ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีทำมือถือ iOS และ Andriod ให้เล่นไฟล์เพลงแฟลช (.swf)  (อ่าน 2286 ครั้ง)

:SKJ_1_22:การที่ iOS และ Andriod รุ่นใหม่ๆ ไม่รองรับไฟล์ Flash (.swf) แม้จะรู้คร่าวๆว่ามี Browser ที่รองรับแฟลช แต่แรกๆนั้นก็ไม่ราบรื่นนัก   
เรื่องนี้สะเทือนเว็บเพลงเก่าๆ อย่างที่พวกเราชาวสะกิดใจเล่นกันมาก เพราะเราชอบเพลงมีปุ่ม ในแบบของเราเอง
ขืนเป็นเช่นนี้ ช่องทางที่เปิดสู่โลกออนไลน์ของเพลงเก่าๆ ที่เป็น Flash (.swf) เริ่มหดตัวทุกที .. ทุกที สิ

SKJ_2014_01 มีแอป Browser ชื่อ PUFFIN ที่ทำให้ มือถือ iOS และ Andriod ให้เล่นไฟล์เพลงแฟลช (.swf)ได้ ได้ ดังนี้
มันมีตัวฟรีให้ทดลองใช้ แต่ แนะนำว่า ซื้อตัวเต็มใช้เลยดีกว่าครับ เล่นได้ลื่นปรื๊ดเหมือนเล่นจากคอมเลย

:SKJ_2_06: พอมีเจ้า Puffin นี้ ทีนี้สบายครับ เปิดฟังเพลงในสะกิดใจ ได้ทุกที่ แม้แต่บนที่นอน..
เล่าสู่กันฟัง เผื่อบางท่านที่ใช้ไอโฟน/ไอแพด/แท็บเล็ท/โน๊ต จะได้เล่นเว็บสะกิดใจ ราบรื่่นเต็มอิ่มกว่าเดิมครับ

อาทิตย์อุทัย 13-3-57
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11-09-2018, 11:31:33 AM โดย อาทิตย์อุทัย »

ขอบคุณนะคะป๋าที่มาบอกกล่าวเล่าสู่กันฟัง  แต่คนโลเทคอย่างป้่าจะทำเป็นรึป่าวคงต้องไปลองก่อนนะคะ  SKJ_2014_07
ถ้าลองแล้วเป็นยังไงจะมาบอกกล่าวนะคะ

ลองดูละกันครับท่านป้า  SKJ_2014_17.gif
ตอนสตีปจ๊อบ แกประกาศเลิกสนันแฟลชบน iOS และลามไปถึง Andriod ด้วย นั่นทำให้ผมเอง ชะงักการซื้อพวกไฮเทคมาใช้ ยอมโลว์เทคซะตั้งนาน เนื่องจากแฟลชบริโภคสเปคเครื่องค่อนข้างสูง (ตอนนั้น) แต่ตอนนี้ สเปค Mobile&Smart Phone สูงกว่าคอมตั้งโต๊ะของผมซะอีก จึงเล่นไฟล์แฟลชได้ลื่น อีกทั้งแอปก็พัฒนามากขึ้นด้วย เสียตังค์ค่าแอปนิดหน่อย เล่นได้คุ้มค่ามากครับ

:SKJ_7_03: ไม่มีเงิน บ่จี๊อ่ะ

ชาดา

ตอนเมื่อก่อนจะซื้อคอมวินโด 8 นี้ พี่อยากจะใช้คอม MAX มากกว่าแต่มาติดอยู่ที่เล่นแฟลชไม่ได้นี่แหละ
เพราะพีลองเล่นของลูกชายเข้ามาเล่นที่เวปที่เราเล่นนะแฟลชมันไม่ออก ถามลูกชายมันก็ไม่รู้เพราะมัน
ไม่ได้เล่นเหมือนเรา แต่ลึกๆนะเคยคิดว่ามันต้องได้เพราะโปรแกรมที่มันให้ก็มีเยอะ แต่ไม่รู้ว่าซื้อแอป
ใส่ได้ ถ้าอนาคตถ้าพี่อยากจะซื้อไอแพคแอปเปิ้ล ก็ซื้อตัวนี้ใส่ก็ได้ใช่ไหมคะ หัวข้อนี้ถูกใจพี่จริงๆ
เพราะพี่เป็นคนชอบเล่นแฟลช 
                                          :SKJ_8_01: SKJ_2014_11.gif

โห..ไฮเทคจริงๆ คนข้างๆเขาใช้แต่ผมไม่เคยใช้ จะว่าเชยก็ใช่ครับ.

พี่สันติไม่เชยหรอกครับ รอบข้างผม เขาก้มๆจิ้มๆกัน ของผมยังใช้รุ่นเก่าๆรับสายเข้าออกได้เท่านั้น อย่าว่าแต่เล่น swf บนมือถือไม่ได้
ไลน์กับเขายังไม่เป็นเลย แถมไอ้ แอ๊บ แอบๆอะไรอย่างที่ป๋าบอก ยังไม่เคยกระดิกหูเลย  :SKJ_1_43: มีอะไรให้ได้รับรู้แบบนี้ก็ดีนะครับ
อย่างน้อยเรื่องเทคโนโลยี่ม้นไปไวมาไว มีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยเกี่ยวกับไอทีมานำเสนอบ้าง เป็นการเปิดสมองคนเก่าๆแก่ๆได้ทันเด็กมันบ้าง

:SKJ_1_13: เจ้า Puffin ใช้กับ แอ๊ปเปิ้ล-ไอแพด ได้เลยครับพี่เขียว เพราะใช้ iOS ตัวเดียวกัน
แนะนำว่า ใช้ตัวเต็มเสียตังค์ (เงินไทย 100 กว่าๆ) เลยครับไม่ต้องไปลองตัวฟรี เพราะตัวฟรีมันทำงานไม่ครบจะพาเซ็ง เสียเวลาเปล่าๆ
พวกสาวๆเว็บนี้ ออกจะขี้เหนียว ทีซื้อโน่นนี่นั่นหลายๆพัน ซื้อได้ แต่แค่เจ้า Puffin ร้อยกว่าๆ ทำอ้างอิดออด ..  :SKJ_1_12:

ไว้มีโอกาส จะหากาแลคซี่ มาลองให้สักตัวครับ หรือท่านใดมี ช่วยลองแล้วเอาผลมาบอกหน่อยเฮ๊อะ  SKJ_2014_17.gif

:SKJ_1_13: เจ้า Puffin ใช้กับ แอ๊ปเปิ้ล-ไอแพด ได้เลยครับพี่เขียว เพราะใช้ iOS ตัวเดียวกัน
แนะนำว่า ใช้ตัวเต็มเสียตังค์ (เงินไทย 100 กว่าๆ) เลยครับไม่ต้องไปลองตัวฟรี เพราะตัวฟรีมันทำงานไม่ครบจะพาเซ็ง เสียเวลาเปล่าๆ
พวกสาวๆเว็บนี้ ออกจะขี้เหนียว ทีซื้อโน่นนี่นั่นหลายๆพัน ซื้อได้ แต่แค่เจ้า Puffin ร้อยกว่าๆ ทำอ้างอิดออด ..  :SKJ_1_12:

พาดพิงนะ จะฟ้องหมิ่นประมาทต่อศาลโลก  :SKJ_8_12: ไอ้ที่เขียนท่อนสุดท้ายอ่ะ

ลองเรียบร้อยแล้วค่ะป๋า  แม้จะเป็นของฟรีก็เวิร์คนะขอบอก  ... SKJ_2014_15.gif  ถ้าชอบจริงๆก็จะหาแบบเสียตังค์นะคะ  .. SKJ_2014_20.gif

ผมไม่มีเครื่อง Andriod ใช้ เลยต้องหา ขอยืม Galaxy S จากสาวๆ กะว่าจะลองหาตัวที่เล่นแฟลข ฟรีๆ ดีๆ ให้ตามที่รับคำไว้  ปรากฏว่า เขาใส่และเล่นแฟลช ได้อยู่แล้ว เลยต้องถอดแล้วใส่ อีกที 55 ..แล้วจึงเอามาบอกเล่า ว่ามันแหล่มจริงๆ

กลุ่ม.. Andriod .. ลองใช้ Baidu Browser ดูครับ
ใส่แล้ว ใฃ้เป็น Browser เปิดเว็บสะกิดใจ เข้าฟังเพลงที่เป็นแฟลฃ (.swf)

เข้าครั้งแรกแล้ว กดที่สัญญลักษณ์แฟลข แต่เล่นไม่ได้ ต้องใส่ "แฟลชปลั๊กอิน" ก่อน
โดยทำตามการร้องขอของโปรแกรม ตอบตกลง ไปเรื่อยๆ จนเสร็จ

ใส่ปลั๊กอิน เสร็จสมบูรณ์ เล่นแฟลช (.swf) ได้ปรกติ ตามรูป

*** หมายเหตุ
ูหากโดนบล๊อคตอนใส่ปลั๊กอิน ให้แก้การตั้งค่า (Setting) ดังนี้

ลองไปศึกษาเพิ่มเติมได้ครับ ที่นี่ https://play.google.com/store/apps/details?id=com.baidu.browser.inter&hl=th

ที่ยังรักและพยายามเล่นแฟลช อยู่ เพราะรู้สึกว่า
แฟลชให้อารมณ์เพลงเก่าๆออกแนววินเทจ ได้ดีกว่า Player ตัวอื่นๆ
และเพราะเราเลือกหน้าตามันได้อีกดัวย

ขอบคุณวิธีที่ป๋าอาทิตย์อุทัยนำมาฝาก ช่วยให้สะดวกในการฟังในโทรศัพย์มากเลยครับ
ช่วงหลังๆประสบกับปัญหาต้องเดินทางบ่อยๆ แล้วก็ไม่ค่อยพกพาโน๊ตบุ๊คติดตัว
จะใช้โทรศัพย์เล่นก็ไม่ค่อยสะดวก เพราะไม่สามารถเล่นแฟลชได้
ได้ชมแต่ภาพ  :SKJ_8_05:
 คราวนี้ก็ไม่ต้องกลัวล่ะครับ เดี๋ยวลงมือจัดการเลย