ผู้เขียน หัวข้อ: "อย่างนี้ก็มี" > เพลงอะไร ใครร้อง..?  (อ่าน 2101 ครั้ง)

:SKJ_1_21: หวายๆ .. มีเรื่องที่ได้คิดปริ๊งๆ ในสมองว่าเออ ไอ้เรื่องหลังไมค์หลายๆเรื่อง เรามาเล่าแบบเฮฮา จะดีกว่า

"เพลงอะไร ใครร้อง..?"

เห็น ลุงณุ (สมาชิกในเว็บท่านนึง) เขาเอาเพลงจากเว็บฟังมาให้ฟัง แล้วตั้งคำถาม ว่า ใครร้อง บ้างว่าท่านนั้น บ้างก็ว่าท่านนี้
อ่านแล้วสะกิดใจจัง
บอกกล่าวที่แทบตักงามๆของใครหลายคน.. นะว่า เนื้อหาในเรื่องนี้ ลุงณุ ไม่ได้เกี่ยวข้องนะ สิบอกให้..กรุณาอย่าเข้าใจผิดกันเน้อ

จำได้.. นานเหมือนกัน ไม่รู้ว่าคุยก๊ะใคร เรื่องเพลงที่วางนี่แหละ..ทั้งให้ฟังเฉยๆ และที่ให้โหลดด้วย หูย จำไม่แม่นนัก
ที่มามันเป็นอย่างไร คนวางครั้งแรกเขาก็รู้แหละ แต่ที่ไปต่อจากนั้นมันวนกลับมาให้ขำๆด้วย..เอิ๊กๆ
คือ คนทำไฟล์เพลงครั้งแรกๆ นั้นมีวัตถุดิบในมือ.. ทีนี้เกิดนึกสนุกขึ้นมา เอาล่ะหว่า..เพลงนี้ไม่ค่อยเป็นที่รู้จักสักเท่าใดนัก
คันในสมองก็ลองสั่งใจ ส่งต่อให้ประสาทมือ..พิมพ์ ไม่ผิดที่ชื่อเพลง ก็ให้ผิดที่ชื่อนักร้อง..ซะงั้นแหละ.. 55 ตั้งใจบ้าง เผลอบ้างเป็นธรรมดา

ผลเป็นไง.. ไซเบอร์น่ะเหรอ.. มันก็ต้องผิดต่อกันเป็นทอดๆ จนมันวนมาเจอเจ้าของไฟล์เจ้าเดิม เจ้าตัวตอนแรกก็งงๆ
"เฮ้ย! เพลงนี้ชื่อทำไมมันแบบนี้ล่ะหว่า" หรือ "อ้าว..คนนี้ร้องด้วยซะเมื่อไหร่กัน?" พอโหลดมา..ค่อยจำได้ อ้าว ตัวตูเอง  :SKJ_8_05:

Re: "อย่างนี้ก็มี" > เพลงอะไร ใครร้อง..?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09-02-2012, 11:10:07 AM »
หลายครั้ง ที่เพลง ที่เคยวางไว้ เดินทางกลับ มาหาเจ้าของไฟล์
แบบ งงๆ

หลายครั้งเพลงที่โหลดมา กลับกลายเป็น ไฟล์เพลง ที่เคยวางไว้
ได้แต่อมย้ม

มีอยู่ครั้งหนึ่ง ที่ ผมพิมพ์ ชื่อนักร้องผิดไป จาก "แดน สนธยา" เป็น "แดน บุรีรัมย์"
หลายครั้งที่ต้องตามแก้ข้อมูล แต่เมื่อผมได้ยกับ อ.แดนชัย สนธยา

อ.บอกผมว่า มีคนเอาเพลง "หาคู่" พิมพพ์ชื่อนักร้องว่า "แดน บุรีรัมย์ มาให้ผม
แต่พอผมเปิดดุ กลับกลายเป็นเสียงผม
ผมเลยบอก อ.ไปว่า ความผิดเกิดจากผมเอง

Re: "อย่างนี้ก็มี" > เพลงอะไร ใครร้อง..?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09-02-2012, 11:18:56 AM »
 :SKJ_1_28: แหย่รังมดแดงเข้าให้ .. ยิ่งตั้งแต่เช้าเล่นกันอยู่สองคนนี่.. นี่ยิ่งพาให้เข้าใจผิดนะ..ดร.

เอ.. ตั้งแต่คุยกันมา ไม่เห็นเอ่ยเรื่องนี้ให้ฟังมาก่อน อีกอย่าง ผมน่ะรอดตัว เพราะชอบแต่ปลาซิวปลาสร้อย ลอยน้ำตื้น
พวกดุกอุย หรือบึกใหญ่ลำน้ำโขง ไม่ค่อยมีกะเขาหรอกครับ ..

สรุปว่า.. ดร. บอกมาเองนะ ผมไม่ได้มีเอี่ยวรู้เห็นด้วย
เชื่อว่า ก๊วนในนี้ หลายคนนั่งขำด้วยแหละ...จริงไหม?

เหลือก็แต่ จะขยายความให้เห็นเป็นฉากต่อฉากหรือไม่ เท่านั้นเอง 55

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09-02-2012, 12:50:04 PM โดย อาทิตย์อุทัย »