ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญา พรนารายณ์  (อ่าน 1875 ครั้ง)

สัญญา พรนารายณ์
« เมื่อ: 28-08-2014, 03:44:04 PM »
ดูรายการตามรอยเพลง สัญญา พรนารายณ์ให้สัมภาษณ์ว่า บันทึกแผ่นเสียงเพลง ลารักจากสวนแตง หลังสายัณห์ สัญญา บันทึกเสียงได้ 1 เดือน
ท่านใดเคยฟังบ้างครับ?
 ที่ทำงานผม บางคนยังคิดว่าเพลงนี้เป็นเพลงของ สัญญา พรนารายณ์ แสดงว่าน่าจะมีมูล
 http://youtu.be/pe3KL4Vetos

Re: สัญญา พรนารายณ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11-09-2014, 02:00:37 PM »

ขอบคุณครับพี่ โกมล ข้อคิดของผมเอง..ณ เวลานั้น 2 ท่านนี้ต่างก็สร้างชื่อขึ้นมาจากวง  พรนารายณ์
ด้วยกัน ฉะนั้นจึงเป็นไปได้สูงมากว่า คุณสัญญา พรนารายณ์ ก็เคยบันทึกเสียงเพลง " ลารักจากสวนแตง "
รู้สึกว่าผมเคยฟังผ่านๆ  แต่ก็ไม่เคยเจอแผ่นเพลงนี้เลย หรือจะผลิตมาเฉพาะเทปเท่านั้น หากท่านใดเจอ
แผ่นเสียง หรือเทปช่วยเอามาชมเป็นขวัญตาหน่อย..ขอบคุณครับผม

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13-09-2014, 11:53:22 PM »
กระทู้นี้อ่านแล้วคันใจค่ะ เลยถามพี่สัมพันธ์ พัทลุงมาตอบรับรองไม่มีนั่งเทียนเขียนโม้ ตามที่พี่โกมลเคยฟังนั่นแหละค่ะมีจริงๆคุณสัญญา พรนารายณ์เคยร้อง
ลารักจากสวนแตงจริงๆแต่ร้องหลังพี่เป้าสายัณห์ สัญญาค่ะ ส่วนร้องช่วงไหนเมื่อไรเดี๋ยวคอยพี่สัมพันธ์นะคะ หากโชคดีก็อาจได้เพลงเวอร์ชั่นนั้นมาฟังด้วย แต่ถ้าใครคันใจมากกว่านกโน่นค่ะ นิธิทัศน์โปรโมชั่นเลยมีแน่นอนฉบับนี้คงจะล่าสุดไม่กี่ปีที่ผ่านมา  :SKJ_7_01:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14-09-2014, 02:19:09 AM »
ช่วงนั้นสับสน นักจัดรายการประกาศ เพลงสัญญาห้าปี ร้องโดย สายัณห์ สัญญา ,เพลงสัญญาเมื่อสายัณห์ ร้องโดย สัญญา สายัณห์ ครูพยงค์ก็งงๆ เลยถาม สมชาย ทองขาว จึงเข้าใจ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14-09-2014, 08:47:39 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ คงตั้งใจรอ เผื่อได้ฟัง
ว่าแต่จะมีจริงๆไหม? เพราะไม่เคยได้ยินเลยจริงๆ ถ้ามีน่าจะผ่านหูมาบ้าง สำหรับทุกท่านที่เป็นแฟนเพลงลูกทุ่งขนานแท้
ทั้งคุณชา คุณสันติ แต่ฟังให้สัมภาษณ์ คุณสัญญา พรนารายณ์ ไม่ได้ให้เครดิตคุณสายัณห์ สัญญาเลย บอกแต่ว่าตัวเอง
เข้ามาทดแทนสายัณห์ ที่่่ลาออกไปตั้งวงดนตรี โดยมีซ้อน้อย เป็นเจ้าของนายทุน เลยอัดแผ่นเพลงสองเพลงนี้ใหม่ และ
ร้องหน้าเวที แก้กับน้ำอ้อย (อันนี้พอเข้าใจว่าแฟนเพลงยังไม่ทราบความจริง เลยสวมรอยไปเลย ง่ายดี)
  ท่านใดมีข้อมูลลึกกว่านี้ เชิญเลยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16-09-2014, 07:43:55 AM »
       ขอบคุณคุณโกมล  ที่เปิดประเด็นนี้ขึ้นมา  ผมในฐานะที่ติดตามข้อมูลของนักร้องทั้ง 2 ท่านอย่างใกล้ชิด
พอสมควร  ขออนุญาตให้ข้อมูลเรื่องนี้อีกครั้ง  เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง
       หลังจากที่ "สายัณห์  สัญญา" บันทึกเสียงเพลง "ลูกสาวผู้การ" และ "แหม่มปลาร้า" ของครูชลธี  ธารทอง
แล้ว และทีมงานแผ่นเสียงตรา "สามโฆษก" กำลังโปโมทเพลงอยู่  ในช่วงนั้นครูราเชนทร์  เรืองเนตร  ได้นำ
สายัญห์  สัญญา ไปฝากให้สังกัดวงดนตรี "พรนารายณ์"  ครูพร  พรนารายณ์ จึงให้หมอธงชัย  เล็กกำพล  แต่ง
เพลงให้ร้องแก้กับน้ำอ้อย  พรวิเชียร  2 เพลง  คือ "สัญญาห้าปี"  และ "ลารักจากสวนแต่"  ในขณะที่ 2 เพลง
กำลังโปรโมททางรายการวิทยุของพร  พรนารายณ์ ที่จัดโดย "ก้อง  กาจกำแหง" และทีมงาน  ทางฝั่ง 3 โฆษก
ก็โปรโมทเพลง "ลูกสาวผู้การ" จนโด่งดังอย่างรวดเร็ว  หลังจากเพลงดัง "ซ้อน้อยและป๋าเล็ก" จึงออกทุนตั้ง
วงดนตรีให้กับสายัณห์  สัญญา  สายัณห์ฯ จึงตัดสินใจกลับไปอยู่กับซ้อน้อย ทำให้พร  พรนารายณ์ โกรธมาก 
จึงเรียกตัวศิษย์รักคนหนึ่งที่มีน้ำเสียงคล้ายกับสายัณห์  สัญญา มาก (ที่ตอนนั้นไปอยู่กับวงทูล ทองใจ) กลับมา
และพร  พรนารายณ์ ก็นำลูกศิษย์คนนี้ออกเดินสาย โดยนำเพลง "ลูกสาวผู้การ, แหม่มปลาร้า, รักเธอเท่าฟ้า,
พลัดคู่, สัญญาห้าปี และ ลารักจากสวนแตง  ร้องหน้าเวทีในนาม "สายัณห์  สัญญา" จนแฟนเพลงทั่วประเทศ
เข้าใจว่าเขาคือสายัณห์สัญญาตัวจริง  เหตุกรรณ์นี้เกิดขึ้นในปลายปี พ.ศ.2516  พอถึงปี พ.ศ.2517 ลูกศิษย์
คนนี้ก็ได้รับการบันทึกแผ่นเสียงครั้งแรก ในเพลง "หนุ่มชาวไร่"  แต่งโดย ชลธี  ธารทอง  ครูพร  พรนารายณ์
ตั้งใจตั้งชื่อการเป็นนักร้องให้เขาว่า "สัญญา  สายัณห์"  เจตนาเป็นอย่างไร  พร  พรนารายณ์ ท่านคงรู้ดี  หลัง
จากนั้น พร  พรนารายณ์ก็นำเพลง "สัญญาห้าปี" และ "ลารักจากสวนแตง"  มาให้สัญญา  สายัณห์ ร้องบันทึก
เสียงใหม่อีกครั้งหนึ่ง  เรียกว่าท่านตามบี้สายัณห์  สัญญา  อย่างไม่รามือ  แต่หลังจากเคลียร์ปัญหากันได้  พร 
พรนารายณ์ ยอมเปลี่ยนชื่อ สัญญา  สายัณห์ เสียใหม่  เป็น "สัญญา  พรนารายณ์" และเพื่อเห็นแก่ผู้หลักผู้ใหญ่
และไม่ให้เกิดการบาดหมางกันอีกต่อไป  พร  พรนารายณ์ จึงสั่งทีมงานนักจัดรายการไม่ให้เปิดเพลง "สัญญาห้าปี"
และ "ลารักจากสวนแต" ที่เป็นเวอร์ชั่นของ สัญญา  สายัณห์ ออกอากาศอีก  แผ่นเสียง 2 เพลงนี้ จึงถูกเก็บไป 
ไม่ถูกเปิดออกอากาศอีกเลย 
         แผ่นเสียงทั้ง 2 เพลงนี้  น่าจะออกโดยห้างแผ่นเสียง "ทองคำ-เสียงสยาม"  อยากให้คุณโกมล และนักสะสม
แผ่นเสียงลองไปสืบค้นดู
         สรุปก็คือ  เพลง "สัญญาห้าปี" และ "ลารักจากสวนแตง"  สายัณห์  สัญญา  ร้องบันทึกเสียงไว้เป็นต้นฉบับ
เมื่อปี พ.ศ.2516  ส่วน "สัญญา  สายัณห์"  ร้องบันทึกเสียงเป็นครั้งที่ 2  เมื่อปี พ.ศ.2517

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16-09-2014, 08:07:46 AM »
นกก็คอยอ่านที่พี่สัมพันธ์มาให้ข้อมูลนี้อย่างใจจดใจจ่อเพราะไม่ทราบเรื่องราวเหล่านี้มาก่อน พอพี่โกมลมาตั้งกระทู้
ก็นึกอยากรู้มากๆ ขอบคุณพี่สัมพันธ์ พัทลุงพระเอกขี่ม้าขาวมาช่วยให้ความกระจ่างด้วยข้อมูลที่ชัดเจนและถูกต้องค่ะ SKJ_2014_11.gif SKJ_2014_07

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16-09-2014, 01:03:05 PM »

ขอขอบคุณ พี่สัมพันธ์ พัทลุงเป็นอย่างมากที่กรุณานำเรื่องราวเมื่อครั้งอดีต
มาเล่าสู่กันฟัง ข้อมูลเหล่านี้เท่าที่ได้รับทราบมาก่อนคร่าวๆ เหมือนอย่างที่
พี่สัมพันธ์กล่าวถึงจริงๆ ในช่วงปี 16 - 17 แฟนเพลงเคยสับสน รวมทั้งผม
เองที่คอยติดตามผลงานของนักร้องทั้ง 2 ท่านมาตลอด เป็นที่ชัดเจนว่า
เพลงดังกล่าวมีการบันทึกเสียงไว้จริงๆ ผมเคยค้นหาแผ่นนี้มานานแล้วแต่
ก็ไม่เคยเจอสักที ยังนึกสงสัยว่าเขาคงบันทึกมาเฉพาะเทปคาสเซ็ตเท่านั้น
  วันนี้ข้อมูลดีๆจากพี่สัมพันธ์ จึงชัดเจนมากยิ่งขึ้น แผ่นตราสยามทองคำ
ที่ผมเก็บไว้จำนวนมากแต่กลับไม่มีเพลง ลารักจากสวนแตง ฉบับเสียง
ร้องโดยคุณ..   สัญญา สายันห์

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16-09-2014, 10:22:15 PM »
ขอบคุณคุณสัมพันธ์ และคุณสันติครับ
เข้าใจว่ายุคนั้นยังไม่มีเทปคัทเซทออกจำหน่าย น่าจะมีแต่แผ่นเสียงครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17-09-2014, 09:05:01 AM »
ขอบคุณคุณสัมพันธ์ และคุณสันติครับ
เข้าใจว่ายุคนั้นยังไม่มีเทปคัทเซทออกจำหน่าย น่าจะมีแต่แผ่นเสียงครับ
ในช่วงประมาณปี 2514 ผมจำได้ว่าอยู่ในยุคของคุณ ศรคีรี กับคุณ ระพิน
ซึ่งกำลังโด่งดังมาก ผมก็ยังเด็กมาก สถานีในยุคนั้นก็ถ่ายทอดเสียงในระบบ
เอ เอ็ม ( Amplitude Modulation ) ด้วยความที่อยากฟังเพลงในเวลานั้น
ตามวิถีชีวิตของคนบ้านนอก มีทางเดียวคือ ต้องมีเครื่องเล่นแผ่นเสียง หรือ
มีเครื่องเล่นเทปคาสเซ็ต แต่ช่วงนั้นจะมีร้านรับจ้างถ่ายเทปลงแผ่นเสียงเพลง
ละ 50 สตางค์ บรรจุขนาด 20 เพลง ผมยังมั่นใจว่าเทปคาสเซ็ตมีใช้ก่อนปี 2510
แต่จะเป็นลักษณะของเทปรีล ขนาดใหญ่ จากนั้นก็พัฒนาการจนเป็นเทปคาสเซ็ต
ขนาดเล็ก จากหลักฐานของแผ่นสปีด 78 ที่สงวนลิขสิทธิ์ห้ามถ่ายลงเทป จึง
สันนิฐานได้ว่าเทปคาสเซ็ตมีใช้มานานแล้วในยุคประมาณ พ.ศ. 2510

ขอบคุณผู้ออกความเห็นทุกๆท่านครับผม