ผู้เขียน หัวข้อ: เพ็ญศรี พุ่มชูศรี - แม่ชีสาว ( แผ่นครั่ง..สปีด 78 )  (อ่าน 3972 ครั้ง)

ขอนำเพลงลูกกรุงจากแผ่นครั่งมาให้รับฟัง.. อีกเพลงที่หาฟังชัดได้ยาก
เพ็ญศรี  พุ่มชูศรี - แม่ชีสาว

<a href="http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_PenS.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_PenS.swf</a>

แก้ไขเมื่อ 21 ธ.ค. 61

เรือนผมหยิกงามสีดำสนิท  เคยรักเหมือนดั่งชีวิต   เคยเพ่งพิศเชิดชูใบหน้า
เคยหวีเฉิดฉาย      ยาวสยายปรกหุ้มคลุมบ่า        เคยรักและหวงหนักหนา
อนิจจาจะต้องขาดลอย

วงคิ้วกิ่วโค้งเหมือนวงจันทร์ครึ่ง  เคยงอนซ่อนเนตรคมซึ้ง  เคยพูดถึงยังตรึงน้ำถ้อย
เคยหวงสิ้นดี   ต่อจากนี้จะหวลละห้อย   คมมีดโกนกรีดขาดผล็อย
จะเหลือรอยประดับกาย
สูญสิ้นโสภา  จากสุดาดอกฟ้า เป็นดอกหญ้าเมื่อคราเขาหน่าย
เสียศักดิ์ศรี มีแต่อาย  อยู่ก็รังแต่ร่างกาย
ไม่พ้นตาข่ายโลกีย์เวรกรรม
โกนหัวห่มขาวทิ้งคาวหมองหม่น ตามรอยพระบาทเลิศล้น  เพื่อหลุดพ้นอารมณ์เบื้องต่ำ
ทรงศีลศรัทธา อุเบกขาภาวนาพร่ำ
ผิดพลั้งไม่หวังพลาดซ้ำ หลีกหนีกรรมมาบวชชี
โกนหัวห่มขาวทิ้งคาวหมองหม่น ตามรอยพระบาทเลิศล้น เพื่อหลุดพ้นอารมณ์เบื้องต่ำ

ทรงศีลศรัทธา อุเบกขาภาวนาพร่ำ
ผิดพลั้งไม่หวังพลาดซ้ำ หลีกหนีกรรมมาบวชชี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21-12-2018, 05:45:21 PM โดย สันติ ยะลา »

อืม เพลงเก่าแนวนี้ ไม่รู้จักเลยน่ะ แต่นักร้องน่ะ รู้จักครับ
ฟังแล้ว ริปออกมาเสียงดีมากครับ  แนวเพลงเหมือนเพลงประกอบละครเลยอ่ะ  :SKJ_8_01:

เพลงนี้เพราะมากๆอีกเพลงของเพ็ญศรี ตอนหลังรุ่งฤดี แพ่งผ่องใส ได้มาร้องอีกครั้ง แต่ก็สู้เสียงของของเพ็ญศรีไม่ได้เลย  :SKJ_8_01:

อย่าว่าแต่หาฟังได้ ที่ไม่ชัดยังหาไมได้เลย ไม่เคยฟังมาก่อนจริงๆเพลงนี้ คุ้นๆกับเวอร์ชั่นรุ่งฤดี ตามที่คุณเจษว่า
ไม่มั่นใจว่าจะเคยฟังหรือเปล่า ขอบคุณสำหรับเสียงชัดๆจากนักร้องต้นฉบับครับ  SKJ_2014_18.gif :SKJ_8_98:

เพิ่งเคยฟังค่ะคุณสันติ  เพลงของคุณเพ็ญศรี  มีเยอะมากนะคะ  ขอบคุณนะคะที่มีโอกาสได้ฟัง

เพลงลูกกรุงเก่าเพลงนี้ผมไม่เคยฟังมาก่อน ฟังแล้วก็ว่าดีนะชื่อเพลงเหมือนลูกทุ่งเลย   ขอบคุณมากครับที่ริปเพลงหายากมาให้ฟัง

ต้นฉบับเดิม ก่อนรุ่งฤดี แพ่งผ่องใส

ฟังจากแผ่นมันได้อรรถรสจริงๆครับ ขอบคุณน้ำใจครับ หาฟังยากจริงๆครับผม

อิอิ มาคอยค่ะ ฟังกี่ทีก็เพราะ ทำเสียงได้ชัดไม่มีตกมาตรฐานการริปของพี่ค่ะ :SKJ_8_01: SKJ_2014_21.gif

คุณเพ็ญศรีมีเพลงเพราะอย่างนี้ด้วยหรือครับขอบคุณท่านสันติด้วยครับ

:SKJ_8_98:ฉบับปรับปรุงใหม่ให้ความคมชัดทั้งภาพและเสียง 2014-010

อีกเพลงของคุณเพ็ญศรี พุ่มชูศรีที่ไพเราะ ขอบคุณคุณสันติครับ