมาก โดยเฉพาะถ้าท่านร้องเพลง รักคุณเหลือเกิน เพราะโน้ตเพลงนี้ยากมากครับ เป็นคีย์ F# แล้วยังเป็น C แบ่งอีก(ภาษานักดนตรีน่ะครับ) จังหวะเร็วมากย่ำจังหวะกันแทบไม่ทัน แต่ก็สนุกมากครับ บางครั้งท่านก็ร้องเพลง ธาตุแท้ของเธอ ผมก็ชอบมากเหมือนกัน นึกถึงอดีตยังภูมิใจบางครั้งยังยิ้มได้คนเดียวเลย ผมถึงอยากฟังเพลงนี้มากไงครับ คุณนก ใกล้รุ่ง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23-05-2013, 08:39:08 PM »
 :SKJ_1_86: ขอบคุณนะคะที่กลับมาเล่าให้ฟัง นกชอบลุงเสมาเพราะเป็นคนร้องเพลงเพราะ พี่สันติยุทธพี่อีกคนที่นีก็มีข้อมูลเหมือนกันแต่ไหนจะเท่าคนที่เคยร่วมงานกันนะคะ ตามสัญญาค่ะ เพลงที่หาฟังไม่ยากแต่ก็ไม่ง่ายที่จะหา :SKJ_7_03: ชัดสุดๆและเพลงนี้ก็เพราะอย่างที่พี่รันรันว่านั่นแหละ นกไม่ให้พี่ฟังนะคะแต่ให้เก็บไว้ฟังเลย โหลดตามลิงค์นี้เลยนะคะ