ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเพลงหลังๆของแผ่นถึงแผด  (อ่าน 2767 ครั้ง)

kantruem

สวัสดีครับทุกท่านผมหยุดเล่นแผ่นเสียงและไม่เข้ามานาน และปัญหานี้ก็พบนานแล้วแต่ไม่ได้ปรึกษาใคร
 ท่านเคยพบใหม่ว่าทำไมเพลงแรกๆของแผ่นเสียง เสียงจะคมชัดดี แต่พอเพลงหลังเสียงแหลมมักจะแผดไม่ค่อยชัดเจน และเป็นเกือบทุกแผ่น ตอนแรกผมคิดว่าเป็นแต่ของผม  ผมลองฟังของท่านอืนที่ริปมาแจกก็เป็นเหมือนกัน ท่านผู้รู้คิดว่ามันเกิดจากอะไร ช่วยอธิบายหน่อยครับ

DJ_SANG

Re: ทำไมเพลงหลังๆของแผ่นถึงแผด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02-05-2013, 03:26:37 AM »
ลองเปลี่ยนปลายเข็มดูนะ ซื้อใหม่เลย

Re: ทำไมเพลงหลังๆของแผ่นถึงแผด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02-05-2013, 08:26:59 AM »

ข้อสันนิฐานของผม คิดว่าขณะเราลงเข็มในเพลงลำดับแรก ปลายเข็มยังคงสะอาดอยู่
แต่พอเล่นไปหลายเพลง ความสกปรกเริ่มสะสมที่ปลายเข็มเพิ่มขึ้น การยึดร่องแผ่นอาจ
ไม่ค่อยดี ต้องใช้แปรงเล็กทำความสะอาดบ่อยครั้ง การเล่นแผ่นเสียง สิ่งที่ไม่อาจมองข้าม
 คือการเบิร์นแผ่นเสียงสัก 2 ครั้ง แล้วสังเกตุสิ่งสกปรกจะติดที่ปลายเข็ม ผมใช่สเปรย์ฟ้า
ยี่ห้อ Universal  DEGREASER เป็นกระป๋องฟ้า แบบแห้งเร็ว ฉีดทำความสะอาด
เพื่อเป็นการล้างหัวเข็ม บางครั้งอาจมีพวกขณะไมครอนเล็กๆ ที่ไม่สามารถมองเห็น
จะสังเกตุเห็นได้ว่า การลงเข็มครั้งหลัง จะให้เสียงแจ่มกว่าการลงเข็มครั้งแรกอย่างชัดเจน
  และก็มีอีกหลายปัจจัยของอาการเสียงแตก คือการทำบาลานซ์ของอาร์ม ที่ต้องได้เซนเตอร์
การวางเทิร์นควรใช้ระดับน้ำวางดู เพื่อให้ได้จุดสมดุลย์ที่ดี มิฉะนั้นเข็มอาจเอียงหนีศูนย์ได้
ทำให้ปลายเข็มกดลงร่องแผ่นเสียง มีความคลาดเคลื่อนอาการดังกล่าวเกิดขึ้น
  แต่ก็อาจมีสาเหตุจากอาการข้างเคียงอื่นๆ ที่อาจเกิดขึ้นนอกเหนือจากการสันนิฐาน เช่น
อาร์มฝืด ขณะจับแผ่นร่องใน ( อันนี้ก็เป็นไปได้สูงเช่นกัน )  สามารถรื้อออกมาดูได้บ้างครั้ง
สาย Lead wire ด้านในอาจสั้น และดึงอาร์มอยู่ก็เป็นได้ ที่กล่าวมาเเค่เป็นข้อสงสัย และต้องหาเหตุ
ที่แท้จริงอีกครั้งครับผม
**เทิร์นเทเบิ้ล ไม่ใช่กิโลชั่งของ ที่จะวางแบบไหนก็ได้ ควรใช้ระดับน้ำในการติดตั้งทุกครั้งเพื่อจุดบาลานซ์**

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03-05-2013, 09:00:49 AM โดย สันติ ยะลา »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02-05-2013, 09:42:35 PM »
ขอบคุณพี่สันติ ยะลาที่มาไขข้้อข้องใจให้กับน้องสมาชิกค่ะ :SKJ_1_86:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02-05-2013, 09:42:58 PM »
บางแผ่น พอเล่นไปสักพัก เสียงจะเปลี่ยน ลองดูที่หัวเข็มก็มีฝุ่นคล้ายๆขนแมวติดอยู่
ทำความสะอาดก็ดีขึ้นครับ

แต่ปัญหาก็คือ ปลายเข็มมันแตก ฝุ่นเล็กๆน้อยๆก็จะติดหัวเข็มได้ง่าย
ถึงจะล้างแผ่นแล้ว ก็ยังไม่หาย

ดีที่สุดคือ ควรมีหัวเข็มหลายๆอัน และต้องไม่เหมือนกันนะครับ
แต่...งบ จะต้องมีพอสมควร   ซึ่งผมเองก็ไม่มีงบเหมือนกัน :SKJ_1_36:

ง่ายๆ คือ เปลี่ยนหัวเข็มครับ  ตามที่คำแสงเขาบอก

และรายละเอียดสำคัญ อ่านจากที่พี่สันติบอกไว้ เพื่อความชัดเจนของเสียงด้วยครับ

DJ_SANG

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02-05-2013, 10:01:40 PM »
ทั้งหมดที่ลุงภู และพี่หลวงพูดมานั้นถูกต้องครับ
แต่ไอ้หนุ่มกันตรึม ที่ผมรู้จักดี
ไม่เคยซื้อปลายเข็มใหม่เลยตั้ง 4 ปีแล้ว
เหตุแบบนี้ผมเจอบ่อยครับ
 เปลี่ยนปลายเข็มใหม่ก็จบ (ใช้มานานแล้วมันทู้)
ลองเปลี่ยนดู ถ้าไม่หายค่อยยกไปซ่อม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05-05-2013, 10:00:28 PM »
ขอแจมครับ ผมว่า วางเทิร์นไมได้ระดับ เหมือนพี่สันติ เพราะเจอมากับตัวเอง ตะแรกคิดว่าปลายเข็มมีปัญหา แต่งงว่าตอนเพลงแรกๆทำไมไม่มีอาการ..
พอปรับระดับ (ใช้ระดับน้ำช่างก่อสร้างนี่แหละ) โดยหากระดาษมาชิม(ยกระดับ)ให้ทั้งสี่มุมเท่ากัน  อาการนี้ก็หายไป  :SKJ_1_39:

ปล. เทิร์นมีขาที่สามารถปรับได้ แต่ขี้เกียจเสียเวลา.. :SKJ_1_09:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05-05-2013, 11:12:04 PM »
ผมเข้ามาอ่านเมื่อหลายวันก่อน ก็ตั้งใจไว้ว่าจะตอบ
ไม่สบายซะก่อน เลยไม่ได้เข้าเว็บซะหลายวัน

ผมอ่านครั้งแรก กลับไม่เข้าใจคำถาม ว่าเสียงแผด ในคำถามนี้ เกิดกับแผ่น 7 หรือ 12 นิ้ว ? หรือเป็นทั้งสองขนาดเลย ?
อาการตามที่ น้อง kantruem ถามมานี้ ผมไม่เคยเจอกับตัวเอง ..

เสียงแผดที่ เคยเจอ.. มันแผดตั้งแต่ต้นเพลง (7 นิ้ว)  หรือไม่ก็ตั้งแต่เพลงแรก (12 นิ้ว) ไปเเลย ซึ่งอาการเช่นนี้ที่เคยเห็นสาเหตุมันก็คือ
- ปลายเข็มสกปรก (ขนาดจ้างสาวๆมาล้างให้ กว่าแผ่นจะสะอาดจริง เสียงใสจังก็รอบที่ 3 4 5 โน่น แบบที่คุณสันติพงษ์บอกไว้แหละ..กว่าจะเข้าที่ต้องรอบที่ 3 โน่น) คือให้ล้างยังไงก็เถอะ ไอ้แผ่นลูกทุ่งเก่าๆ นี่.. รอบแรกๆไเสียงไม่เข้าท่า.. พอหงายเข็มดู อั๋ยหยา.. เขลอะ ถ้าละอองฝุ่นมันไม่มาจากร่องแผ่น มันจะมาจากที่ไหนได้ แต่แบบเข็มสกปรกนี่ ถ้าไม่มากนัก ..มันก็แผดๆ ไม่มากเช่นกัน
- ใช้หัวเข็ม ไม่เหมาะกับเทิร์น และไม่เหมาะกับเพลง เจอแบบนี้ มันแผดตั้งแต่ต้นเพลง (เพลงต้นๆ) ท้ายเพลงเป็นหนักกว่าแต่ไม่มาก คือแผดมากกว่าก็จริง แต่ไม่ถึงกับน่ารังเกียจเพราะ..ลงได้แผดแบบนี้ มันใช้ฟังไม่ได้ตั้งแต่เริ่มแล้ว เรื่องเข็มกะเทิร์น นี่ เรื่องมันยาว.. มันมีผลจริงนะ แต่ต้องไปลองกันเอง
- ใช้ค่า C ในโฟโน หรือ.. ค่า C บางตัวในโฟโน มันเสียหายเปลี่ยนค่าไป  นี่ก็แผดๆ แหลมๆ คุมเสียงไม่อยู่เช่นกัน แต่.. มันก็จะเป็นตั้งแต่ต้นเพลง
- เทิร์นเสีย ? นี่ข้อนี้ผมได้จากการสังเกตครับว่า ผมเคยลืมปลดล็อค แท่นจาน ผลก็คือแท่นจานลอยตัวไม่อิสระ เสียงมันก็แปร่งๆล่ะสิทียี้ ข้อนี้จึงไม่ฟันธง แต่ตั้งข้อสังเกตไว้ว่า หากชิ้นส่วนใดๆ ของทั้งเทิร์นและตัวอาร์ม หมดสภาพขึ้นมา .. มันอาจมีผลต่อเสียง ได้เหมือนกัน
- เทิร์นเอียง ? ข้อนี้ผมไม่เคยมีประสพการณ์ครับ  นี่ไม่ได้มาล้อเลียนให้ขำนะ ของมันไม่เคยจริงๆ ขนาดใช้ไปสักระยะ ผมก็วัดระดับน้ำประจำ กรณีนี้จึงขอผ่าน ผมไม่เคยเจอ จึงไม่กล้าบอกครับ

พี่ๆ เขาเข้ามาตั้งข้อสังเกตให้ก็หลายคน ทีนี้ น้อง kantruem พอจะบอกได้ไหมว่า เทิร์นอะร เข็มอะไร โฟโนอะไร แล้วเคยลองเปลี่ยนเทิร์นเปลี่ยนเข็ม ดูหรือยัง
เหล่านี้ หากบอกมา ก็น่าจะวินิจฉัยโรค ได้ตรงจุดขึ้น

ช่วยส่งข่าวสักนิด ก็ยังดีครับ

kantruem

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05-05-2013, 11:38:12 PM »
แผ่น 12 นิ้วครับ ต้นแผ่นมันไม่เป็นครับ จะมาเริ่มเป็นตอน 2 สองเพลงสุดท้ายของแผ่น ขนาดลองทำความสะสะอาดแผ่น และหัวเล่มแล้ว ลองยกเข็มมาเล่น ที่สองเพลงสุดท้ายดูก็แผดเหมือนเดิม เหลือแต่ลองเปลี่ยนเข็ม หรือเทริน เครื่องใหม่ แต่ตอนนี้ไม่มีงบครับ คงอีกนาน   ( ตั้งแต่ที่เล่นมาเจอไม่กี่แผ่นเองครับที่แถวๆเพลงสุดท้ายไม่แผด)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06-05-2013, 07:17:15 AM »
แผ่น 12 นิ้วครับ ต้นแผ่นมันไม่เป็นครับ จะมาเริ่มเป็นตอน 2 สองเพลงสุดท้ายของแผ่น ขนาดลองทำความสะสะอาดแผ่น และหัวเล่มแล้ว ลองยกเข็มมาเล่น ที่สองเพลงสุดท้ายดูก็แผดเหมือนเดิม เหลือแต่ลองเปลี่ยนเข็ม หรือเทริน เครื่องใหม่ แต่ตอนนี้ไม่มีงบครับ คงอีกนาน   ( ตั้งแต่ที่เล่นมาเจอไม่กี่แผ่นเองครับที่แถวๆเพลงสุดท้ายไม่แผด)

เจอเพลงสุดท้าย ไม่แผด ไม่กี่แผ่นเอง งั้นหรือ?

งั้นน้องลองทบทวนที่พี่ๆ เขาตอบมาทุกท่านเลย เท่าที่จะทำได้ เพราะองค์ประกอบที่จะส่งให้เกิดเสียงแผดได้นั้นมันก็มีไม่กี่อย่างหรอก
..ซึ่งหากเราใช้เข็มใหม่ๆที่เบิร์นแล้ว, ตั้งระดับเทิร์นแล้ว, ตั้งน้ำหนักเข็มแล้ว, เลือกปรับสวิทซ์ ปรี/โฟโน-เข็ม แมทซ์กันดีแล้ว หากเพลงท้ายๆ ยังแผดอยู่อีก ทีนี้ก็จะได้เห็นแจ้งซะทีว่า นี่คืออีกหนึ่งจุดอ่อนของแผ่น 12 นิ้วเขาล่ะ..เต็มๆเลยน้อง มันฟ้องไปถึงฝีมือการผลิตแผ่นเสียงของคนยุคเก่าๆที่ผ่านมาอีกด้วย

แต่ก็บอกไว้อย่างว่า ยังไงก็ต้องปรับแต่งอุปกรณ์ของเราให้ เข้าที่ที่สุด ก่อนเน้อ อย่าเพิ่งโทษแผ่น (บางแผ่น) เพราะการปรับแต่งอุปกรณ์เครื่องเสียง มันเป็นหน้าที่ของเราๆผู้ฟังเอง ผมยังมีความเชื่อว่าแผ่น 12 นิ้ว ที่ผลิตมาอย่างปราณีตมาตราฐานนั้น เพลงสุดท้ายไม่บี้ ไม่แผดมากนักหรอก และถึงมีก็ถือว่ายังน้อยมาก

ที่พี่ๆ เขาช้ำๆ กับแผ่น 12 นิ้วก็คือ เพลงเพราะๆ ดังๆ บางแผ่นไปอยู่ที่เพลงเกือบหรือสุดท้าย วงในสุดนี่แหละ.. มันขัดใจอย่างยิ่งยวดเลยน้อง รู้ก็รู้ๆว่าวงในสุดเสียงไม่ดีนัก ยังเอาไปไว้ที่นั่นอีกอ่้ะ