ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์ พื้นฐานที่ต้องมีในการริปเพลงจากแผ่น...  (อ่าน 5871 ครั้ง)

ในการริปเพลงจากแผ่นแต่ละครั้งต้องลงทั้งทุน ทั้งแรงใจ ทั้งเวลา
แล้วอุปกรณ์ พื้นฐานที่ต้องมีในการริปเพลงจากแผ่นในแต่ล่ะครั้ง
ต้องมีหรือเตรียมอะไรบ้างครับ อุปกรณ์เสริมแบบพื้นฐานอย่างไรบ้าง
...
:SKJ_1_10: :SKJ_1_10:

สตางค์ เป็นหลัก เลยครับ ท่านประชาธิปไตร  :SKJ_7_03:

การเลือกอุปกรณ์แต่ละชิ้นนั้น มันจะถูกแนวเพลงและยุคของเพลงนั้นๆ เป็นตัวกำกับครับว่า ควรเลือกแบบไหน ยี่ห้อไหน รุ่นไหน
อุปกรณ์ ราคาสูงกว่ามักจะให้เสียงที่ดีกว่า แต่ก็ไม่แน่นักนะว่าแพงกว่าจะดีกว่าไปทุกอย่าง
ลองดูตัวอย่างเสียงได้ ที่นี่ http://www.sakidjai.com/index.php/topic,4109.msg29303/topicseen.html#msg.0  ก่อน
ผมใช้หัวเข็มตัวเดียวกัน ทั้งๆที่เทิร์นตัวหลังราคาถูกกว่าเทิร์นตัวแรก มากมาย แต่ตัวหลังได้เสียงโดยรวมนิ่มกว่าตัวแรก (ซึ่งน่าจะเหมาะกับลูกกรุงมากกว่า) ดังนี้เป็นต้น

ผมจึงคิดว่า พื้นฐานขั้นต้นจริงๆก่อนตอบว่า อุปกรณ์การริปเพลงมีอะไรบ้างนั้น น้องอธิปตอบตัวเองให้ได้ก่อนว่า ตัวเราชอบเพลงแนวไหนแน่ครับ ส่วนอุปกรณ์มีอะไรบ้างนั้นเตรียมเงิน  เตรียมแรง เตรียมใจ เตรียมเวลา ให้พร้อมบุกทุกเมื่อครับ..

เทิร์น, เข็ม, ปรีโฟโน, .....ยันลำโพง ถ้าน้องอธิปสนใจถาม คงมีพวกพี่ๆ มาตอบบางแง่มุม ตามถนัดทีละชิ้นไปครับ

:SKJ_1_86: สงสัยเราจะได้นักริปรุ่นไลท์เวตมาประดับวงการในไม่ช้านี้ใช่ไหมน้องอธิป O:-)

DJ_SANG

อุปกรณ์พื้นฐานคือ....หูครับ
ตอนริปจะได้ฟังเสียง

มันไม่ยากหรอกครับ ว่างๆก็เข้ามาหาอยู่ไกล้ๆกันแค่นี้เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18-09-2013, 09:23:43 PM โดย พ่อใหญ่คำแสง »

อยากให้น้องอธิปหันมาทดลองริปด้วยตนเอง  ไม่ยากเลย ขอให้มีเทิร์น
มีปรีโฟโน มีเวลา มีความตั้งใจจริง   หมั่นฝึกฝนเรื่องการเซ็ทเทิร์นการ
วางน้ำหนัก  การเลือกชนิดของหัวเข็มให้แมทช์กับโฟโน... ที่สำคัญคือ
ความชอบ จะนำไปสู่ความตั้งใจและจะนำผลงานดีๆออกมา อยากมีคน
ใหม่ในวงการมาเสริมให้มากๆ.หากติดปัญหาอะไรโทรปรึกษาผมได้ครับ
เพราะน้องอธิปเก็บแผ่นไว้มากพอสมควร

ให้เริ่มนับ 1 ไวๆครับ เดี๋ยว 2-3-4 จะตามมา ประสบการณ์เริ่มจากที่ตัวเรา ค่อยทำค่อยถามเดี๋ยวเก่งแน่นอนครับ... :SKJ_4_96:

กูรู มาตอบกันแระ  กีรี มาตอบมั่ง 
เรื่องคุณภาพเสียง  อย่าเพิ่งสนใจมากเท่าไรครับ
การใช้เคื่องมือแพงๆ ไม่ได้ทำให้เสียงต่างกันตามราคาแบบบัญญัติไตรยางค์
ขึ้นอยู่กับกำลังทรัพย์และการวางเป้าหมาย

การไต่เต้าของผมนะผมเชื่อว่า เทิร์น ปรี ล้วนเป็นเรื่องรอง 
ผมว่าการจัดการซอฟแวร์ และตัวแผ่น น่าจะสำคัญสุด
แต่สำคัญกว่าคือ จูกะไห อันนี้ต้องเต็มเปี่ยมครับ

ยินดีกับอัศวินแผ่นดำอีกท่านครับ  :SKJ_4_96:

เอาหว่า น้องอธิป งานนี้พี่แต่ละคน คนละค่ายเพลง มาเม็นต์สุดกำลัง..
รีบๆมาถาม นะ ก่อนพวกพี่ๆ จะหมดแรงตอบ  :SKJ_1_19:

อุปกรณ์เสริม? เสริมแรกก่อนเริ่มริป  คือ ต้องเตรียมเป็นคนขี้สงสัย ให้รู้จักสังเกตมากๆแล้วถาม..อย่ามัวอุบไว้
AEC จะมาถึงแล้ว ขืนมัวลองผิดลองถูกอย่างรุ่นพี่ๆ .. น่ะ เปลืองทุน เปลืองเวลามากๆ  ...มากกกกก เกินไป

อุปกรณ์หลักที่ผมเน้นในการริป คือตัวเทิร์นเทเบิล ที่มีตัวให้เลือกอยู่มากมายหลายราคา
ซึ่งอาจต้องค่อยเพิ่มลำดับในการครอบครอง หรืออาจเล็งผลเลิศแบบครั้งเดียวจบ แต่ใน
ความเห็นผมแล้ว บางครั้งราคาก็เป็นเรื่องเว่อร์ที่จะได้ครอบครองของแพง เอาเป็นว่าให้
สภาพดีไม่ต้องซื้อมาซ่อมมาก  อีกอย่างก็ปรีโฟโน จะเอาแบบโซลิด หรือจะแบบหลอดก็
ตามความชอบ แต่พวกหลอดจะมีข้อบกพร่องหลายอย่าง ที่นักเล่นขยาดคือเรื่องฮัมเรื่องจี่
หากเขาทำมาไม่ดีถ้าคิดจะเล่นหลอดต้องแบบฮาร์ดวายร์ คือการเดินสายโยงที่ไม่ต้อง
อาศัยปริ๊นท์บอร์ดเซอร์กิต พวกนี้จะลดอาการฮัมได้ดีกว่าแบบลงปริ๊นท์ ที่ดูเรียบร้อยสวย
งาม..ลำดับถัดมาเรื่องสายสัญญาณ ก็ไม่ควรเล่นเกรดต่ำเกินไป แบบสวยแต่รูป ดึงเข้า
ออกไม่กี่ครั้งสายขาดใน สายด้อยคุณภาพมักให้อัตราการรบกวนที่สูง...ต้องเน้นคุณภาพ
ทีนี้..มาถึงเรื่องของซาวด์การ์ด ผมไม่แนะนำให้ใช้แบบติดมากับเมนบอร์ด ควรใช้แบบมี
คุณภาพสูงสักนิด  หรือแบบเอ็กเทอนัล 2 แชลแนล 4 อินพุท (เพราะต่ำกว่านี้เขาไม่ทำมา)
พวกนี้จะมีอิสระในระบบจัดการ เพราะไม่ต้องผ่านวินโดว์ของเครื่อง พร้อมทั้งลงโปรแกรม
ที่มีมากมายให้เลือก..ลำดับสุดท้ายก็คือแผ่นดำ ที่จะต้องคัดสรรเฉพาะแผ่นที่ดีๆ ที่ไม่ลาย
เหมือนรอยไก่เขี่ยมิฉะนั้นจะต้องเสียเวลามากมาย..   กับการขจัดเสียงไฟไหม้หญ้าคา
  ไม่ใช่คำเขียนจากกูรู  หรือกูรู้อะไรหรอก แต่เป็นการเล่าประสบการณ์งูๆปลาๆ จากงาน
ริปแผ่นแบบผิดๆถูกๆ ตามประสาชาวบ้าน อาจเป็นเรื่องราวเล่าสู่กันฟังมากกว่าครับ

งานเรื่องแผ่นเสียงอาจต้องใช้ประสบการณ์ที่เรียนรู้จากตัวเราเองให้มากที่สุด อุปสรรคต่างๆ
อาจเป็นครูสอนเราเมื่อเจอปัญหา ที่สำคัญคือ...ศาสตร์แขนงนี้ต้องมี ความพร้อม ทั้งเวลา
 ใจรัก ความรอบคอบ มีสมาธิและ ต้องใจเย็น

หลากหลายแนวคิด จากหลากมุมมองของนักริปแต่ล่ะท่าน ท่านใดมีเกร็ดอะไรน่าสนใจก็เล่าสู่กันฟังอีกนะครับ
ผมกำลังรวบรวม เป็นการบ้านในการศึกษาเลือกอุปกรณ์ต่อไป  :SKJ_1_08: 

จากที่พี่ๆแนะนำ อุปกรณ์หลักๆก็น่าจะไม่พ้น
-ตัวเทิร์นเทเบิล
-ปรีโฟโน
-สายสัญญาณ
-ซาวด์การ์ด
-โปรแกรมในเรื่องซอฟแวร์
 และสิ่งเหล่านี้ แต่ละท่านมีลักษณะการเลือกซื้อ หรือการเลือกนำมาใช้อย่างไรครับ

:SKJ_1_86: กลับมาจากฝึกงานจากเมืองเหนือก็ไปหาพี่แสงเลยน้องง่ายดี คนกันเองเชื่อได้ เพราะอธิบายคงยาว
แน่ๆ ที่สำคัญลุงๆไม่มีแรงแล้ว :SKJ_7_03: ชรา :SKJ_1_19: อธิบายมากเดี๋ยวหมากจืดอ่ะ

สงสัย?  น้องอธิป สำเร็จอรหันต์ ไปแล้ว  :SKJ_7_03: