ฟังเพลงสะกิดใจ > แผ่นเสียงสปีด 78

เพ็ญศรี พุ่มชูศรี - แม่ชีสาว ( แผ่นครั่ง..สปีด 78 )

(1/3) > >>

สันติ ยะลา:
ขอนำเพลงลูกกรุงจากแผ่นครั่งมาให้รับฟัง.. อีกเพลงที่หาฟังชัดได้ยาก
เพ็ญศรี  พุ่มชูศรี - แม่ชีสาว

http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_PenS.swf

แก้ไขเมื่อ 21 ธ.ค. 61

เรือนผมหยิกงามสีดำสนิท  เคยรักเหมือนดั่งชีวิต   เคยเพ่งพิศเชิดชูใบหน้า
เคยหวีเฉิดฉาย      ยาวสยายปรกหุ้มคลุมบ่า        เคยรักและหวงหนักหนา
อนิจจาจะต้องขาดลอย

วงคิ้วกิ่วโค้งเหมือนวงจันทร์ครึ่ง  เคยงอนซ่อนเนตรคมซึ้ง  เคยพูดถึงยังตรึงน้ำถ้อย
เคยหวงสิ้นดี   ต่อจากนี้จะหวลละห้อย   คมมีดโกนกรีดขาดผล็อย
จะเหลือรอยประดับกาย
สูญสิ้นโสภา  จากสุดาดอกฟ้า เป็นดอกหญ้าเมื่อคราเขาหน่าย
เสียศักดิ์ศรี มีแต่อาย  อยู่ก็รังแต่ร่างกาย
ไม่พ้นตาข่ายโลกีย์เวรกรรม
โกนหัวห่มขาวทิ้งคาวหมองหม่น ตามรอยพระบาทเลิศล้น  เพื่อหลุดพ้นอารมณ์เบื้องต่ำ
ทรงศีลศรัทธา อุเบกขาภาวนาพร่ำ
ผิดพลั้งไม่หวังพลาดซ้ำ หลีกหนีกรรมมาบวชชี
โกนหัวห่มขาวทิ้งคาวหมองหม่น ตามรอยพระบาทเลิศล้น เพื่อหลุดพ้นอารมณ์เบื้องต่ำ

ทรงศีลศรัทธา อุเบกขาภาวนาพร่ำ
ผิดพลั้งไม่หวังพลาดซ้ำ หลีกหนีกรรมมาบวชชี

อาทิตย์อุทัย:
อืม เพลงเก่าแนวนี้ ไม่รู้จักเลยน่ะ แต่นักร้องน่ะ รู้จักครับ
ฟังแล้ว ริปออกมาเสียงดีมากครับ  แนวเพลงเหมือนเพลงประกอบละครเลยอ่ะ  :SKJ_8_01:

เจษ ราชวัตร:
เพลงนี้เพราะมากๆอีกเพลงของเพ็ญศรี ตอนหลังรุ่งฤดี แพ่งผ่องใส ได้มาร้องอีกครั้ง แต่ก็สู้เสียงของของเพ็ญศรีไม่ได้เลย  :SKJ_8_01:

สายัณห์:
อย่าว่าแต่หาฟังได้ ที่ไม่ชัดยังหาไมได้เลย ไม่เคยฟังมาก่อนจริงๆเพลงนี้ คุ้นๆกับเวอร์ชั่นรุ่งฤดี ตามที่คุณเจษว่า
ไม่มั่นใจว่าจะเคยฟังหรือเปล่า ขอบคุณสำหรับเสียงชัดๆจากนักร้องต้นฉบับครับ  SKJ_2014_18.gif :SKJ_8_98:

kasalong:
เพิ่งเคยฟังค่ะคุณสันติ  เพลงของคุณเพ็ญศรี  มีเยอะมากนะคะ  ขอบคุณนะคะที่มีโอกาสได้ฟัง

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version