ผู้เขียน หัวข้อ: มยุรี ภู่ระหงษ์ - กรวดน้ำคว่ำขัน  (อ่าน 3062 ครั้ง)

นักร้องเสียงหวานปนเศร้าจาก วงดนตรี  สุรพล สมบัติเจริญ ประมาณการว่าเพลงนี้
ถูกบันทึกเสียงราวปี พ.ศ. 2505 นักร้องท่านนี้มักจะมีแนวการร้องในแนวตัดพ้อ
ผิดหวัง จัดว่าเป็นนักร้องฝ่ายหญิงที่เสียงดีมากอีกท่านหนึ่ง หากจะพูดว่าแผ่นเสียง
โคลัมเบียแผ่นนี้เป็นแผ่นที่หายาก ก็คงไม่พร่ำเพรื่อ กับคำว่าเพลงหายากครับผม

มยุรี  ภู่ระหงษ์ - ตรวจน้ำคว่ำขัน

<a href="http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_Mayuree.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_Mayuree.swf</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11-08-2018, 11:18:36 AM โดย สันติ ยะลา »

Re: มยุรี ภู่ระหงษ์ - ตรวจน้ำคว่ำขัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29-09-2013, 01:46:45 PM »
 :SKJ_1_86: เพลงนี้คุณมยุรีร้องเสียงนิ่งมากเลยนะคะ เพลงร้องยากมากนกเคยพยายามร้องจนถึงตอนนี้ก็ยังร้องไม่ได้
เพราะไม่สามารถประคองเสียงให้นิ่งได้เพี้ยนเสียหลายท่อน
ขอบคุณพี่สันติ ยะลาที๋ริปเพลงดีๆมาให้ฟังค่ะ

Re: มยุรี ภู่ระหงษ์ - ตรวจน้ำคว่ำขัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30-09-2013, 06:54:43 AM »
ยิ่งนานวันเข้า ผมยิ่งนึกหน้านึกเสียงนักร้องเก่าๆ ไม่ออกเลย
นักร้องพวกนี้ ก็รู้จักจากซีดี ครั้นมาเล่นเว็บก็เห็นมีรูปนักร้องที่ไม่เคยเห็นมาให้เห็นหน้าค่าตาอยู่บ้าง

ขอบคุณครับพี่ เพลงดูมีค่าในการฟังมากขึ้น..เพราัะ..มาตราฐานงานริปมีความปราณีตสูง น่ะ  :SKJ_8_01:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06-10-2013, 09:31:28 AM »
เพลงไพเราะมากครับ ขอบคุณครับพี่

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02-11-2015, 02:48:49 PM »
ว้าวเพลงหายาก ยังพอหาฟังได้อยู่ ถ้าลิงค่ไม่เสียไปก่อนนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03-11-2015, 10:11:23 AM »
ว้าวเพลงหายาก ยังพอหาฟังได้อยู่ ถ้าลิงค่ไม่เสียไปก่อนนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ขอบคุณครับ..คุณหนุ่มโรแมนติก ที่ให้ความสนใจกับผลงานเพลงเก่าๆ เล่าอดีต
ที่บ้านสะกิดใจ  คือแหล่งเดียวที่ให้ความชัดเจน กระจ่าง ในเรื่องเพลง และต้น
ฉบับที่มาของเพลง. หลักฐานที่เพียบพร้อม อีกทั้งไฟล์เพลงหายากที่กระจายไป
ตามแหล่งต่างๆ ส่วนหนึ่งมาจากที่นี่ครับ เพราะที่นี่คือแหล่งผลิตต้นน้ำ.
  ผมว่างเมื่อไร จะจัดการวางใหม่ให้ฟังนะครับผม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03-11-2015, 05:53:07 PM »
พี่สันติมาทำให้ของขึ้น ขอหน่อยเห็นบางคนเอาเพลงจากซีดีมาให้ฟังแล้วก็ไปดูแผ่นที่เขาขายกันบ้างหรือไม่ก็อาจแอบมาดูที่นี่ แล้วเที่ยวบอกชาวบ้านว่าเพลงมาจากแผ่น 78แผ่นโน้นแผ่นนี้ แหมเป็นกูรูกูรู้ แบบถูกๆผิดๆ ขี้หกทั้งเพ เพลงจากซีดีก็บอกว่าจากซีดี แล้วถ้าเขาไม่ให้เล่นเพราะเรื่องลิขสิทธิ์ก็อย่าเอามาเล่นเลยค่ะอย่าไปเที่ยวโมเมว่ามาจากแผ่นสปีดโน้นสปีดนี้ ในความรู้สึกของคนบางคนอาจไม่เป็นไร แต่ในความรู้สึกของคนเล่นแผ่นจริงๆ มันดูเป็นคนไม่มีราคา

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04-11-2015, 06:12:33 PM »

ผมจัดการทำใหม่ และวางลิงค์ใหม่ ไม่มีข้อจำกัดใดๆ ไม่เป็นสมาชิกก็รับฟังได้ครับ

Re: มยุรี ภู่ระหงษ์ - กรวดน้ำคว่ำขัน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04-11-2015, 07:54:37 PM »
ขอบคุณครับพี่ :SKJ_8_98: