ผู้เขียน หัวข้อ: ประกายเพชร สรหงษ์ - ข้าคือลูกทุ่ง  (อ่าน 3091 ครั้ง)

เพลง...ข้าคือลูกทุ่ง หรือเพลง "อย่าถือสา " ก็คือเพลงเดียวกัน แต่เพลง..ข้าคือลูกทุ่ง
ฉบับนี้ คือต้นฉบับที่ถูกบันทึกเสียงไว้ก่อน

ประกายเพชร  สรหงษ์ <<>> ข้าคือลูกทุ่ง

<a href="http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_PKp2.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_PKp2.swf</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12-01-2019, 09:08:13 PM โดย สันติ ยะลา »

Re: ประกายเพชร สรหงษ์ - ข้าคือลูกทุ่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16-08-2013, 10:42:49 PM »
 :SKJ_7_01: สงสัยนกจะอ่อนเหมือนใครเคยค่อนไว้แน่ค่ะเพราะไม่รู้จักเพลงนี้จริง เพลงพอร้องไปเหมือนจะโห่แต่ไม่มีโห่เป็นเพลงคาวบอยที่เพราะมากค่ะ
เพลงริปได้ชััดเจนและเสียงใสค่ะ

ขอบคุณพี่สันติ ยะลาที่บรรจงริปเพลงจนเราได้ฟังเสียงคุณภาพทุกครั้งค่ะ

Re: ประกายเพชร สรหงษ์ - ข้าคือลูกทุ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16-08-2013, 11:07:48 PM »
ชอบเสียงโห่ของนักร้องท่านนี้มากเลยค่ะ พี่สันติ  ถึงเพลงนี้ไม่มีเสียงโห่แต่ยังมีเสียงเหน่อให้ฟัง
ทำให้เพราะแบบลูกทุ่งๆ  เสียงดีมีคุณภาพเหมือนเดิม ขอบคุณที่นำมาให้ฟังค่ะ  ;)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16-08-2013, 11:40:43 PM »
ก่อนจะเข้านอนครับ พังเพลงเพราะๆสักเพลงก่อน จะได้หลับสบาย
ดนตรีไม่เหมือนนะครับ เนื้อร้องก็ต่างไปนิดหน่อยแค่บางคำ  อันนี้เก่ากว่า แต่ก็น่าฟังดีครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17-08-2013, 08:18:56 AM »
ฟังไปสองรอบแล้วตั้งแต่เมือคืน
ผมเคยฟังแต่ อย่าสือสา พอมาฟังตัวนี้ ผมว่า ข้าคือลูกทุ่ง นี่น่าฟังกว่านะ

เรื่องเพลงเก่าๆนี่แปลกๆ และโลกออนไลน์ก็ทำให้ทุกอย่างง่ายเข้าก็จริง
แต่ดูแล้วข้อมูลของวงการเพลงเก่าๆ นี่กระจัดกระจายมาก ให้จัดหมวดหมู่นี่ยากจริง การนำเสนอและการค้นหา ก็ดูเหมือนหลังๆมานี้ กระท่อนกระแท่นมาก ตะแรกก็ดูว่าเยอะ หาง่าย แต่พอนานเข้า การค้นหาลึกๆ หรือจะเรื่องตื้นๆก็ตาม เหมือนว่ามันหาย หาไม่เจอในโลกออนไลน์  รึว่า คนเล่นคนชอบเพลงเก่า โตไม่ทันกันกับโลกออนไลน์แล้ว

ที่ชอบฟังชอบสะสมแผ่นชอบริป อย่างจริงๆจังๆ นี่น่าจะมีไม่น้อย แต่ที่แสดงตนเล่นชัดเจน กลับมีไม่มาก
ขอบคุณพี่สันติมาก ที่สร้างผลงานงานเล่นเว็บ ได้สม่ำเสมอและมาตราฐานสูง..

ถึงใครเขาว่าสุดโต่งไป แต่ใจเราสุขก็พอ เน๊าะพี่ ;)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20-08-2013, 10:33:36 PM »
เพิ่งได้ฟังตันฉบับครั้งแรกเหมือนกัน  ผมมีแต่เพลง "อย่าถือสา"  ซึ่งเป็นการบันเสียบครั้งที่ 2
การบันทึกครั้งแรกทีใช้ชื่อ "ข้าคือลูกทุ่ง" ดนตรีและจังหวะช้ากว่าครั้งที่ 2 เล็กน้อย  ที่สำคัญ
ฟังจากแผ่นเสียงที่ฝีมือการริปขั้นเทพอย่างคุณสันติ  ยะลา  ทำให้เพลงไพเราะฟังเพลินดีแท้

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25-08-2013, 08:46:32 PM »
ได้ฟังเพลงต้นฉบับ บันทึกเสียงครั้งแรก เวอร์ชั่นนี้ครั้งแรกครับ ข้าคือลูกทุ่ง ทำนองลูกทุ่ง ลูกทุ่ง จริงครับเวอร์ชั่นนี้
ของประกายเพชรจากแผ่น เพลง  อย่าถือสาเลย(คำร้อง ทำนอง โผผิน พรสุพรรณ แยกเสียง สมพงษ์ โมระกรานต์)
ที่แท้คือการบันทึกครั้งที่สองนี่เอง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21-02-2016, 03:23:57 PM »
ราชาเสียงโห่ในยุคที่ผมจำได้ จะมีประกายเพชร  สรหงษ์-เมืองมนต์ สมบัติเจริญ-เพชร พนมร้ง ที่ร้องเพลงโห่คล้ายๆกันที่น่าสะสมไว้ ต้องขอขอบคุณผู้นำผลงานเพลงเก่าๆมาแบ่งปันเพื่อนสมาชิก