ผู้เขียน หัวข้อ: ดาวฤกษ์ เรวดี - สัจจะรักของลูกทุ่ง ( แผ่นสปีด 78 )  (อ่าน 3207 ครั้ง)

ขอขอบคุณน้อง อนุกูล สงขลา ที่กรุณาอนุเคราะห์แผ่นเสียงสปีด 78 มาให้
คุณ ดาวฤกษ์ เรวดีบันทึกเสียงเพลง. " สัจจะรักของลูกทุ่ง "  เป็นเพลงแรก
แม้ว่าสภาพแผ่นไม่ดี แต่ก็ให้ฟังเพียงพอรู้ว่าเขาร้องไว้อย่างไร หน้าตราแผ่นเป็นอย่างไร

ดาวฤกษ์  เรวดี - สัจจะรักของลูกทุ่ง

<a href="http://megaswf.com/files/Users/5/35/935/154935/saj.swf" target="_blank" class="new_win">http://megaswf.com/files/Users/5/35/935/154935/saj.swf</a>

วันนี้เผลอหลับแล้วหลับอีก อากาศร้อนแถมป้าก็ดราม่า :SKJ_7_03: ว่าจะเข้ามาบอกว่าเพลงนี้ก็เพราะจังค่ะ
ลุงดาวกฤกษ์ร้องก็เก่งแต่งเพลงก็เก่งนะคะ

ขอบคุณน้องอนุกูลเจ้าของแผ่นน้องใจดีเอื้อเฟื้อทำให้สมาชิกสะกิดใจได้ฟังเพลง
ลึกๆยากๆและหาฟังที่ไหนไม่ได้ ขอบคุณจากใจค่ะ
ขอบคุณพี่สันติ ด้วยค่ะ ไม่ว่าแผ่นจะเป็นแบบไหนถ้าเป็นเพลงดีๆพี่ก็ทำให้เราฟัง
และคุณภาพเสียงก็ดีมาก ตามมาตรฐานการริปของพี่ค่ะ

วันนี้มีโอกาสได้ฟังเพลงหายากหลายเพลง สมกับเป็นวันหยุดพักฟังเพลงจริงๆ ขอบคุณครับพี่สันติยะลาคนใต้ใจดีรูปหล่อ

อนุกูลนี่ มีแผ่นแบบที่หายากๆเก็บไว้เยอะเลยนะครับ
ได้ข่าวว่าเก็บสะสมมาตั้งแต่ยังเรียนอยู่เลย
เก็บไว้จนถึงปัจจุบันนี้ได้ก็ต้องยอมรับ ว่า รักแผ่นเสียงมากจริงๆ :SKJ_4_10:
เพลงเพราะมาก ผมเพิ่งฟังครั้งแรกครับ

ได้ฟังเพลงเพราะๆ หาฟังยาก เสียงแจ่มๆ จากพี่สันติ อีกแล้วครับ
 :SKJ_1_39: ได้บรรยากาศลูกทุ๊ง ลูกทุ่ง ครับ

แผ่นนี้ต้องเก่ามากๆๆ ขนาดผ่านการริปจากพี่สันติยะลา ยังมีเสียงข้าวตอกแทรกมาด้วย แต่เป็นบทเพลงที่ฟังแล้วมันส์ดีครับ :SKJ_7_03: :SKJ_7_03:

แผ่นนี้ต้องเก่ามากๆๆ ขนาดผ่านการริปจากพี่สันติยะลา ยังมีเสียงข้าวตอกแทรกมาด้วย แต่เป็นบทเพลงที่ฟังแล้วมันส์ดีครับ :SKJ_7_03: :SKJ_7_03:

ชอบคำว่ามีข้าวตอกแทรกจัง :SKJ_1_19: :SKJ_1_19: :SKJ_1_19: ถ้าพี่เป็นคนพูดต้องมีลุงนอนไม่หลับ ไม่ล้้มไม่พับต้องริปใหม่ยันเช้า

ชอบคำว่ามีข้าวตอกแทรกจัง :SKJ_1_19: :SKJ_1_19: :SKJ_1_19: ถ้าพี่เป็นคนพูดต้องมีลุงนอนไม่หลับ ไม่ล้้มไม่พับต้องริปใหม่ยันเช้า
พวกแผ่นครั่ง และ พลาสติกไวนิล สปีด 78 อายุของเพลงส่วนใหญ่จะเลย 45 ปีขึ้นไป
การผ่านหัวเข็มครั้งแล้วครั้งเล่าอาจทำให้เกิดร่องสึก หรือมีรอยบาดลึกลงเนื้อแผ่น
เมื่อเข็มกดลงทำให้เกิดช่องว่างและการเสียดสีที่ไม่ต่อเนื่อง ทำให้เกิดมีเสียงข้าวตอก
ดัง หรือเสียงคล้ายไฟไหม้ป่า นั่นเป็นคุณลักษณะของแผ่นเสียงโดยรวมเกือบทุกชนิด
เสียงรบกวนที่แทรกมาจะมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับสภาพของแผ่นว่าสภาพเป็นเช่นไร
  หลายครั้งที่ผมเห็นเขาโพสต์เพลงตามห้องต่างๆ แล้วบอกว่าเพลงนี้มาจากแผ่นครั่ง
ทั้งๆที่ไม่ใช่?  อยากให้ผู้โพสต์ทั้งหลายทำความเข้าใจกับชนิดแผ่นเสียงให้ดีเสียก่อน
มิฉะนั้นเราอาจหลงประเด็น และอาจทำให้ผู้อื่นได้รับข้อมูลที่ผิดพลาดไปด้วย.