ผู้เขียน หัวข้อ: นิตยา เปิดปัญญา - บุญย้อนนอนฝัน ( แผ่นครั่ง..สปีด 78 )  (อ่าน 2934 ครั้ง)

หลายท่านอาจไม่เคยฟัง  เพราะว่าไม่ใช่ผลงานเพลงดัง แต่อาจตกสำรวจ

นิตยา  เปิดปัญญา - บุญย้อนนอนฝัน

<a href="http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/Nitt002.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/Nitt002.swf</a>

แก้ไขเมื่อ 16 ก.ย.. 61
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16-09-2018, 06:37:13 PM โดย สันติ ยะลา »

SKJ_2014_19.gif SKJ_2014_05 ทำไมเพลงนี้เพราะอย่างนี้คะพี่สันติ เพลงไม่ดังแต่ฟังติดหูครั้งแรกเลยค่ะ
เห็นชื่อครูเพลงที่แต่งเป็นครูเพลงและนักร้องที่นกชอบทำนองคำร้องแนวรำวงมากที่สุดคนหนึ่ง
ไม่ทราบพี่สันติมีแผ่นครั่งกี่พันแผ่นคะ จะคอยรอฟังจากพี่อีกนะคะ SKJ_2014_15.gif
ขอบคุณพี่สันติ ยะลามากๆค่ะที่พี่ทุ่มเททุกอย่างในเรื่องของบทเพลงเพื่อพวกเรา

ไปติดตามเรื่องอื่นที่ไม่ใช่เพลงซะนานเลยครับ
ตอนนี้ก็แผ่นเสียงกองพะเนิน ไม่ได้เปิดฟังเลย รวมทั้งม้นเทบอีก
มีทั้งที่เขาฝากมาให้ทำเป็นซีดีก็ค้างเพียบ

เห็นเพลงในสะกิดใจหลายเพลง แปลกๆ ไม่รู้จักอยู่ก็อีกมาก
กว่าจะชรา ก็ฟังกันไม่หมดแล้ว เพราะนับวันยิ่งมีออกมาให้เห็นอยู่ตลอด ไม่มีท่าทีจะหมด

เริ่มเพลงแรกก็เพราะอีกแล้ว ยืนยันได้เลย ว่า ลูกทุ่ง ลูกกรุง ของไทย ยังจะคงความอมตะไปได้อีกนาน

ดูเหมือนว่าเพลงนี้ไม่เคยฟังจริงๆครับทำนองคล้ายๆกับเพลง"ยิ้มแล้วหายเหนื่อย" ของนิยม มารยาท มากเลยหรือว่าจะเป็นเพลงแก้กัน ขอบคุณคุณสันติ ยะลามากครับที่นำเพลงหาฟังยากมาๆมาให้ฟัง

ก็ยังสงสัยอยู่เหมือนกันว่าทำนองคล้ายกันแต่เนื้อหามันดูเหมือนจะไม่แก้กันเลย จึงได้แต่สงสัยครับ ขอขอบคุณน้องนกมากครับที่เฉลย และแล้วก็ไม่ทำให้พี่ๆผิดหวังกับสมญานามที่เขาตั้งให้เป็น"เจ้าแม่เพลงแก้"จริงๆด้วย :SKJ_4_10: :SKJ_4_10: :SKJ_4_10:

มารู้จักคุณนิตยา เปิดปัญญา  ก็ตอนเริ่มเข้ามาในเวบเพลงและติดตามฟังมาเสมอค่ะ
มีหลายเพลงเลยค่ะที่ไม่เคยฟัง  แต่ทำนองเพลงก็คุ้นๆนะคะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

:SKJ_1_86: เห็นพี่สันติเข้ามาแว้บๆก็เลยลองค้นดูคิดว่าพี่ต้องเข้ามาซ่อมไฟล์เพลงแน่ ก็มาเจอกระทู้นี้ เสียงรอบนี้ดีกว่าเสียงรอบที่แล้วรายละเอียดเสียงชัดกว่าทำให้เพลงเพราะขึ้นอีก ขอบคุณพี่สันติมากค่ะที่เข้ามาแก้ไขให้ได้ฟังอีกครั้งหนึ่ง SKJ_2014_19.gif