ผู้เขียน หัวข้อ: เทียนชัย สมยาประเสริฐ - รักพี่เสียดายน้อง  (อ่าน 2966 ครั้ง)

จากแผ่นครั่งสปีด 78 ที่ไม่ค่อยมีใครนำเสนอให้ฟัง...ในระดับความคมชัดสูง
เทียนชัย  สมยาประเสริฐ - รักพี่เสียดายน้อง

กดปุ่มเพื่อฟังเพลง
<a href="http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_TCS3.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_TCS3.swf</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24-09-2020, 08:30:19 PM โดย สันติ ยะลา »

เห็นทีแรกนึกว่า สองเพลงนี้ร้องแก้กัน ฟังไปฟังมา ป้าศรีสอางค์แกร้องแก้ เพลง รักพี่จงหนีพ่อของลุงยงยุทธ เชี่ยวชาญชัยซะงั้น
ที่ไม่มีใครกล้านำเสนอ คงเพราะเพลงหายาก ตั้งแต่เกิดมาก็เพิ่งเคยฟังครั้งนี้เป็นครั้งแรกจริงๆ และเท่าที่ทราบมาแผ่นครั่งริปยากสุดๆ
ริปชัดขนาดนี้คงไม่ง่ายนัก ขออนุญาติพี่สันติยะลาพูดแบบไทยๆ เพลงของลุงเทียนชัย ขอบคุณครับ

กล้าๆกลัวๆว่าจะตอบเพลงพี่สันติยังไฮ เอ้ย ไงดี  :SKJ_8_12: เอาตามแบบฉบับของนกแล้วกันนะคะ ครั้งแรกเลยคิดว่าเป็นเพลงแก้แต่พอฟังจบก็คิดว่าไม่ใช่เพลงแก้ค่ะ
เพราะเพลงรักพี่เสียดายน้องนั้นเป็นจังหวะสโลว์ ส่วนรักน้องต้องให้เกียรติเป็นจังหวะโบเลโร่ อ่านคำตอบของพี่สายัณห์ก็มีคำตอบคล้ายๆค่ะเพราะนกคิดว่าเป็นเพลงเกี่ยว
เนื่องกับเพลงรักพี่จงหนีพ่อเท่านั้นไม่ใช่เพลงแก้หากสังเกตุทำนองจะไม่เหมือนเพลงรักพี่จงหนีซะทีเดียว ทั้งนี้ทั้งนั้นเป็นความคิดของนกนะคะ ต้อง
ให้กูรูมาขานไขค่ะ

แต่ที่แน่ๆเสียงเพลงช่างไพเราะชััดเจนสมเกียรติภูมิค่ายเกียรติเมืองใต้
ปลายขวานแคว้นแดนสยามจริงๆค่ะ SKJ_2014_05 SKJ_2014_05

ขอบคุณพี่สันติ ยะลามากๆค่ะ

ชาดา

นับว่าเป็นบุญหูเหลือเกินที่ได้มาฟังเพลงที่มีความไพเราะมากขนาดนี้ ขอขอบคุณๆสันติมากค่ะ... :SKJ_8_01:

เห็นด้วยกับคุณนกเลยค่ะ  เพลงเสียงดีและไพเราะ น่าฟังมากนะคะ  ขอบคุณคุณสันติที่มีเวลานำมาวางให้ได้ฟัง ทั้ง2เพลง
ทำนองถูกใจมากค่ะเพลงนี้ 

มาขอฟังเพลงไพเราะ จากฝีมือครู ด้วยอีกคนค่ะ

ขอบพระคุณ คุณสันติ ค่ะ

เพลงไพเราะในระดับต้น ของคุณ เทียนชัย อีกเพลงที่น่าฟัง...จัดการซ่อมแล้วครับ

ชัดจริงๆครับพี่สันติ

เพลงเพราะดี  เสียงคมชัดลึกเด็ดขาด    น่าฟังที่สุดครับ

ว้าว ว้าว ว้าว โชคดีของผมอีกแล้ว
ขอบคุณพี่สันติครับ

ขอบคุณครับที่มาซ่อมเพลงให้ฟังทำให้ได้ฟังเพลงจากนักร้องดังเสียงดี

ซ่อมแล้วชัดขึ้นอีกระดับ ไร้การรบกวน