ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์ปฐมบทของคนรักการริปแผ่นเสียง  (อ่าน 3279 ครั้ง)

ไม่มีข้อมูลทางเทคนิคอะไรมากเพียงเอาระบบเทคโนโลยีแบบชาวบ้านมาให้ชมครับ

พลังงานจากไฟฟ้า ที่ต้องการจ่ายกระแสอย่างเพียงพอ โดยปลั๊ก 3 ทางขนาด 20 แอมป์

น็อยส์ฟิลเตอร์ที่ต้องการกำจัดความถี่การรบกวนในทางไฟฟ้า ( ทำเองครับ)

ชุดโฟโนและปรีแอมป์ สำหรับขยายสัญญาณจากหัวเข็ม และคอนโทรลเสียง

สายสัญญาณในระดับคุณภาพสูงทีลงมือทำเอง

ซาวด์การ์ดใช้บันทึกเสียง

อุปกรณ์เกี่ยวเนื่อง และน้ำยาในการทำความสะอาดแผ่นเสียง และหัวเข็ม

หัวเข็มหลายแบบเพื่อเป็นทางเลือกและความเหมาะสมกับชนิดของแผ่นเสียง

เทิร์นตัวหลักเอนกประสงค์ใช้ได้ทุกสปีดของความเร็ว

ปรีและ คอนโทรล ที่ต่อเพิ่ม ลายน์ เอซี ฟิลเตอร์ เพื่อความสงัดของน้ำเสียง และป้องกันสัญญาณมารบกวนทางไฟฟ้า

ห้องเก็บแผ่นเสียงทุกสปีดที่หลีกเลี่ยงจากอุณหภูมิสูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28-12-2014, 02:17:48 PM โดย สันติ ยะลา »

Re: อุปกรณ์ปฐมบทของคนรักการริปแผ่นเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25-04-2014, 09:25:10 PM »
 :SKJ_1_19: นึกว่าค่ายเพลงที่ขายแผ่นมาเปิดห้องของฝ่ายผลิตให้ชม แค่สายไฟในรูปแรกก็กินขาดแล้วพี่สันติ สายอะไรคะใหญ่จัง  :SKJ_7_01:
 เห็นแล้วต้องเก็บตังค์กี่บาทถึงจะได้แบบอลังการงานสร้างอย่างนี้คะพี่  :SKJ_8_12:

Re: อุปกรณ์ปฐมบทของคนรักการริปแผ่นเสียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26-04-2014, 01:45:15 AM »
ใส่ใจขนาดนี้ เพลงถึงได้ออกมายอดเยี่ยม ต้องครบองค์ประกอบทั้งทุนทรัพย์ ทุนทางใจและทุนความรู้จริงๆ :SKJ_8_98:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26-04-2014, 07:22:11 AM »
นี่.ปฐมบทเริ่มขนาดนี้เชียว!   :SKJ_8_12:
พี่พงษ์ ใส่ใจเรื่องเสียงที่ออกมา มากกกกก จี่นิดฮัมหน่อยล่ะ แก้อยู่นั่นแหละ..ไม่ยอมแพ้

เขียนหน่อยนะ..คือสิ่งนึง (ในหลายสิ่ง) ที่ผมชื่นชมในตัวคุณสันติมากๆ คือ พี่เขามีความชัดจัดเจนในเรื่องของผลงาน อย่างเฮดเชลของเลนโค เป็นต้น ผมไม่ได้มองที่ความมีเฮดเชลหลายหัวเพื่อความสะดวกรวดเร็วในยามที่ต้องการเปลี่ยนเข็มเพื่อเปลี่ยนแนวเสียง แต่มอง..มองที่ พี่เขามีความมั่นใจที่จะใช้มันตะหาก โชว์แบบนี้วงการเครื่องเสียงเก่าๆคงมีการถามหาเลนโคกันนะพี่ ราคาขยับขึ้นแน่ๆ เพราะเขาเกิดรู้กันทั่ว ว่า คุณสันติ ใช้ตัวนี้ตัวนั้นอยู่..เข้าใจเอามาหยอกกันนิ พี่ 

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27-04-2014, 02:55:22 AM »
ได้ทั้งความรู้และความบันเทิง ยอดเยี่ยมครับ  :SKJ_4_09:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28-04-2014, 11:15:54 AM »
ดูแล้วเรียบร้อย สะอาดตาดีจัง ทั้งหัวเข็ม ทั้งแผ่นเสียง น่าชื่นชมครับ... SKJ_2014_17.gif

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28-04-2014, 11:46:24 AM »
ดูแล้วเรียบร้อย สะอาดตาดีจัง ทั้งหัวเข็ม ทั้งแผ่นเสียง น่าชื่นชมครับ... SKJ_2014_17.gif
เกณฑ์ลูกๆและคนใช้(เกณฑ์แกมบังคับ)  :SKJ_8_12: ทำความสะอาดอยู่ครึ่งปีนะหนูว่าพี่บุญมากว่าจะถ่ายมาให้เราดูได้  :SKJ_1_80:  :SKJ_7_03: หนีก่อนดีกว่า  :SKJ_1_19:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29-04-2014, 08:34:54 PM »
คนปฐม-บท โชว์ MAGNET 2 ตัว นี่ทำให้พวกมัธยมต้นและปลาย และ ป.ตรี มีอึ้งเป็นแถวเชียว 555
เอาจริงนิพี่เรา เคยขาย PH-01 ออกแล้ว เกิดเสียดาย ยังต้องไปซื้อตัวใหม่ขึ้นแท่นอีก จนได้ .. นี่เข้าข่ายรักจริง นะเนี่ย
ราคาคงไม่ใช่ตัวแปรสำคัญ นี่มันต้องมีดี! แน่ๆเชียว..ว่าไหม 55 :SKJ_1_19:

ส่วนเจ้า PR8-A นี่จำได้ว่าประจำการมานานแล้ว ถ้าเบื่อเสียงล่ะ บอกน้องๆได้นะ
มาคุยถึงเจ้าตัวนี้หน่อย ผมเคยได้ยินมาจากปากเซลล์ ว่า PR8-A แนวมันโอกับลูกทุ่ง มากกว่า เบอร์สูงกว่านี้ (9) และเนียนกว่าเบอร์ต่ำกว่านี้ (5) .. อิอิ ผมไม่เชื่อเซลล์ หรอกนะ เพราะผมแบไต๋ให้เขาว่า ผมชอบลกทุ่ง น่าสิ .. เซลล์ อยากขาย PR8 (เพราะ PR5 หมดล๊อต, PR9 เพิ่งออก) ก็เชียร์สุดลิ่มว่าเหมาะเหม็งกับเพลงลูกทุ่ง  นี่เหมาะไม่เหมาะ..ใครอยากรู้ ต้องเขียนกระทู้ถามเฒ่าสะตอหน้าบอร์ดเอาเองนะ เผื่อจะมีอะไรเด็ดๆหลุดจากใจสันติมั่ง ที่แน่ๆ .. ปุ่ม Loundness ไม่ได้กด แสดงว่า MAGNET ทำมาเกิน! ใช่ไหมคุณพี่

ไม่ไหวเห็นหัวแจ๊คกะสาย แล้วออกอาการวิงเวียนกะราคาจังอ่ะ  พอๆ ขอแซวแค่นี้ก่อน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30-04-2014, 02:03:28 PM »
พี่หลวง หัวเข็มM3D อยากลองจับ มาริปดูจัง เสียงน่าจะอิ่มดี  SKJ_2014_17.gif SKJ_2014_17.gif

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30-04-2014, 05:08:16 PM »

หัว M3D ราคาค่าตัวสูงเอาเรื่องแต่เสียง..ไม่ได้เรื่องครับ...เพราะผมซื้อมากับปลายเทียบที่ไม่ใช่ปลายเข็มแท้
มีช่วงหนึ่งกระแสรุ่นนี้มาแรงมาก หรือนักขายปั่นราคาก็ไม่รู้ ผมเลยอยากได้ แต่มาลองแล้วกลับแสลงหู
เล่นแล้วสากหู...สู้พวก ตระกูลชัวร์รุ่นหลังไม่ได้ หรือหากจะไปเทียบพวก จี อี ก็โดนทิ้งไม่เห็นฝุ่นนี่เรื่องจริงครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30-04-2014, 08:50:54 PM »
55 ตกกระป๋องไปเลย เจ้า M3D ...ตะแรกก็เล็งๆ อยู่นะ พอเจอแบบนี้ เชื่อพี่ตูดีกว่า!  :SKJ_1_19:

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30-04-2014, 08:55:16 PM »

หัว M3D ราคาค่าตัวสูงเอาเรื่องแต่เสียง..ไม่ได้เรื่องครับ...เพราะผมซื้อมากับปลายเทียบที่ไม่ใช่ปลายเข็มแท้
มีช่วงหนึ่งกระแสรุ่นนี้มาแรงมาก หรือนักขายปั่นราคาก็ไม่รู้ ผมเลยอยากได้ แต่มาลองแล้วกลับแสลงหู
เล่นแล้วสากหู...สู้พวก ตระกูลชัวร์รุ่นหลังไม่ได้ หรือหากจะไปเทียบพวก จี อี ก็โดนทิ้งไม่เห็นฝุ่นนี่เรื่องจริงครับ

เอ้า หรือครับ พี่หลวง กำลังหลงไหลเลยนะเนี่ย ... แบบนี้ ต้องรีบเปลี่ยนใจให้ไวเลย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01-05-2014, 01:22:09 PM »
นี่.ปฐมบทเริ่มขนาดนี้เชียว!   :SKJ_8_12:
พี่พงษ์ ใส่ใจเรื่องเสียงที่ออกมา มากกกกก จี่นิดฮัมหน่อยล่ะ แก้อยู่นั่นแหละ..ไม่ยอมแพ้

เขียนหน่อยนะ..คือสิ่งนึง (ในหลายสิ่ง) ที่ผมชื่นชมในตัวคุณสันติมากๆ คือ พี่เขามีความชัดจัดเจนในเรื่องของผลงาน อย่างเฮดเชลของเลนโค เป็นต้น ผมไม่ได้มองที่ความมีเฮดเชลหลายหัวเพื่อความสะดวกรวดเร็วในยามที่ต้องการเปลี่ยนเข็มเพื่อเปลี่ยนแนวเสียง แต่มอง..มองที่ พี่เขามีความมั่นใจที่จะใช้มันตะหาก โชว์แบบนี้วงการเครื่องเสียงเก่าๆคงมีการถามหาเลนโคกันนะพี่ ราคาขยับขึ้นแน่ๆ เพราะเขาเกิดรู้กันทั่ว ว่า คุณสันติ ใช้ตัวนี้ตัวนั้นอยู่..เข้าใจเอามาหยอกกันนิ พี่ 

เฒ่าสะแกกรังก็คงเล่นแนวเดียวกับผม..ที่ไม่ค่อยได้ขายอะไรในบอร์ด จึงเกิดการวิจารณ์กับแบบตรงไปตรงมา
ไม่มีแอบแฝงใดๆ ไม่เชียร์หากผมทดสอบแล้วว่าไม่ผ่าน แนวการเล่นในระดับชาวบ้านเท่าที่เห็นก็เพียงพอแล้ว
ครับ ไม่ต้องไปอาศัยคำเชียร์หรือโฆษณาจากใคร เพราะเราจับมันเช้าเย็น - วันแล้ววันเล่า - ปีแล้วปีเล่า ที่สำคัญ
การฟังที่ผ่านเฮดโฟนเกือบทุกครั้ง. ผมมิใช่กูรู  ที่จะมาสร้างแบรนด์ หรือปั่นราคาให้ใคร เพียงการบอกเล่าประสบ
การณ์ที่ผ่านมา แบบเล่าสู่กันฟัง เพื่อหลายท่านจะได้มีแนวทางพิสูจน์ด้วยตัวท่านเอง อย่าไปหลงเชื่อพวกพ่อค้า
ที่หวังขายอะไรให้ได้ราคาสูงเพียงเท่านั้น เพราะผมโดนอะไรมามากมายกว่าจะถึงวันนี้ครับ  ผมสนับสนุนสินค้า
ใกล้ตัวที่ผลิตโดยคนไทย..(ถ้าหาได้) แต่ต้องเป็นผลิตภัณฑ์มาตรฐานทั้งในกล่องและนอกกล่อง ความเห็นทั้ง
หมดจึงมาจากประสบการณ์และแวดวงที่ได้สัมผัสมาทั้งสิ้น/////
            มาถึงเรื่อง..จี่ หรือฮัม  ตรงนี้รับไม่ได้จริงๆ หมดเวลากับการรื้อเครื่อง หรือลองผิดลองถูกมาหลายครั้ง
            มาถึงเรื่อง...เข็มที่เราเล่น ผมเคยเชื่อว่า หัวเข็มแพงต้องดีกว่า..หัวเข็มถูก เรื่องนี่ก็ไม่ใช่ข้อสรุป แต่
น่าจะเป็นแนวทาง หรือทางเลือกว่าเราจะรับได้หรือไม่ หรืออาจจะเป็นอุปาทานต่อผู้ที่ได้ครอบครองก็เป็นได้
           มาถึงเข็ม เลนโค...เพราะเราเล่นแผ่นเสียงที่ค่อนข้างเก่ามาก เป็นรุ่นที่เขาบันทึกมาร่วม 50-60 ปี
ครั้นจะมาใช้เข็มแนวใหม่ที่คงเหมาะกับเพลงยุคหลังที่เป็นสเตอริโอ ก็ไม่ค่อยเหมาะสม ผมจึงเลือกใช้เข็มให้
ตรงกับยุคเพียงเท่านั้น ส่วนจะดีหรือไม่ก็ต้องถามตัวเองว่าชอบแนวนี้หรือไม่.แต่ไม่มีอะไรที่ดีที่สุด หรือแย่ที่สุด

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04-06-2014, 10:39:19 AM »
ยิ่งใหญ่  มองไปนึกถึงห้องอัดห้องบันทึกเสียงเลยนะครับ
เครื่องไม้เครื่องมือและอุปกรณ์ต่างๆที่ทั้งซื้อและประดิฐษ์ขึ้นมาเองผมว่ากว่าจะเข้าที่เข้าทางคงต้องใช้เวลาทดลองแล้วทดลองอีกหลายๆรอบกว่าจะลงตัว
ผมเริ่มเข้าใจแล้วว่าทำไมเพลงที่ท่านพี่สันติยะลาปล่อยมาให้ฟังแต่ละเพลงถึงได้ออกมาดี ก็เพราะความเอาใจใส่ในเรื่องอุปกรณ์ต่างๆนี่เอง
นอกจากเครื่องแล้ว แผ่นเสียงนี่คงสำคัญมากๆเพราะกว่าจะหาแผ่นที่สมบูรณ์สภาพดีก็ยากนะครับ  เห็ฯมาตรฐานการเก็บรักษาแผ่นเสียงของท่านแล้ว เป็นระเบียบดี
จัดเป็นหมวดหมู่ดูแลง่ายขึ้น ทุกวันนี้หากพูดถึงว่าใครมีแผ่นเก็บไว้มากก็จะไม่ค่อยสนใจนักแต่หากพูดถึงแผ่นที่เป็นเพลงลูกทุ่งเก่าๆลึกๆที่หาฟังยากคงไม่พ้นพี่สันติยะลาเป็นแน่ แต่จากรูปที่เห็นก็จะเป็นเครื่องเล่นแผ่น หัวเข็ม และอุปกรณ์อื่นๆ แต่ยังไม่เห็นปรีแอมป์หรือปรีโฟโน หรือเครื่องขยายเลยครับ
อยากทราบครับเพื่อเป็นความรู้ว่าใช้เครื่องรุ่นใด ยี่ห้อไหน เสียงที่ออกมาจึงน่าฟัง  เผื่อนักริปรุ่นน้องอาจเดินตามรอยได้บ้าง  ขอบคุณสำหรับเรื่องราวเบื้องต้นที่ท่านได้ให้มาครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08-07-2014, 09:08:05 PM »

ด้วยความเป็นคนชอบรื้อ การวางซ้อนอุปกรณ์ทำให้ยุ่งยากในการตรวจซ่อม ผมจึงจัดการติดตั้งบนแร็คอลูมินั่ม

ปลั๊กไฟขนาด 10 ช่อง ยาว 2 เมตรกว่ามาจาก USA แต่ขาจะแปลกกว่าชาวบ้านเขาครับ