ผู้เขียน หัวข้อ: กาเหว่า เสียงทอง - กาเหว่า  (อ่าน 3942 ครั้ง)

กาเหว่า เสียงทอง - กาเหว่า
« เมื่อ: 29-08-2013, 10:37:46 PM »
เห็นบอกมาว่า แผ่นนี้สี่พันห้า..เพราะหน้ามืด บ้า อยากฟังขึ้นมา ก็เลยซื้อมาเล่นๆงั้นๆแหละ พี่อาทิตย์
อ้อ..อื้ม.. ขอให้รวยยิ่งๆขึ้นและช่วยเกิดอยากฟังบ่อยๆนะ..ท่าน นายกเล็ก  :SKJ_1_19:

กาเหว่า เสียงทอง - กาเหว่า (V33)
<a href="http://www.swfcabin.com/swf-files/1378003698.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.swfcabin.com/swf-files/1378003698.swf</a>
Sample : 96 kbps

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01-09-2013, 10:27:56 AM โดย อาทิตย์อุทัย »

Re: กาเหว่า เสียงทอง - กาเหว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30-08-2013, 08:49:33 AM »

นักร้องที่ผมชื่นชอบอีกท่านครับ ในแนวร่องเสียงของ คุณพ่อไวพจน์ เพชรสุพรรณ
แต่ท่านออกจะหวานกว่าครับ ท่านเคยไปสมัครกับวงพ่อไวพจน์ แต่..เขาไม่รับท่าน
ไว้เพราะว่าไปมีร่องเสียงเดียวกัน ท่านได้เสียชีวิตไปเมื่อปีก่อน ด้วยวัยยังไม่ถึง 70 ปี
ขอบคุณครับกับเพลงน่าฟัง. และเสียงดีๆ....ที่..ไม่ใช่เพียงแค่มี
แต่ต้องใส่ใจในกระบวนการคัดสรรคุณภาพด้วย
ขอบคุณครับผม

Re: กาเหว่า เสียงทอง - กาเหว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30-08-2013, 01:11:05 PM »
 :SKJ_7_01: เพลงเพราะจัง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30-08-2013, 05:29:36 PM »
:SKJ_7_01: เพลงเพราะจัง

จริงอย่างที่ป้านกว่าครับ  ผมมีแผ่นก็ยังไม่เคยฟังด้วยเวลาจะหยิบจับเครื่องเล่นไม่ค่อยมีฝุ่นจับเครื่องเต็ม ส่งมาให้ป๋าริปดีกว่าป่าบอกว่านานนะเพราะมีเวลาน้อย
ในแต่ละวันยุ่งอยู่กับงาน นานเป็นนานสิครับก้ไม่ได้เร่งอะไรนี่นา ชุดนี้หรือชุดไหนๆป๋าริปแล้วแบ่งปันให้สมาชิกได้นะครับบบ 
ขอบคุณที่สละเวลามานั่งปวดหลังริปเพลงให้ฟัง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30-08-2013, 09:23:30 PM »
ขอฟังด้วยคนเด้อ ส่งไปป๋าอาิทิตย์ริปแล้วเหรอ
เพลงเพราะดีครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30-08-2013, 10:05:05 PM »
วันนี้ผมได้คุยกับคุณสันติ ถึงคุณภาพเพลงที่พวกเราริปกัน
คือ..ไม่มีใครทำเรา เป็นเราทำตัวลำบากกันเอง เห็นจะๆว่า มันมีจุดบกพร่องแยะมาก แม้แต่เพลงนี้ก็ตาม

ผมขอพักงานริปสักระยะ เพื่อหาจุดต้นเหตุ จนกว่าจะหาจุดบกพร่องเจอ วันนี้ตั้งแต่เย็นมาแล้ว หาจนหัวหมุนว่าเกิดจากอะไร?
เสียงรบกวนดังกล่าว เปลี่ยนเทิร์นเปลี่ยนโฟโนทั้งหลอดและไม่หลอด ทั้ง EI ทั้งเทอร์ลอย จนปวดกะเอวแล้ว ก็ไม่หาย
ทำเอง ก็ต้องแก้ไขเอง เออเอง .. แก้ไขได้เมื่อไร แล้วเรามาเจอกันใหม่ อีกทีครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31-08-2013, 06:56:12 AM »
เรื่องการริปเพลง สมาชิกที่ฟังผลงานที่เราริปออกมาทุกคนจะออกมาทำนองเดียวกัน เสียงมากครับ เสียงดีค่ะ  ทั้งนั้น แต่คนริปอย่างเรา ว่าไม่มีดี เสียงไม่เพราะ เสียงไม่อิ่ม ขาดมิติ  "แต่เพลงนี้สำหรับผมแล้วเสียออกมาดีครับ" แผ่นนี้เคยคุยกับเสี่ยเล็กแล้วว่าจะลองริปดู แต่ช่วงนี้ริป แผ่น 45 ให้เสี่ยเล็ก อีกอย่างแผ่นนี้ราคาได้มาก็สูงพอสมควร เลยไม่กล้านำแผ่นมาริปอีกอย่างฝีมือไม่ถึง  ผมเองก็เช่นกัน อุปกรณ์ที่มีคิดว่าดีแล้ว แต่เราหาจุดไม่เจอ  ถามสมาชิกที่ริปคิดว่าออกมาดี ก็ยุให้แต่เปลี่ยนหรือเพิ่มอุปกรณ์ แต่ผมคิดว่าเราน่าจะมองที่อุปกรณ์ที่เรามีอยู่ก่อน ลองจับๆๆลูบๆๆคลำๆๆให้ตรงจุด เหมือนอย่างที่ป๋าว่านั้นล่ะ จนปวดเอว ปวดหลัง ยังไม่เจอ  แต่คิดว่าตัวเองทำออกมาดีที่สุดแล้วครับ..

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31-08-2013, 07:49:27 AM »
เอิ๊กๆ.. คุณอดุลย์ แบบว่าปวดเอวปวดหลัง ยังไม่เจอ..พักเด๋วก็หาย
นี่ นี..ปวดใจด้วยนะ เราน่ะ เสียเวลาเสียตังค์ยังริปไม่ได้ดั่งหวัง บางทีก็น้ำท่วมปาก นี่สิแสบ

ผมกะคุณสันติ คุยกันบ่อย จนมีคำว่า "สุดโต่ง" ไม่รู้ว่าผมหรือพี่นี่ใช้ให้กันและกันก่อน เมื่อวานที่จริงผมขอเลยว่า เออ..ผมคงไม่แก้แล้วนะ ขึ้เกียจแก้ พอตกเย็นทำใจไม่ได้ หาเรื่องลำบากใส่ตัวอีกแหละ ยกขึ้นก้มลงมาก เนื้อตัวมันชราขึ้นพอปวดเอวปวดหลัง ก็มาบ่นให้ฟังตามประสา

เรา (บ้า)เล่นขนาดชอบเอาไฟล์ไปตรวจกันเลย เด๋วนี้ก็ยังทำประปราย แต่พูดไม่ออกเพราะ เพลงลูกทุ่งที่ทำเป็นแผ่นเสียงนี่สุดสารพัดพิษ แต่ละเพลง ราวว่าเราต้องหาจุดที่เหมาะกับมันทุกเพลงไป แนวเล่นของคนริปเพลงมันก็ต่างกัน แผ่นในมือเพลงเดียวกันหากคนละล๊อต เสียงยังดีไม่เท่ากันเลย ผมเจอออกบ่อย เหล่านี้มันปัจจัยที่เราไปแก้ไม่ได้ มันเป็นอยู่ก่อนแล้ว

แต่ที่ผมเจอและรู้อยู่แก่ใจ ..คือ ...ผมแย่หน่อยตรงที่มันฮัมที่ความถี่สูงๆ น่ะ เทิร์นกี่เครื่องโฟโนกี่ตัว เหมือนกันหมด ที่ผมไม่พอใจผลงานริปผมเองก็ตรงนี้ หากผมหาจุดยังไม่ได้ ผมก็ไม่ควรริปเพราะมันจะเสียเวลาป่าวๆ ต้องหาทางแก้ก่อน จึงบอกว่าขอพักริปน่ะ

---

มีจุดเล็กๆ ที่พวกเราเคยยึดปฏิบัติมา คือแบบว่าแผ่นของพวกพ้องกันให้มาริป จะเที่ยวแจกสุ่มสี่ห้าหก นี่ไม่ได้ เต็มที่ก็ได้แค่ฟังติดจิงเกิล ตรงนี้คุณสันติ ก็ยึดให้เป็นตัวอย่างปฎิบัติตามกันเสมอมา แต่กรณีนี้ ที่คุณเมืองเพชรออกมาชี้แจงเองแล้วว่า แบ่งปันได้ตามควร ผมคิดว่า คุณเมืองเพชรมีน้ำใจดีมากครับ เพราะเป็นคำจากเจ้าของแผ่น (แห่งชาติ..55) เอง แต่มั่นใจได้เลยว่าผมก็ไม่แจกแบบเจ็ดแปดเก้าแน่ ขอขอบคุณคุณเมืองเพชร ณ.ที่นี้อีกครั้ง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31-08-2013, 01:41:35 PM »
วันนี้ผมได้คุยกับคุณสันติ ถึงคุณภาพเพลงที่พวกเราริปกัน
คือ..ไม่มีใครทำเรา เป็นเราทำตัวลำบากกันเอง เห็นจะๆว่า มันมีจุดบกพร่องแยะมาก แม้แต่เพลงนี้ก็ตาม

ผมขอพักงานริปสักระยะ เพื่อหาจุดต้นเหตุ จนกว่าจะหาจุดบกพร่องเจอ วันนี้ตั้งแต่เย็นมาแล้ว หาจนหัวหมุนว่าเกิดจากอะไร?
เสียงรบกวนดังกล่าว เปลี่ยนเทิร์นเปลี่ยนโฟโนทั้งหลอดและไม่หลอด ทั้ง EI ทั้งเทอร์ลอย จนปวดกะเอวแล้ว ก็ไม่หาย
ทำเอง ก็ต้องแก้ไขเอง เออเอง .. แก้ไขได้เมื่อไร แล้วเรามาเจอกันใหม่ อีกทีครับ

นี่เป็นความรู้สึกของผู้ริปทุกท่านที่อยากรังสรรค์ผลงานให้ออกมา แบบชนะใจเราก่อน
หลายครั้งที่ผมเจอตำหนิเช่น เสียงฮัม, ฮิส...หรือมีการรบกวนของเสียงแปลกปลอมเข้ามาในระบบ
(ฟังโดยการใช้เฮดโฟน)ทำให้รู้สึกเครียด เลยต้องรื้อกันเป็นเวลาข้ามวัน เลยสงสัยหม้อแปลงก่อน
จะ  IE  หรือ เทอร์รอยล์ ก็แลัวแต่ เริ่มต้นจากการจัด หม้อแปลงให้ออกห่างจาก ปริ๊นท์ เซอร์คิตบอร์ด
หรือกราวด์ลูป นี่เป็นปัญหาของผู้ที่ไม่ยอมอยู่นิ่ง และไม่ยอมปล่อยปัญหาให้ผ่านเลยไป
บางครั้งก็เลยไปถึงข้อสงสัยว่า... หลอดที่ใช้อยู่มีปัญหารึเปล่า ลองซะหลายยี่ห้อ เขาขาย 12AX7
สำหรับปรีโฟโนก็สงสัย ซื้อเข้ามาทดลอง GE บ้าง Tele บ้าง นั่นเป็นเรื่องเล่าสู่กันสำหรับผู้ที่ชอบริป
แผ่นดำ  แต่ยังไม่ใช่แค่นั้นอาจจะถึงขั้นรื้อเทิร์น มาเปลี่ยนสายสัญญาณกันใหม่
ผมยังต้องรื้อ Lenco L 78 หลายครั้งแต่หาสาเหตุการฮัมขณะวางเข็มไม่เจอเหมือนกัน.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01-09-2013, 10:28:53 AM »
เดอะโชว์มัสโกออน   :SKJ_4_96:

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01-09-2013, 11:41:52 AM »
 :SKJ_7_03: พวก perfectionist  คุยกัน ปวดหัวฉิบเป๋ง :SKJ_1_17: ยกทุกอย่างให้นกแล้วก็สอนริปก็หมดเรื่อง จะเป็นโสมประภาเฝ้าแผ่นและริปเพลงให้ฟัง :SKJ_1_80: :SKJ_1_80:
แต่คนสอนริปขอเลือกเองนะ ;D :SKJ_8_12:

อย่ามัวยกเทิร์นขึ้นเทิร์นลงกันอยู่นะพี่ ให้ไวให้วิ่ง ยังมีเพลงแก้อีกเป็นแสนเพลงที่ยังไม่ได้ฟัง :SKJ_7_03:
ด้วยรักนะ จุ๊บ จุ๊บ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01-09-2013, 07:05:20 PM โดย นก ใกล้รุ่ง »