ผู้เขียน หัวข้อ: ริปผ่านซีดี...  (อ่าน 2275 ครั้ง)

ริปผ่านซีดี...
« เมื่อ: 28-08-2013, 03:46:39 PM »
วันนี้มีมาให้ระดมความคิดหน่อยครับ..
เผอิญผมไปสอยเครื่องเล่นเลเซอร์ดิสก์มาตัวนึง ปรากฏว่ามันขับซีดี ดีกว่าเครื่องเล่นซีดีที่ผมมีอีกแน่ะ...
เลยเกิดคำถามว่า เอ...ระหว่างเราใช้การแปลงไฟล์ CDI เป็น WAV รึว่า MP3 กับ เราริปเพลงจากซีดีผ่านปรี
อันไหนจะดีกว่ากัน ใครเคยทำรึมีความเห็นอย่างไง ช่อยชี้แนะหน่อยครับ
(ห้ามตอบว่า ให้ผมลองทำดูเองนะครับ..  :SKJ_1_24:)

Re: ริปผ่านซีดี...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28-08-2013, 05:21:30 PM »
 :SKJ_7_03: :SKJ_8_12: มาแนเฉยๆนะพี่เขียง อยากมีส่วนร่วม :SKJ_5_02:

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28-08-2013, 06:39:21 PM »

ผมไม่เคยใช้เลเซอร์ครับท่านเขียง เลยไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ในทางปฏิบัติแล้ว
เลเซอร์จะให้เสียงดีกว่า เครื่องเล่นซี ดี ทั่วไป ยิ่งแบรนด์เนมด้วย เสียงไปสุดกู่เลย
ช่วงที่เลเซอร์เริ่มออกมักมีแต่ของแบรนด์เนม ไม่มีเครื่องจีนออกมาเพ่นพ่านเช่นทุกวันนี้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28-08-2013, 09:18:19 PM »
หมอสั่งให้นอนหัวค่ำ ผมตอบสั้นๆ ให้ผมลองทำดูก่อนได้ไหม?
อ้าว..ห้ามไว้นี่ .. งั้น นั่งเทียนตามมุมที่ผมมอง นะ

หากสิ่งที่ ท่านเขียงต้องการ คือ ไฟล์ดิจิตอลเพลง ล่ะก้อ
การริปผ่านโปรแกรมคอมใดๆ ออกมาเป็น .WAV (ณ.ปัจจุบัน) ผมว่าเพียงพอแล้ว
ผมถือว่าตรงนี้ มันง่าย ที่เราจะเอา WAV ไปปรุงแต่งเสียงด้วยโปรแกรมใดๆ หรือ D/A ใดๆ ให้ดีเหมาะกับ System ใดๆ อีกก็ได้
เท่ากับว่า ไฟล์นั้นยังมีความหยุ่นเหลืออยู่ เพราะถอดรหัสดิจิตอลจากซีดีนั้นๆ (เกือบ) 100%

แต่หาก ท่านเขียง ฟังเสียงซีดีโดยใช้เลเซอร์ขับแล้วบอกว่าได้เสียงดีกว่าเครื่องเล่นซีดีทั่วไปนั้น
แล้วคิดต่อไปอีกว่า แปลงสัณญาณเสียงที่ได้จากเลเซอร์มาเป็น WAV อีกที เพราะฟังว่า เพราะดี
ผมถือว่า ไฟล์ WAV ที่ได้ตรงนี้เสียงดี แต่ผ่านปรีของเครื่องเลเซอร์มาแล้ว..จึงดี
เท่ากับว่า ไฟล์นี้เสียงดีกว่าแน่ๆ (เพราะไดรเวอร์ของเครื่องเลเซอร์ คุณภาพสูงกว่าเครื่องเล่นซีดี ที่มีอยู่) แต่เริ่มมีความหยุ่นน้อยกว่าแบบแรก เพราะมี effect จากตัวขับเลซอร์เข้าร่วมแล้ว

สมมุติว่าผมเป็นท่านเขียง
ถ้าฟังเพลงจากแผ่นซีดี ผมเลือกใช้เลเซอร์ขับเพื่อฟัง
แต่..ถ้าต้องเลือกเก็บไฟล์ หรือฟังจากไฟล์ ผมเลือกใช้ไฟล์ที่ถอดรหัสตรงๆ โดยไม่ผ่านอนาลอกที่ได้จากเลเซอร์ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29-08-2013, 11:34:23 AM »
ขอบคุณครับ ผมก็คล้อยๆแนวพี่อาทิตย์นี่แหละ..
ตอนนี้รู้สึกอยากได้อีควอมาลองเปลี่ยนอีกซักตัว
อืมม์ รบกวนถามพี่อาทิตย์ กูรูด้านไฟฟ้าสื่อสาร อีกซักสองข้อ..
ข้อแรกคือ ผมซื้ออีควอ แบบ ปรับทีเดียว ไม่ได้แยกปรับซ้ายขวา มีอะไรแนะนำมั้ยครับ (ที่ซื้อเพราะ มันมีหลายอินพุท ตัวเดิมมันอินพุทเดียว เดี๋ยวนี้ฟังเสียงไม่ผ่านอีควอมันออกแข็งๆ คำแสงเคยบอกว่า อย่าฟังผ่านอีควอ เพราะจะติดหูอีกหน่อยกลับมาฟังผ่านปรีอย่างเดียวจะไม่ชอบ แล้วมันก็จริงๆ)
ข้อสอง ความแตกต่างของ อนาล็อค(วีดีโอ) กับ เอสวีดีโอมันเป็นอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29-08-2013, 12:58:23 PM »
ขอบคุณครับ ผมก็คล้อยๆแนวพี่อาทิตย์นี่แหละ..
ตอนนี้รู้สึกอยากได้อีควอมาลองเปลี่ยนอีกซักตัว

ถ้าประสงค์ฟัง.. คือฟังอย่างเดียวล่ะก้อ ซื้อมาเถอะครับ มันช่วยเรื่องเสียงได้เยอะ สนุกดีด้วย
แต่.. ถ้าประสงคฺ์.. ถ่ายเสียง(ริป) จากแผ่นเสียงล่ะก้อ นี่แล้วแต่ชอบนะ ว่าคิดเก็บไฟล์แบบ pure สุดๆแค่ไหน
ตอนริป..ผมมีแนวคิดแค่ว่า ริปด้วยอุปกรณ์ช่วยเรื่องเสียงน้อยชิ้นที่สุดเท่าที่จะทำได้ ครับ

เป็นผมไม่มีตังค์ซื้ออุปกรณ์เครื่องเสียงแพงๆตะหาก คืออยากแบ่งไปซื้อกล้องดีๆสักตัวน่ะครับ
และ..อาจเพราะ โปรแกรมคอมฯ ด้านเสียง รุดหน้ามาก เราได้ไฟล์ที่ผ่านอุปกรณ์น้อยชิ้นที่สุดเท่าไร ยิ่งทำให้เราปรับปรุงง่ายเท่านั้นครับ
ส่วนไฟล์ที่ผ่านปรี ผ่านอีควอ หรือผ่านการปรุงมามากๆแล้ว มันแก้ไขเสียงยากแล้วครับ
แม้หลายคนบอกว่า เล่นผ่านปรี ผ่านอีควอ จริงๆเสียงน่าจะดีกว่า แต่..ถ้าเป็นแนวลูกทุ่งเก่าๆ นี่พิสูจน์ยากนะ
จะวินจะเทจแค่ไหน ยังไง๊..ยังไง ไฟล์ที่ผ่านอุปกรณ์น้อยกว่า ก็ยืดหยุ่นมากกว่าอยู่ดี เมื่อ่เราเปลี่ยน System น่ะ
ส่วนว่า ใช้โปรแกรมช่วย แทนอุปกรณ์จริง แล้วจะได้เสียงดีคุ้มค่า หักลบกันแล้ว.. ได้เช่นไร นี่แล้วแต่บุคคลน่ะครับ

.. เฉพาะไฟล์เสียง..นี่ไม่รักแบบจูบปากกันได้ ไม่กล้าบอกเช่นนี้นะ..

อืมม์ รบกวนถามพี่อาทิตย์ กูรูด้านไฟฟ้าสื่อสาร อีกซักสองข้อ..
ข้อแรกคือ ผมซื้ออีควอ แบบ ปรับทีเดียว ไม่ได้แยกปรับซ้ายขวา มีอะไรแนะนำมั้ยครับ (ที่ซื้อเพราะ มันมีหลายอินพุท ตัวเดิมมันอินพุทเดียว เดี๋ยวนี้ฟังเสียงไม่ผ่านอีควอมันออกแข็งๆ คำแสงเคยบอกว่า อย่าฟังผ่านอีควอ เพราะจะติดหูอีกหน่อยกลับมาฟังผ่านปรีอย่างเดียวจะไม่ชอบ แล้วมันก็จริงๆ)

แบบปรับทีเดียว กับแบบปรับสองข้าง นั้น..ปรับสองข้าง ทำได้ละเอียดกว่า ดีกว่าครับ ยิ่งเพลงประเภทสเตอริโอ ที่เครื่องดีดตีชแนลนึง เครื่องสีเป่าอยู่อีกชแนลนึง เผื่ออยากปรับข้างใดข้างหนึ่งไดครับ

ความเห็นของผม ส่วนตัว ผมมองว่า อีควอ..นั้น เป็นแค่อุปกรณ์ที่ใช้ช่วย แก้พื้นฐานความบกพร่องด้านเสียงในระบบ มากกว่าการทำให้ดีขึ้น
คือ มันช่วยแก้ไขเสียงให้ได้แนวที่เราต้องการต่างหาก เมื่อ..เราเปลี่ยน System เช่น ลำโพง / จะเห็นว่า พอเราเปลี่ยนลำโพง.. ก็ตรงดิ่งไปปรับ เกนอีควอ อันดับแรก ทุกทีใช่ไหม?
ลองทบทวนดูเต๊อะ เพลงเดียวกัน พอต่างลำโพง ก็ปรับอีควอช่วย..ต่างกัน อ้าว แบบนี้จะเรียกว่าทำให้ดีขึ้นได้ยังไง จริงไหม ..มันแก้ความแตกต่างของการผลิตลำโพง ให้มาตรงกับที่เราต้องการตะหาก

ข้อสอง ความแตกต่างของ อนาล็อค(วีดีโอ) กับ เอสวีดีโอมันเป็นอย่างไรครับ

อนาลอก ? ท่านเขียง คงหมายถึงแจ๊ค RCA ขั้วสีเหลือง กระมัง ส่วนเอสวีโอ คงหมายถึงขั้วที่คล้ายแจ็คเม่าท์กลม แบบ PS/2 กระมัง
อนาลอก วิดีโอ นั้นเป็นการรวมสัณญาณภาพ ไว้ในเส้นเดียวกัน
ส่วน เอสวิดีโอ นั้นรู้สึกจะ แยกความเข้มละเอียดกับสีของภาพ ออกจากกัน
ทำให้ สัณญาณที่ได้จาก เอสวิด๊โอ ดีกว่า อนาลอควิดีโอ ทั่วไป

เอสวิดีโอ นี่มันไม่น่าสนใจแล้วนี่ครับ อย่าย้อนไปเล่นอีกเลย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29-08-2013, 01:06:13 PM »
หงะ..คือไอ้เจ้าเลเซอร์มันมีช่องต่อภาพแค่สองสัญญาณน่ะครับ เลยอยากรู้ว่าจะต่ออันไหนดี...

ส่วนไอ้ที่ว่า พอเปลี่ยนเครื่องเสียงส่วนไหนทีไรก็ตาม ต้องปรับอีควอทู๊กที...อันนี้เรื่องจริงผ่านจอเรยครับ.. :SKJ_1_24:

ขอบคุณครับ เดี๋ยวมีคำถามใหม่ วันนี้กะว่าจะถามทั้งวัน...  :SKJ_1_09: