ผู้เขียน หัวข้อ: "ฉันรักเธอ" ต้นฉบับ ก่อน "ดิโอเปี้ยม"  (อ่าน 3408 ครั้ง)

<a href="http://www.huaydethuaydunk.com/uppic/files/fb40170ad6aac24d.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.huaydethuaydunk.com/uppic/files/fb40170ad6aac24d.swf</a>

ชื่อเพลง : ฉันรักเธอ
ขับร้อง : สายใจ ชวกุล
คำร้อง - ทำนอง : ชลอ ไตรตรองสอน
วงดนตรี :  ยงยุทธ เชี่ยวชาญชัย
แผ่นเสียง : ตรากระต่ายคู่

*** ผมจำได้ว่า เมื่อประมาณ 10 กว่าปีที่ผ่าน มีนักร้ง วงสตริง นำเพลงนี้มาบันทึกเสียงใหม่
โด่งดังพอสมควร ผมพยามนึกชื่อเพลง และ ชื่อนักร้อง มาหลายวัน ยึกไม่ออก ใครทราบ ช่วยบอกที่ครับ
บ่ายนี้ จะมารับคำตอบครับ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29-12-2011, 11:06:53 AM โดย สันติยุทธ »

:SKJ_1_21: มาบอกรักกันแต่เช้าเลยแฮะ..ดร.
ผมลองฟังดู อ้าว คุ้นๆ จริงด้วยว่าเคยฟัง ทีนี้คนแต่ง..คุณชลอ นี่มือเก่ามากๆ เอ.. ใช่ว่าแค่นักร้องสตริงมาร้องใหม่ แล้วนึกไม่ออก
ผมกลับคิดว่า เพลงนี้ น่าจะมีคนที่ร้องก่อนคุณสายใจด้วยซ้ำไป อีกอ่ะ.. ไม่รู้นะว่าผิดหรือถูก

มีอย่างนึง..คือ ขอบคุณมากครับ เพลงนี้เพราะมาก  ฟังได้อารมณ์สาวบ้านนอกบอกรักจริงๆ..พับเพื่อยสิ

:SKJ_7_03: จึ๋ย คณะนี้ น่าจะเข้าทาง หัวเขียงกะคำแสง เขาน่ะ

ในยูทูป ไปไฟล์ที่ผมไปไล่แจกไว้หลายที่....555
ค้าดไม่ถึงจริงๆว่า เพลงนี้จะมีต้นฉบับแรก
ขอบคุณมากครับ พ่อด็อกเตอร์อินเดียนน่าโจน

ปล.คำว่าด็อกเตอร์ หรือผู้ที่จบด็อกเตอร์ ประเทศลาวเขาเรียกว่า " ผู้ไคเติบ "
ไคเติบ ภาษาอิสาน(หรือภาษาลาว) แปลว่า คนที่มีดีกว่าชาวบ้านครับ

THE OPIUM__ดิโอเปี้ยม

เขาหล่ะครับอดีตนักร้องนำของวง "จ๋า" จารึก วิริยะกิจ
 ตอนเขาร้วมงานกับวงเดอะเบลส เขาเล่นตำแหน่งเครื่องเป่า
 ไม่ค่อยมีบทบาทอะไรมากมาย จากนั้นแยกตัวออกมารวมกลุ่มตั้ง THE OPIUM
 ปรากฏว่าดังมากครับ จนทุกวันนี้เพลง " ฉันรักเธอ" ฟังกี่รอบก็ไม่เบื่อนะจ๊ะ(อ้าว..จริงๆครับเดี๋ยวหาว่าผมโม้)

01.นักเรียนตัวอย่าง
 02.โลกคนเบี้ยว 
 03.ฉันรักเธอ
 04.ฝันหวาน
 05.รักคนมอง
 06.เขยพัฒนา
 07.คนละงาน
 08.หอมจันทร์ 
 09.อ้อมกอด
 10.ลำนำ 

ชุดนี้ผมไม่แปลกใจเลย ที่เสียงดนตรีออกมาได้ยอดเยี่ยมครับ
เพราะเป็นฝีมือเรียบเรียงเสียงประสานโดย อ.ธนิสร์ ศรีกลิ่นดี นี่เอง

ขอบคุณ "ลุงคำแสง" ผู้ไคเติบ แห่งวงการลูกทุ่ง

ผมจำได้ว่า เมื่อก่อน วงดิ
โอเปี้ยม โด่งดังมาก ๆ ด้วยเพลง "ฉันรักเธอ"

ขอบคุณ สำหรับเพลงเพิ่มเติม ของ วงดังวงนี้

ลิ้งค์ตายแล้ว เดี๋ยวเย็นๆ อัพให้ใหม่นะครับ
ขณะนี้กำลังใส่เกียร์หมาเร่งงานให้เขาอยู่

ม่าย รู้จักเลย :SKJ_1_24:

ลิ้งค์ตายแล้ว เดี๋ยวเย็นๆ อัพให้ใหม่นะครับ
ขณะนี้กำลังใส่เกียร์หมาเร่งงานให้เขาอยู่

ให้เวลาก็ได้.. หากทำมาไม่สม สากสี.. น่าดูแหละ คำแสง!

Re: "ฉันรักเธอ" ต้นฉบับ ก่อน "ดิโอเปี้ยม"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29-12-2011, 11:22:48 AM »
เรื่องที่คาดไม่ถึงมีมาให้ทึ่งอีกแล้ว เหมือนกับเพลงนางหลายใจ ของประทีป ขจัดพาล ที่มีมาก่อนทั้งยงยุทธร้องและชินกร ไกรเลิศ
เพลงข้ามันลูกทุ่ง มีมาก่อน ม.ฤทธิ์เต็ม....แดนทรชน มีฉบับก่อนสังห์ทอง สีใส ....จะมีอะไรมาให้ทึ่งอีกละเนี่ย

Re: "ฉันรักเธอ" ต้นฉบับ ก่อน "ดิโอเปี้ยม"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29-12-2011, 12:57:22 PM »
ดิโอเปี้ยม น่าจะออกมาสามอัลบั้ม อีกอัลบั้มที่น่าสนใจคือ ดวงดาวแห่งความรัก ซึ่งเอาทำนองซูบารุ มาร้อง เวลาน่าจะใกล้กับพีเอ็มไฟว์
เพลงนี้ได้ยินเวอร์ชั่นนี้ ก็ถึงกับอึ้งเหมือนกัน ขอบคุณคณาจารย์ทุกท่านที่ร่วมนำเพลงหายากมาฝากกัน
เดี๋ยวขอให้หลังที่บ้านช่องผมเรียบร้อยก่อนครับ จะทยอยมาฝากเหมือนเดิม ตอนนี้เทริน์ทั้งสองนั่งนิ่งจนสายพานยืดหมดแล้วมั้ง..

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29-12-2011, 01:02:18 PM »
ลุงเขียงครับ
เทิร์น ใช่ได้เมื่อไร
อยากฟังเพลง
"น้องเอ๋ยน้อง" ของ "ลุงปื้ด - รังษี บริสุทธิ์" แบบเสียงใส ๆ นะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

kaenpol

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29-12-2011, 03:05:25 PM »
วงสตริงจะไม่ค่อยได้ฟังครับ เพราะไม่ใช่แนวที่ถนัด แต่เพลงนี้เคยฟังผ่าน โดยที่ไม่ได้คิดว่าจะเป็นเพลงลูกทุ่งมาก่อน
แบบนี้ก็แสดงว่าต้องมีอีกเป็นจำนวนมากแน่นอน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29-12-2011, 05:39:37 PM »
เพลงนี้แหละครับที่เป็นเพลงประกอบหนังเรื่องพบัคยีเก โดยเดวิดเจียง
ผมหาฟังมานานก็ได้รับไฟล์มาจากพ่อใหญ่แหละครับ ไม่นึกว่าจะมีร้องก่อนดิโอเปี้นมด้วย

แต่ที่ลึกกว่านั้นนะครับ เมื่อคราวที่พ่อใหญ่มาเยี่ยมเมืองเพชร หยิบเอาพ่อไวพจน์มาริป  เพลงโลกมันเบี้ยวพ่อใหญ่ก็บอกว่า
เนื้อเดียวกับดฺโป้ยม  แปลว่าไวพจน์ร้องก่อนเหมือนกัน ตกลงว่าวงสตริงวงนี้เอาลูกทุ่งมาร้องหลายเพลง :SKJ_7_01:

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26-09-2012, 07:03:58 PM »
เวอร์ชั่นคุณสายใจ ชวกุล  เพราะจี๊ดเลยพี่ ชอบมาก