ผู้เขียน หัวข้อ: อุดม ผ.เมฆเจริญ - ปากเกร็ด ( แผ่นครั่ง..สปีด 78 )  (อ่าน 3918 ครั้ง)

นักร้องเสียงดีมากอีกท่าน ที่ไม่ค่อยมีใครได้กล่าวถึงท่านบ่อยนักเป็นนักร้องในยุคต้น พ.ศ.2500
อุดม  ผ.เมฆเจริญ - ปากเกร็ด

กดปุ่มเพื่อฟังเพลง
<a href="http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/UD003.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/UD003.swf</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16-09-2018, 12:14:02 PM โดย สันติ ยะลา »

เพลงเก่าและฟังไพเราะมากค่ะพี่สันติ ฟังแล้วคลั่งเพราะแผ่นครั่ง
นกไม่รู้จักนักร้องท่านนี้เท่าไรนัก เขาร้องไว้หลายเพลงไหมคะพี่แต่ที่รู้คือเสียงนุ่มมากเลยค่ะ
SKJ_2014_02 SKJ_2014_02 SKJ_2014_02
     ขอบคุณพี่สันติ ยะลามากค่ะสำหรับอีกเพลงที่ไพเราะจากแผ่นครั่ง 78   

ก้อ ใครจะกล่าวถึงบ่อยได้ล่ะ นี่มันเพลงยุคต้น พ.ศ. 2500 นะพี่ ...
แค่ วิทยุชุมชนแถวบ้านผม ถูกหยุดมาเดือนกว่า ผมลืมชื่อดีเจ ไปเลย 55

เสียงดีครับ นักร้องคนนนี้ เคยได้ยินรุ่นน้องในเน็ตนี่พูดถึงให้บ่อยๆนะ

ก้อ ใครจะกล่าวถึงบ่อยได้ล่ะ นี่มันเพลงยุคต้น พ.ศ. 2500 นะพี่ ...
แค่ วิทยุชุมชนแถวบ้านผม ถูกหยุดมาเดือนกว่า ผมลืมชื่อดีเจ ไปเลย 55

เสียงดีครับ นักร้องคนนนี้ เคยได้ยินรุ่นน้องในเน็ตนี่พูดถึงให้บ่อยๆนะ

คนที่เขาเคยพูดถึงเพลงนี้ คงจะทยอยไปเมื่อหลายปีก่อนแล้วครับ

พี่สันติ ผมฟังหลายรอบมากเพลงปากเกร็ด จะเหมือนเพลงรักจากดวงใจ สปีดจะช้าไปหน่อย แผ่นเสียงรักจากดวงใจมี 2 โค๊ด แบบช้ากว่าสปีดและสปีดตรง ครับ

ทุกเพลงที่ทำมาผมจะเทสรอบ อย่างแม่นยำครับ เรื่องสปีดหากจะพลาด
ก็คงเป็นตอนเขาทำโอเพ่นรีลมาสเตอร์เพื่อเป็นต้นแบบขณะถ่ายลงแผ่นครั่ง
นั่นน่าจะเป็นเหตุผลหนึ่งที่ ..หลายเพลงมักมีสปีดไม่ค่อยเท่ากัน

แผ่นของอุดม มี 2 โค็ดครับ เหมือนแผ่นผลิตออกมา 2 รอบ ผมมีรักจากดวงใจ 2 โค็ด เสียงจะแตกต่างกัน ไม่น่าเกี่ยวกับเครื่องครับ

ริปใหม่..สดใสกว่า..พร้อมกับการฟังแบบกดปุ่มฟังเพลง เพื่อง่ายในการรวมกระทู้ของนักร้องในโอกาสต่อไป

ปากเกร็ด ของพี่สันติ เสียงไพเราะน่าฟังมาก.. ที่ผมมีเหมือนอัดเสียงด้วยเทปผ่านลำโพง..555
เพลงปากเกร็ด พนม นพพร ก็เอามาร้อง..เนื้อเดียวกันเลย...
ขอบคุณครับพี่สันติ....

:SKJ_8_98: :SKJ_4_09: :SKJ_4_10: 2014-010 SKJ_2014_04 2014-001

:SKJ_7_01: ชัดกว่ามากกับไฟล์ที่ผมมีครับ ขอบคุณครับพี่สันติ ยะลา