ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวีเครื่องแรกของพ่อ  (อ่าน 5465 ครั้ง)

ทีวีเครื่องแรกของพ่อ
« เมื่อ: 12-09-2011, 09:47:04 AM »
.ทีวีเครื่องแรกของพ่อ.

สืบเนื่องจาก ท่านเขียง นำของสะสมแบบนี้มาโชว์ บอกว่าเป็นของเก่า ที่สะสมใหม่
http://www.sakidjai.com/index.php?topic=56.msg152;topicseen#msg.0

เห็นแล้วให้สะกิด..ภาพความทรงจำเก่าๆ ที่ขอถือโอกาสนี้คุยซะ ก่อนอัลไซเมอร์จะมาเยือน!
ของเก่าๆที่แต่เป็นของใช้ประจำบ้านทั่วไป อย่างทีวีแบบที่ท่านเขียง เอามาโชว์ ทำให้ผมนึกถึงวันเวลาที่ผ่านมา

:SKJ_1_21: ทีวีขาว-ดำ เครื่องแรกของพ่อ แบบไม่ต้องบอก พ.ศ. ได้ไหม ไม่อยากให้รู้ว่าผมแก่น่ะ..

เด็กห้องแถวในตลาด อำเภอหนึ่ง.... ทีวีขาวดำเป็นอุปกรณ์ไฟฟ้า ที่วิเศษที่สุด สำหรับคนยุคนั้น
... ความที่ไม่ได้เป็นครอบครัวที่มีฐานะอะไร .. สมัยนั้น บ้าน(ห้องแถว-เช่าเขาอยู่) ผมจึงยังไม่มีทีวีดู

ผมจำได้.. ไปดูทีวีบ้านเพื่อนที่เรียนอนุบาลด้วยกัน เรื่อง สิงห์ทะเลทราย
ผมจำได้.. ได้ดู คุณรุ่งเพชร แหลมสิงห์ ร้องเพลง ฝนเดือนหก ที่บ้านใกล้กัน
ผมจำได้.. ตอนนั้นค่ำๆ ดูละคร อุทัยเทวี (เยาวเรศ-นางเอก) ที่บ้านญาติห่างๆ
ผมจำได้.. หนีไปดูทีวีกับพี่ๆ ดู ชาตรี ศรีชล ร้องเพลง สมัครรักสมัครแฟน ที่ท้ายตลาด
ผมจำได้.. การ์ตูน หน้ากากเสือ ดูที่บ้านยาย
ผมจำได้.. หุ่นอภินิหาร ต้องไปดูที่ร้านขายยาในตลาด
ผมจำได้.. จัมโบ้เอ.. ดูที่บ้านครูคนหนึ่ง

และเรื่องเหล่านี้ คุณพ่อรู้แต่ว่า ลูกตะลอนไปดูทีวี ที่บ้านคนอื่น ?

ครั้งแรกในชีวิต.. เรามักจำได้ถ้าสมองส่วนที่ใช้จำไม่เสื่อมซะก่อน
จำได้ไม่เปลืองไฟ และจำได้ดีกว่าการ์ดเมมโมรี่ เมกละ 1,200 สมัยเมืองโกเบถล่มซะอีก

และนี่ก็เป็นอีกหนึ่งทรงจำ..ที่ไม่ตั้งใจจำ

..คุณพ่อผมซื้อทีวีเครื่องแรกให้ลูก..จะได้ไม่ต้องวิ่งไปดูที่บ้านคนอื่น ยี่ห้อฮิตาชิ เปิดปุ๊บติดปั๊บ-เพราะเป็นระบบทรานซิสเตอร์
คุณแม่ผมบอกผมว่า.. กับกรณีที่ซื้อทีวี  เครื่องแรกในชีวิต คุณปู่มาพ่อว่าถึงบ้าน ว่าซื้อมาทำไม..? เรายังจน!
คุณพ่อผมแอบไปยืนน้ำตาไหลพราก.. ขณะทีลูกอย่างผมไม่ได้ได้ภาพนั้น
ผมจำได้แค่นั้นจริงๆ กับ ไอ้ทีวี-เครื่องแรกของพ่อ...ที่จำต้องซื้อเพราะไม่อยากให้ลูก เที่ยววิ่งไปดูที่บ้านโน้นบ้านนี้..
พ่ออยากมี เพราะอยากให้ลูกได้รับความสะดวกสบาย
อาชีพพ่อ..ทำงานมากจนแทบไม่มีเวลาดูทีวี เข้าบ้าน สองถึงสี่ทุ่ม บางทีตีสอง..ออกไปทำงาน ตีสี่ตีห้า
ช่วงนั้นผมตื่นมาไม่พบหน้าพ่อหรอกครับ นอกจากวันที่ท่านไม่สบาย

เหล่านี้กระมัง.. ทำให้ ผมกลับจำไม่ได้ ว่าผมเคยดูทีวีที่บ้าน..ตัวเอง เรื่องอะไรบ้าง?
อีกทั้งตัวหลักฐานคือ ตัวทีวีก็ไม่มีให้เห็นแล้ว..
เสียดายเสียใจ ที่ไม่ได้เก็บของที่เราให้ค่า.. แบบราคาไม่เกี่ยง..ชิ้นนั้น

คุณเคยคิดทำอะไรให้พ่อ..บ้างไหม?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07-08-2012, 10:24:39 PM โดย อาทิตย์อุทัย »

Re: .ทีวีเครื่องแรกของพ่อ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12-09-2011, 01:02:31 PM »
ผมก็มีประสพการณ์คล้ายๆกับพี่อาทิตย์เลยครับ..
ต้องคอยไปตะลอนๆดูบ้านคนอื่น
บางทีไปนั่งรอ แต่เค้าไม่เปิดก็รับประทานแห้ว..
จนบ้านผมได้มีทีวีเครื่องแรก เป็นทีวีขาวดำยี่ฮ้อซันโยสีแดง
แม่ผมเย็บผ้ามาปิดกันฝุ่นเป็นสีชมพู มีระบายตรงกลาง
แต่ด้วยบ้านห้องแถวไม่มีที่ปักเสา เลยได้แต่ดู ช่องแปดเขากบ(นครสวรรค์)ได้อย่างเดียว
ช่องนี้จะมีรายการตัวเองตั้งแต่บ่ายสองจนห้าโมงเย็น แล้วก็ตัดเข้ารายการของ ททบ 5
จนผ่านสองสามปี มีช่องสิบเอ็ด(เขากบเหมือนกัน) แต่อันนี้เป็นรายการ(สาขา) ช่อง 7 ล้วนๆ
ส่วนช่องอื่นก็ต้องไปดูบ้านคนอื่นอยู่ดี
บางเรื่องเล่นดึก ก็เกรงใจเค้าอยู่เหมือนกัน เพราะพอละครจบก็ต้องมาเปิดบ้านให้เราออก..

เรื่องนางอุทัยเทวีนี่ ผมชอบมากเลยนะ ขนาดว่ายังร้องเพลงประกอบได้ถึงปัจจุบัน
แต่ยังหาเพลงไม่ได้ "นางอุทัยเทวี แม่ของเจ้ามีชื่อ สมุทธมาลา เป็นลูกสาวพญานาคา ได้กับเทวาเจ้าปลาริมน้ำ.."
มีหน้ากากสิงห์อีกเรื่อง ก็สนุก..ผมมีเพลงเก็บไว้ด้วย เดี๋ยวเอามาลองฟังอีกซักที..

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12-09-2011, 02:34:32 PM »
...ผมเข้ากรุงเทพฯเมื่อตอนอายุ 8 ขวบ อยู่ที่ซอยโกวบ้อปัจจุบันกลายเป็นถนนแยกมไหสวรรค์ไปแล้ว ได้ดูทีวีจากบ้านน้าขำซึ่งอยู่ติดกัน เสาร์อาทิตย์จะมีลูกค้าซึ่งเป็นเด็กๆมากมายใครจะดูต้องตีตั๋วก่อนไม่งั้นอดดู ตั๋วในที่นี้ก็คือต้องซื้อขนมก่อนซึ่งจะเป็นน้ำแข็งไส - ราดหน้า-และขนมขบเคี้ยวต่างๆเมื่อซื้อแล้วก็เข้าไปจับจองที่นั่งได้เลย เมื่อเตี่ยมีเวลาว่างก็พาผมไปเที่ยวที่บ้านป้าซึ่งอยู่บางแคเมื่อก่อนเข้านิยมปั่นไฟใช้เอง เวลาดูทีวีถ้าเกิดเครื่องปั่นไฟทำงานผิดปกติไฟก็ตกทีวีก็จะดับทันทีเหมือนกันครับ... :SKJ_1_24:

แต่ถ้าพูดถึงของใช้ที่พ่อใช้งานประจำก็เก้าอี้เอนตัวนี้ล่ะครับ เพิ่งจะบูรณะเสร็จใส่ลูกล้อเลื่อนได้คล่องตัวดี ใช้เอนกายเวลาฟังเพลงไทยเก่าๆได้บรรยากาศดีครับ...

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12-09-2011, 08:47:19 PM »
มุมจ๊าบมากครับ ทีวียังใช้ได้อยู่มั้ยครับ สวยจัง แต่ติดใจที่วิดยุหลอดดูซิงมากน่าจะยังเวิร์คอยู่
แต่ที่เวิร์คชัวร์ๆก็ไอ้เจ้าแอมป์สีทองนี่แหละ สวยกะเด๊ะเลย.. :SKJ_1_08:

DJ_SANG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13-09-2011, 10:35:21 AM »
สมัยเด็กๆ ก็ตะลอนๆ ไปขอดูTV บ้านคนอื่นเหมือนกันครับ
กว่าพ่อจะซื้อให้หลายปี จำติดตาเหมือนกัน TV เครื่องแรกในหมู่บ้าน
คนที่ซื้อเป็นครู เสาร์ - อาทิตย์ คนไปดูที่บ้านเขาเยอะมาก เชื่อไหมครับ
เขาให้เอาขวด เอาเศษเหล็ก(หรือของเก่านั้นเอง) ไปจ้างนั่งดู
มีอยู่วันหนึ่ง ผมหาขวดเปล่าทั้งบ้านไม่มีเลย เหลือบไปเห็นขวดน้ำปลาตราสิงห์ทอง อยู่ในครัว
ยังไม่หมดนะ เหลืออยู่หน่อย ผมจัดการเปิดฝาเทลงใส่ถ้วยไว้ แล้วเอาขวดมาล้าง
จากนั้นก็ถือไปจ้างดู ทอราทัศน์ ที่บ้านเจ้านั้นแหล่ะ
แหมวันเสาร์ เช้าๆ....ไอ้มดแดง V1 สายๆมาก็ เสาร์สโมสร(ดำรงค์ พุฒตาล) สนุกมากครับ

วันนั้นกลับมาบ้าน โดนพี่สาวว่า ขวดน้ำปลาเวลาซื้อขวดใหม่ต้องเอาขวดไปคืนเขา....555 :SKJ_7_03:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13-09-2011, 10:37:20 PM »
เหนาะๆ...นี่ไหงคล้ายกันล่ะหว่า... แบบต้องวิ่งไปดูทีวีชาวบ้านก่อนทั้งนั้น  เลยเหรอ... :SKJ_1_80:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14-09-2011, 08:27:23 AM »
 :SKJ_1_28:สิงทะเลทราย :SKJ_4_96:
ความเป็นมาใกล้เคียงกัน ชะเง้อคอ เกาะขอบหน้าต่าง ดูทีวีชาวบ้าน เพราะขอตัวเองไม่มี
ช่างเป็นแหล่งมั่วสุมคนคอเดียวกันแท้ๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08-10-2011, 09:58:49 PM »
:SKJ_1_28: ของหนูข้างบ้านเลยค่ะ จำได้ว่ารุ่นนั้นช่วงอยู่ประถมกลางๆถึงปลายที่ถวิลมว๊ากกคือเรื่อง" แก้วจอมแก่น.."
ไปเกาะหน้าต่างข้างบ้านดูบ่อยๆ..  :-[ บางทีคุณผู้ชายเจ้าของบ้าน(เป็นเจ้าของอู่ซ่อมรถ)เค้าก็เรียกเข้าไปนั่งดู..
(สงสัยคงอดรนทนเห็นเด็กผู้หญิงตัวเล็กๆ ไว้ผมทรงสี่เต่าเธอ..คางสั้นๆหน้าตาบ้องแบ๊วส์สสส  อย่างหนูปิ่นฯ ยืนเขย่งเท้า เฝ้ามองจอทีวีอย่างน่าเอ็นดูๆ..ม่ายหว๋ายยละมังคะ...  ;) )

Re: ทีวีเครื่องแรกของพ่อ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06-07-2013, 10:53:40 PM »
เคยได้ยินเหมือนกันว่า ยุคนั้น ไม่ค่อยมีเงินใช้ ซื้อข้าว ซื้อของใช้ แล้วเรื่องดูทีวี บ้านเพื่อนที่มีเงิน หรือร้านขายของต่างๆ ที่มีทีวีตั้งอยู่ เปิดไว้ให้ดู คนที่ไม่มีเงิน ไม่มีทีวี ก็วิ่งไปดูกัน เพราะถือว่าบ้านนั้นหรือร้านขายของนั้น ทันสมัย ( ดีนะ...ที่เปิ้ล ไม่ได้เกิดยุคนั้น เกิดยุคที่ทันสมัย มีทีวี มีทุกๆอย่างพร้อม แต่ก็อยากจะสัมผัส ที่คุณอาทิตย์อุทัยไป :SKJ_1_84: วิ่งดูทีวีบ้านเพื่อนหรือร้านขายของ ว่าจะรู้สึกยังไงบ้างค่ะ... :SKJ_1_02: ) ขอบคุณคุณอาทิตย์อุทัย ที่นำเรื่องวัยเด็ก มาพิมพ์บอกเล่าให้ฟังกันนะคะ... :SKJ_1_13: :SKJ_1_35: