ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์ พื้นฐานที่ต้องมีในการริปเพลงจากแผ่น...  (อ่าน 5633 ครั้ง)

DJ_SANG

ถ้าจะพูดไปการริปเพลงให้เสียงดี...มันง่ายนิดเดียว
อยู่ที่เงินครับ มีเงินซื้ออุปกาณ์ชั้นดี ก็คือจบ

เหมือนถ่ายรูป มีเงินซื้อกล้องซื้อเลนส์ดีๆมาใช้ ก็ถ่ายสวย
เตรียมเงินไว้ครับ ถ้าคิดจะหลงไหลในทางสายนี้
จะเอาให้เสียงแจ่มเสียงดี ตั้งไว้เลย 5 หมื่นอย่างต่ำ

ถ้าแค่่ริปออกมาพอฟังได้ ก็สัก 3 หมื่นครับ
ถามได้จะแน่ะนำ เอาอะไรบ้างจะจัดเซ็ทให้เลย แล้วไปหาซื้อเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29-09-2013, 10:43:20 PM โดย พ่อใหญ่คำแสง »

ขืนรีบตัดบทข้ามช้อทนี้เร็วไป น้องอธิปเกิดไม่ถามไร แอบซื้อทุกอย่างที่ขวางหน้า พี่ๆจะเหงาปากนะ ..ซิบอกให้.  :SKJ_1_19:
คนแกร่..กลัวเหงา..ง่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29-09-2013, 11:31:40 PM โดย อาทิตย์อุทัย »

เท่าที่ดูๆมา พวกพี่ๆ นี่ต่างคนก็ต่างแนวทางกันตอบ มาอ่านดูก็เพลินดีนะ ที่จริงก็รู้ๆกันในเบื้องต้นทั้งนั้น

แต่..

การจะถ่ายทอดเป็นตัวอักษรให้น้องอธิป/คนที่สนใจอ่าน เข้าใจ..นี่ไม่ง่ายเหมือนกัน คือ มันต้องเล่าประสพการณ์กันยาวเลย  แม้แต่เรากันเ้อง ยังไม่กล้าฟันธงได้ว่า ตัวไหนอย่างไรจึงเหมาะที่สุด สมมุติว่าน้องเขาอยากได้เทิร์นเหมือนรุ่นพี่ๆ  อ่ะ..ตอนนี้น้องมีเงิน..แต่หาซื้อรุ่นที่ว่าดี ยังไม่ได้ ณ.ขณะนี้ จะใจร้อนซื้อรุ่นอื่นก่อนหรือไม่ เหล่านี้ตะหาก เราช่วยน้องเขาตัดสินใจได้ไหม คนที่ไม่รู้หรือเพิ่งเข้าวงการใหม่ๆ ไม่รู้ขั้นตอน ก็อีกแยะน่า

ส่วน น้องอธิป เขาถาม ผมก็ว่าเป็นวงกว้างมาก ตอบให้ตรงประเด็นไม่ง่ายเหมือนกัน
หากน้องอธิป ถามเป็นวงแคบลงสักนิด เช่น เทิร์นเจแปน ยี่ห้อ/รุ่น ไหนน่าซื้อ ที่สุดครับ..ทำนองนี้ ผมว่าน่าพวกพี่ๆ จะตอบง่ายขึ้น
หลากหลายน่ะ บางคนไม่อยากบอกให้ใครรู้ แต่อยากรู้ว่าใครใช้อะไรมั่ง ก็ถมไปนะ เป็นสีสันของโลกออนไลน์น่ะ

ส่วนเราพี่ๆ นี่อยากบอกให้เฉพาะเพื่อนๆที่เข้ามาอ่าน เราก็บังข้อความได้ นี่ ไม่ยากกระไร
น้องเขาถามหน้าบอร์ด ก็ดีแล้ว ที่อยากรู้แต่ไม่กล้าถาม หรือไม่รู้จะถามใคร และที่ทั้งรู้ทั้งเข้าใจกว่าเรา ก็ยังอีกแยะหรอก

:SKJ_8_01: :SKJ_8_01: ขอชมหน่อย ครับอุปกรณ์ ที่ว่า อิิอิ

ผมก็โดนรับน้องมาหนักหนาสาหัสเหมือนกัน ไอ้เรื่องเครื่องเสียงเสียงเนี่ย...
มีเครื่องเสียงกองเต็มบ้านเพราะไม่พอดีกะความต้องการตัวเอง
จนสุดท้ายก็จบที่ ความพอใจในสิ่งตัวเองมี ไม่ใช่สิ่งที่ตัวอยากได้นะ

แต่ว่าก็ว่าเหอะ นี่ก็ว่าเตรียมจะสอยหัวเข็มใหม่อีกซักตัว
เมื่อก่อนไม่ค่อยเชื่อว่า คุณภาพจะแตกต่างกันมาก
ลองซื้อเข็ม ACE รุ่นต่ำๆตัวละพันนิดๆมาเทียบ
เออ..มันเห็นชัดเหมือนกันแฮะ เลยว่าจะลองสอยตัวกลางๆมาวัดอีกซักตัว... :SKJ_1_24:

วันไหน น้าเขียง เจอหัวที่ริปสตริงแหล่มๆ จะลืมส่งซิก บ้างเน๊อะ  ;)
อย่าบอกนะว่า 44-7

เล็งออโธฟ้อนท์อยู่ครับ ว่าจะลองโทรถามพี่ไพโรจน์ดู แกแนวแจ้ส และสากล คงจะใกล้เคียงกัน  :SKJ_1_19:

เดี๋ยวรวบเงินได้สักหนึ่งก้อน จะรบกวนทีเดียวเลยครับพี่คำแสง   :SKJ_1_19: :SKJ_1_19:
พอทราบแนวทางเบื้องต้น คนสอนพร้อมอยู่แล้ว นิครับ
:SKJ_1_08:  :SKJ_1_10:

:SKJ_1_37: น้องอธิป ก็ลองแหย่ลุงดุลย์ ลูกทุ่งพันธ์แท้ เรื่องหัว Stanton สิ ว่าได้เสียงเป็นที่ถูกอกถูกใจ แบบไหน?
ผมแอบรู้งูๆปลาๆมาว่า เหนือชั้นกว่า Shure อีกอ่ะ... พี่จึงแอบบอกน้องอธิป ให้อ้อนถามเอาเองนะ เผลอๆสแตนตั้นตัวจริง จะมาไขก๊อกให้เอง.. :SKJ_1_19:

ป๋าอาทิตย์ชี้โพรงให้อธิปซะล่ะ 555 เดี๋ยวลุงอดุลย์งานเข้า (เพราะลูกศิษย์คนนี้สอนยากสอนเย็น) ;D ;D

ฉัตรเจริญ

จะแอบอ่านเฉยๆโดยไม่แสดงตัวก็ไม่ใช่ผม.....จึงต้องออกมาบอกคุณ "อธิปไตย" ว่านั่นแหละล้วนผู้มีฝีมือทั้งนั้น   โดยเฉพาะวิธีล้างแผ่นดำน่ะ   ผมก็เอาอย่างของ "พ่อใหญ่คำแสง" มาใช้  และปรีหลอดก็เหมือนกันเอาวิชาของพ่อใหญ่มาเยอะ  จนแกเบื่อผมเต็มที...

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ
ผมมีตัวเทิร์นเทเบิลได้มาก็กลายเป็นว่าเสีย เลยต้องรอซ่อมแก้ไขอีก หาแผ่นหาเข็มมาพร้อม

ชอบอ่านกระทู้ทำนองนี้ครับ ได้ความรู้นำไปดัดแปลงแก้ไขงานอดิเรกที่ชอบครับ