ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบแผ่นเสียง  (อ่าน 7221 ครั้ง)

Re: ทดสอบแผ่นเสียง
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 07-08-2014, 11:52:16 PM »
เพลงน้ำตาเทียน อันนี้เสียงค่อนข้างจะชัดมากๆตรงช่วงกลางๆ
ซึ่งถ้ามีใครเอาไปเปิด แล้วบอกว่ามาจากเทป ก็เชื่อละครับ
เพราะลักษณะเป็นเช่นนั้นจริงๆ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 08-08-2014, 09:36:16 PM »
 :SKJ_1_08: :SKJ_1_30: เข้ามาเอาน้ำตาเทียนค่ะ เพลงดีมีคุณภาพ
ขอบคุณพี่สันติ ยะลามากๆค่ะ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 24-08-2014, 04:26:45 PM »
บุปผา สายชล - ลมจ๋า (ผ)
<a href="http://www.youtube.com/v/2hTCW5nYT5I?rel=0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/2hTCW5nYT5I?rel=0</a>

ผมลองฟังจากแผ่น 45 แล้ว ผมว่ามันสู้เสียงจากแผ่นซีดีที่ทำขายไม่ได้ครับ
แต่ผมสังเกตพบว่า เพลงยมบาลเจ้าขา เสียงที่พี่สันติทำมา ดีมาก ดีกว่าซีดีดังกล่าว
"ลมจ๋า" นี่ผมชอบฟังมาก ไม่ทราบว่าพี่สันติ พอจะมีเวลาริปจากแผ่น 33 แจ่มๆ ให้ฟังได้ไหมครับ
ของผมมันจำกัด ทั้งทุน ทั้งอุปกรณ์ ทั้งฝีมือด้วยครับ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 24-08-2014, 06:25:15 PM »

จากการฟังผมว่าผ่านไปด้วยดีแล้วครับ..แต่ผมไม่มีสปีด 33 ในเพลงนี้
ส่วนสปีด 45 แผ่นนี้ก็ไม่แน่ใจว่าผมมีไหม.ไม่คุ้นเลย น่าจะดีกว่าที่ทำ
ซี ดี มาขายครับ.บางเพลงเขาบันทึกมาแบบขาดคุณภาพ จะด้วยคุณ
ภาพของห้องบันทึกเสียง ที่มีตัวเลือกอยู่มากมาย ณ เวลานั้น ส่วนคนริป
ก็พยายามลองแล้ว..ลองอีกตามวิถีที่คาดหวังไว้สูงว่าเสียงจะต้องถูกใจ
แต่เมื่อผลลัพภ์ออกมาอย่างไรก็ต้องยอมรับเช่นนั้นจริงๆ  ว่าเพลงนี้ทำ
ไมริปไม่ขาด แบบไม่ยอมจบข่าวสักที นี่ครับเป็นแนวคิดเริ่มต้นของผู้
ริเริ่มที่จะสร้างคุณภาพ บนสันนิฐานและสงสัย เพื่อใฝ่หาคุณภาพที่แท้จริง

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 24-08-2014, 06:50:43 PM »
ผมก็ไม่มีแผ่น 33 และเชื่อว่าผมเองก็ริปด้อยคุณภาพกว่าที่น้องหนุ่มบ้านนานำมาให้ฟังด้วยซ้ำไป
ความจริงหาก คนที่ต้องการเล่นแผ่นเสียง อยากริปอยากนำเสียงที่ตนริปมาฟัง ก็อดไม่ได้ที่จะนำเสียงไปเทียบกับ CD ที่ทำขาย
มันเป็นเรื่องปรกตินะ ก็ในเมื่อมีให้เทียบก็ต้องเทียบ หากไม่มีให้เทียบหรือไม่มีคนทำแจกไว้ก่อน ก็ต้องยึดแนวเสียงที่ตัวผู้ริปทำเองเป็นหลักแล้วล่ะ
ผมได้ยินเพื่อนๆที่ชอบเพลงเก่าๆหลายคน คุยกันว่า ไม่ชอบเสียงจาก CD แนวใส่เอคโค่ หรือแต่งเสียงให้เวทีกว้างขึ้น มันทำให้ฟังออกแปล่งๆไป

แต่ผมยังไม่แน่ใจ ว่า น้องหนุ่มบ้านนา ชอบแนวเสียงแบบไหน ? ถึงบอกว่า "ลมจ๋า" เสียงที่น้องทำเองนี่สู้ซีดีไม่ได้ ?
ตะแรกแต่ก่อน ผมก็ฝังหัวนะว่า ซีดี เสียงดีกว่า ทำท่าเสียงใสๆ เวทีกว้างๆ แต่พอฟังไปฟังไป ชักไม่สบายหูเหมือนกัน

ท่านใดมีแผ่น 33 ลองริปมาฟังกันครับ   2014-010

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 30-08-2014, 03:11:07 PM »

กัมพูชาที่รัก ฉบับแสบหูทะลุถึงหัวใจ
<a href="http://www.swfcabin.com/swf-files/1409382072.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.swfcabin.com/swf-files/1409382072.swf</a>

เป็นที่รู้กันในหมู่นักเล่นแผ่นเสียงว่า แผ่น 7" เพลงนี้ ซื้อมาเหมือนได้ เปล่า จริงๆ นะ
เพราะ ผมก็มีเทปคาสเซ็ต อยู่เหมือนกัน เหมือนเสียงมันจะดีกว่านะ ไม่เชื่อลองไปค้นดูเอาเถอะ
หลายวันมานี้ เสียเวลากับการหาแผ่นนี้ เนื่องจากระบบจัดเก็บยังไม่ดี และคิดว่าจะไม่จับแผ่นนี้อีก จึงวางไว้มั่วจนลืมที่
แต่เพราะรับปากกับคุณสันติไว้ว่าจะเอาเพลงนี้มาเล่น ถึงต้องค้นทั่วเขาพระสุเมร ก็ต้องค้นจนเจอ เอิ๊กๆ
ใครอยากฟังเสียงเนียนๆ ต้องรอคุณสันติ ทำมากล่อมก็แล้วกัน ผมว่ารอไม่นานหรอก

ส่วนใครมีแผ่นนี้ เอาเข็มจิ้มแล้วได้เสียงซู่ซ่าคล้ายที่ผมเอามาให้ฟัง จะได้ไม่ต้องเสียดายตังค์ที่ซื้อมา
การันตีได้ว่า เสียงซ่ายกล๊อตน่าแหละ เสียงจากแผ่น 33 น่าจะดีกว่ามากมาย ?

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 31-08-2014, 11:25:27 AM »
เห็นผู้ทรงคุณวุฒิหลายๆท่าน วิจารณ์เกี่ยวกับเสียงเพลงกันไปมา...ทำให้รู้สึกว่าตัวเองมีปมด้อยในเรื่องนี้.."แต่เชี่ยวชาญในเรื่องอื่น" / ขออนุญาตศึกษาเพื่อเป็นความรู้นะครับ..ขอบคุณ และขอให้ทุกๆท่านมีแต่ความสุขนะครับ....
 :SKJ_4_09: :SKJ_4_10: :SKJ_8_98: SKJ_2014_11.gif

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 31-08-2014, 12:45:10 PM »
ฟังยมบาลเจ้าขา ดนตรียุคนั้น สตริงคอมโบ้ อย่างดิอิมคงเขินๆว่าเพลงลูกทุ่งดนตรีขนาดนี้ อันที่จริงดนตรี พีเอ็ม P.M. ต่างๆเคลือ มุกดาพันธ์ กระจายไปทั่ว ทั้งเพลงหนังเพลงลูกทุ่ง เพลงสตริง ลูกกรุงและตามห้องบันทึกเสียง ยมบาลเจ้าขา ฝนตกฟ้าร้อง เหมือนจะวงเดียวกันบรรเลงโดยมือกลองสังเกตุลักษณะการตีจะคนเดียวกัน

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 31-08-2014, 01:07:33 PM »
เห็นผู้ทรงคุณวุฒิหลายๆท่าน วิจารณ์เกี่ยวกับเสียงเพลงกันไปมา...ทำให้รู้สึกว่าตัวเองมีปมด้อยในเรื่องนี้.."แต่เชี่ยวชาญในเรื่องอื่น" / ขออนุญาตศึกษาเพื่อเป็นความรู้นะครับ..ขอบคุณ และขอให้ทุกๆท่านมีแต่ความสุขนะครับ....
 :SKJ_4_09: :SKJ_4_10: :SKJ_8_98: SKJ_2014_11.gif
ไม่เป็นไรครับท่าน tobangor อย่างน้อยก็ได้ออกความเห็น นั่นคือกิจกรรมร่วม
เพราะความชำนาญ และแนวทางอาจไม่ได้เหมือนกัน ขอบคุณมากครับ

ฟังยมบาลเจ้าขา ดนตรียุคนั้น สตริงคอมโบ้ อย่างดิอิมคงเขินๆว่าเพลงลูกทุ่งดนตรีขนาดนี้ อันที่จริงดนตรี พีเอ็ม P.M. ต่างๆเคลือ มุกดาพันธ์ กระจายไปทั่ว ทั้งเพลงหนังเพลงลูกทุ่ง เพลงสตริง ลูกกรุงและตามห้องบันทึกเสียง ยมบาลเจ้าขา ฝนตกฟ้าร้อง เหมือนจะวงเดียวกันบรรเลงโดยมือกลองสังเกตุลักษณะการตีจะคนเดียวกัน
ก็พี่ชามือกลองเก่านี่... ต้องฟังกันออกแน่ๆ เรียกว่าเส้นทางนักดนตรี
ย่อมจะรู้ทางกัน ขอบคุณครับพี่ชา

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 31-08-2014, 01:24:58 PM »
พี่สันติครับ ผมถนัดกลอง กับ กอง !   :SKJ_8_05:

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 31-08-2014, 01:40:44 PM »

กระทู้นี้ยังมีอะไรดีๆ อีกมากมาย ประเภทนักริปแผ่นตกม้าตายก็มีจริงๆ ผมจะลองหา
แผ่นกัมพูชา มาตกหลังม้าตายพร้อมกับป๋า  แบบนี้ต้องโทษแผ่นไว้ล่วงหน้าเพราะ
ผมเองก็ริปไม่ผ่านจริงๆ ยังมีอีกหลายเพลงที่เคยคุยไว้ เดี๋ยวจะเอามาชำแหละครับ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 31-08-2014, 06:30:00 PM »
จะคอยดูเพลงที่ว่าตกม้าตายเสียงมันเป็นไงจากพี่สันติ นานๆจะมีเพลงที่พี่ริปไม่ผ่าน
สักที วันนี้เน็ตเสียค่ะตอนนี้ใช้มือถือตอบไม่ถนัดเลย
ขออนุญาตตอบกระทู้นี้กระทู้เดียว กระทู้อื่นถ้าเน็ตมาจะมาตอบให้นะคะ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 01-09-2014, 02:11:35 PM »
ทำมาให้แหล่มเลยนะเกลอเฒ่า จะได้มีเพลงนี้เสียงดีๆ ฟังกันซะที SKJ_2014_20.gif

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 02-09-2014, 08:28:23 PM »
ภูษิต  ภู่สว่าง - กัมพูชาที่รัก

<a href="http://megaswf.com/files/Users/5/35/935/154935/pusit.swf" target="_blank" class="new_win">http://megaswf.com/files/Users/5/35/935/154935/pusit.swf</a>

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

มาแล้วครับ กัมพูชา ที่รัก แผ่น 45 ฉบับตกม้าตาย มาตามสัญญา แม้ว่าแผ่นนี้ไม่สวยมีรอยไก่เขี่ยพอประมาณ
แต่ผมก็พยายามทำเท่าที่จะทำได้  ที่สำคัญผมทำเต็มที่..ไม่เหมือนเกลอเฒ่าสะแกกรัง ผมฟังเสียงริปคล้ายจะ
เป็นมวยล้มต้มคนดูนะ หากเป็นนักมวยคงโดนกรรมการไล่ลงเวทีตั้งแต่เริ่มไหว้ครูแล้ว  55

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 02-09-2014, 09:10:15 PM »
กล้าแจกแสดงว่าพี่สันติมั่นใจ นกก็มั่นใจว่าพี่สันติริปผ่านนะคะแม้ว่าแผ่นของพี่จะขี้กาก เป็นรอย  :SKJ_7_03: เสียงดีค่ะพี่ ขอบคุณมากค่ะสำหรับของแจก  :SKJ_1_34: :SKJ_1_34:
ป๋า เพลงป๋าเบสหายเกลี้ยง