ผู้เขียน หัวข้อ: ง่ายๆ ฟรีๆ โปรแกรมที่ใช้โหลดวีดิโอ MP4 จาก Youtube แล้วแปลงเป็นไฟล์เสียง MP3  (อ่าน 2914 ครั้ง)

SKJ_2014_21.gif  ง่ายๆ ฟรีๆ โปรแกรมที่ใช้โหลดวีดิโอ MP4 จาก Youtube แล้วแปลงเป็นไฟล์เสียง MP3
เหมาะสำหรับ ท่านที่ยังไม่ได้มีไว้ใช้ เท่านั้น เนื่องจากมีผู้สูงอายุหลายท่านไม่ทราบว่ามีแบบนี้  หรือทราบว่ามีแต่ไม่เคยใช้ หรือ อยากทราบแต่ไม่กล้าถามใครและไม่มีใครอยากบอกบอก! ว่าทำยังไง

สำหรับ Windows 8
แนะนำให้โหลดโปรแกรม ฟรี ที่ Windows Store ชื่อ Download Youtube Pro  ติดตั้งลงเครื่องให้เรียบร้อย
หน้าตาโปรแกรม แบบนี้ครับ

ก่อนตัดสินใจ ลองอ่านสรรพคุณของโปรแกรมก่อน

เอามาจัดเรียงที่จอ Start  ตามแต่ที่ชอบเลยครับ

เมื่อเปิดโปรแกรมแล้ว ให้เข้าไปที่ หัวข้อ Setting และเลื่อนปุ่ม แปลงเสียง MP3 (ตามรูปล่าง) ให้เปิดทำงานด้วยครับ

เมื่อปุ่มแปลงเสียง เปิดแล้ว จะได้ภาพดังรูปข้างล่าง

กดคำว่า Download ใต้จอยูทูบ ก็จะได้  MP4 และ MP3 ฟรีๆๆๆ ตามที่ต้องการ

สำหรับท่านที่ยังใช้ Windows XP
ปรกติมักจะใช้โปรแกรมช่วยโหลดกันอยู่แล้ว ตัวยอดนิยม ก็เห็นจะไม่พ้นตัวนี้ Internet Download Manager (IDM)
ซึ่งถ้ามีในเครื่องและเปิดทำงานไว้ ทุกครั้งที่เปิดจอยูทูบ ก็จะมีคำถามให้เราเซฟวีดิโอ ไว้ไหม? ดังรูปข้างล่าง หากเจอที่ถูกใจก็เซฟไว้เลยครับ ถ้าไม่ Get ก็ไม่ต้องโหลดไว้ให้เปลืองเมมโมรี เปล่าๆ

เอาไฟล์วีดิโอ MP4 ที่ได้มาแปลงให้เป็น MP3 ด้วยโปรแกม Format Factory นี้อีกทีครับ ก็จะได้ไฟล์เพลงไว้ฟังตามต้องการ

โปรแกรมที่ให้ไว้เป็นแนวทางเท่านั้น จะใช้โปรแกรมใดก็ได้ ที่มีคุณสมบัติคล้ายกันนี้
ง่ายและฟรี ไม่ต้องตอบขอบใจไม่มีใครรู้ หรือแปลงไฟล์ไปวางหาเครดิตให้ตัวเองได้ ซำบายยยยยย   SKJ_2_17

:SKJ_7_03: มาแนะนำโปรแกรมสูบเพลงของตัวเองจากยูทูปยังไม่พอ มีแนะอีกนะว่า ง่ายและฟรี ไม่ต้องตอบขอบใจไม่มีใครรู้ หรือแปลงไฟล์ไปวางหาเครดิตให้ตัวเองได้ ซำบายยยยยย     :SKJ_8_12: จริงๆมีคนทำตามที่ว่านี้ตั้งนานแล้ว อีกหน่อยจะมีขายในรูปแบบ mp3 ตามตลาดนัดแน่นอน  :SKJ_7_01: :SKJ_7_03:
ทำเพลงไปทำใจไป :SKJ_2_07: :SKJ_2_07:

โปรแกรมชักชวน และชี้นำการแปลงไฟล์ให้เป็น MP3 ง่ายและฟรี  คงถูกใจกันไปหลายคน
 เพราะผู้รับมีมากกว่าผู้ให้ในโลกออนไลน์. ผู้ให้ย่อมเป็นที่ถูกใจผู้รับเสมอ นั่นคือสัจธรรม
ไม่ต้องตอบขอบใจไม่มีใครรู้ หรือแปลงไฟล์ไปวางหาเครดิตให้ตัวเองได้..ขอบคุณครับ

พ่อรูปหล่อของพี่ ใจดีอีกด้วย  :SKJ_8_12:

SKJ_2014_20.gif  ที่ชี้ชวนเรื่องโปรแกรมที่ควรสมควรทราบ เนื่องจากมันเป็นโปรแกรมขั้นพื้นฐานของนักท่องเว็บ
และนักโหลดแล้วแปลงไปแจกต่อประจำโลกออนไลน์ 55

ที่จริง ผมติดตามพวกพี่ๆในนี้ มานานมากแล้ว แต่ละคนล้วนมีจุดเด่นในตัวไปคนละแบบ
แต่ผมก็ติดตามดู พฤติกรรมของคนเล่นเว็บเพลงเก่าๆ แบบนี้แทบทุกเว็บ ล้วนหน้าเดิมๆทั้งน้้น แม้เปลี่ยนชื่อก็พอเดาออก
ผมเล่นเกือบทุกเว็บเพลงเก่า ย่อมทราบว่า ใครอะไร ยังไง วางเสียงดีร้าย ดูดท่าเดียว หรือหลบไปดูดตามเว็บปิดก็มี
พอเล่นนานๆ ก็จะเห็นถึงความแตกต่างของคนแต่ละประเภท ได้ชัดเจนลึกซึ้งขึ้น

เว็บนี้เงียบๆ เพราะ ที่นี่ไม่มีเก้าอี้วีไอพี มีเกียรติ ขั้นเทพหรือเซียนอาวุโส ให้นั่ง
เข้ามาคือ เหมือนต้องนั่งร่วมวงกะพื้นด้วยกันวงเดียวเลย ใครที่นั่งไม่ลง คุยด้วยก็ทำยืนเต๊ะจุ๊ย พวกนี้อยู่เล่นไม่นานหรอก
แต่แบบนี้ก็ดีนะ ที่พี่ๆแต่ละคน ชัดและจัด มาก ยิ่ง พี่นก (พี่สาวคนสวย) นี่ต้องเติม เจน ให้อีกตัว  :SKJ_1_19:
ผมทราบอยู่ก่อนแล้ว ก่อนทำขึ้นยูทูบ ครั้นมาชี้นำเรื่องโปรแกรม ก็ไม่ถือว่าผม ปิ้งแมวไปเลี้ยงปลา หรอกครับ

เพราะที่นี่ไม่มีเก้าอี้ วีไอพี ให้ใครนั่ง ไม่มีเทพ ไม่มีเซียน ไม่มีอาวุโส ที่นี่จึงเป็นบ้านที่เงียบๆ
ปูเสื่อนั่งพื้น และแปลกตาไปกว่าที่อื่นๆ แต่นั่นก็บรรจุไปด้วยคุณภาพคับแก้ว ที่สามารถพิสูจน์
ได้ในเรื่องคุณภาพ ที่สำคัญไม่มีธุรกิจใดๆ มาแวะข้องเกี่ยวกับบ้านหลังนี้อย่างเด็ดขาด.ให้ๆๆๆ

เฮอะๆ ป๋าไม่รู้จะตอบยังไงดี คุณน้อง แต่ป๋าก็เข้าใจเจตนาของน้องนะ คือมองออกน่ะ   :SKJ_1_13:
ยินดีที่น้อง ชัดและจัด..จ้าน พอๆกัน  :SKJ_1_19:
ถ้าน้องเป็นครู ขอแนะว่าให้ยึดอาชีพครูสอนพิเศษ จะดีกว่าเป็นครูที่สอนในเวลาตามโรงเรียนทั่วไป
:SKJ_8_12:

ผมใช้วิธีการรี้ครับ

ไปที่เว็บ ...แล้ว copy link จาก ยูทูปมาวาง แล้วกดแปลง

https://convertonmp3.com/th

หรือ

http://www.flv2mp3.com

หรือ

http://convert2mp3.net/

(เว็บนี้ ไวมากครับ)

ขอบคุณ ดร. มากๆ เรื่องโปรแกรมนี่เห็นท่านศึกษาอยุ่หลายตัว มาเขียนบอกกันมั่งนี่ดีหลายเลยครับ :SKJ_8_98:
มีมาแนะนำแบบนี้ก็ดีครับ ผมเองยังตามพวกโปรแกรมเหล่านี้ไม่ค่อยจะทันเลย

ไหนๆก็ไหนๆ ความทันสมัยกับโลกใบเก่าๆ เมื่อเพลงเก่าเป็นไฟล์ ก๊อปย้ายถ่ายเทสารพัดง่าย มันคงไม่มีอะไรดีไปกว่าแนะวิธีดูดวิธีแปลงซะเลย ใครอยากได้ก็จะได้ดูดได้แปลงจากต้นทาง เผื่อหากไปเจอแจกที่ไหนอาจเอะใจ ว่าเอ..เอามาจากไหนหว่า 55 ข่าวว่าผลงานของน้องหนุ่มบ้านนา นี่โดนฉกไปแจกต่อแบบไม่มีภาพ .. ซะก้อหลายเพลง ชัดเจนจริงๆ สำหรับผมและน่าจะอีกหลายคนที่ปัจจุบันความมันมือริปแจกแลกคำขอบคุณหดเหลือกระจี๊ดเดียว
ฝ่ายสะสมและฝ่ายสืบสาน (แหม..เรียกซะเพราะ)  นี่ปีนเกลียวกันเป็นปรกติครับ   :SKJ_1_21:
สุดท้ายส่วนดีที่ทุกฝ่ายรู้สึกได้ คือ เพลงเก่าๆทั้งหลายได้มีการถ่ายทอดออกมาให้ได้ยินมากมาย .. นี่ใช่เป็นการจรรโลงเพลงไว้หรือเปล่า ..น่าคิดครับ

แหม พี่สันติยุทธเก่งหลายอย่างนะคะพี่ รู้หลายเรื่องเลยเกี่ยวกับการทำเพลงนี่ 2014-009

ผมยังติดประชุมแหลกลาญ ไม่เว้นวันหยุดราชการ อยู่เลยครับ
วันที่ มีชื่อประชุมอยู่ที่โรงแรม แกรนทาวเวอร์อินน์  และ โรงแรม เอส ดี อเวนิว
แต่ตัวต้องมาอยู่ที่ทำงาน เพื่อมาสะสางงานบางเรื่องให้แล้วเสร็จ

ด้วยความอึดอัดกับสมรรถนะของเครื่อง PC ที่ทำงาน และ NOTE BOOK ส่วนตัว
ที่รันด้วย window xp แต่โปรแกรมที่ผมต้องใช้ในการทำ VDO ตามที่พี่อาทิตย์พูดถึง จะ run บน window 7
เครื่องที่ทำงาน พอจะลง window 7 ได้ แต่ปัญหาตามามากมาย
Note Book ส่วนตัว ไปกับ window 7 ไม่ได้เลย

กัดฟันไปถอย มาใหม่ เป็น 64 bit และ  run ด้วย window 8.1
ลงโปรแกรมที่ต้องการ หลายโปรแกรมได้ดั่งใจ
ตอนนี้กำลังศึกษา AdobePrmiear Pro  ในการสร้างเอฟเฟคให้เฟรมใน วีดีโอ อยู่ครับ แต่มันยากเหลือเกิน ต้องรู้จักมัน และ create ด้วยตนเองทั้งกระบวนการไว้ว่าง ๆ จะเอาป้านก เป็นนางเอก นำมาให้สมาชิกชมสักเพลงครับ

เอาโปรแกรมที่ผมยังคงใช้เป็นตัวช่วยในการทำ Audio ครับ ปัจจุบันในโน๊ตบุ๊ค ผมใช้ Adobe Auditio CC (64 Bit) แต่มีนำมาฝากเป็น CS 6 (32 bit) ครับ
ลิ้งเดียว ไม่มี pass  ส่วนเครดิตปรากฎในรายละเอียดของไฟล์ ครับ

ลงโปรแกรมเสร็จ ให้ก๊อปปี้ ไฟล์ amtlib.dll ในโฟล์ดเดอร์ crack adobe audition cs6 32 bits
ไปวางทับที่ C:/Program Files/Adobe/Adobe Audition CS6

ใช้ outlookจาก window 8 ยังปวดหัวแล้วเลยค่ะ 8.1 นี่คงต้องกินยาแก้ปวดหัวแน่ๆพี่สันติยุทธคนยังหนุ่มคงไม่ต้องกินยาแก้ปวดหัวนิ 2014-002
ขอร้องด้วยรักจากใจค่ะพี่ :SKJ_1_34:

เดี๋ยวนี้ผมใช้ spark browser โหลดครับง่ายๆเลย

ของผมแค่เข้าไปที่เว็บนี้ แล้วก๊อปลิงค์จากหน้ายูทูป มาวางลงในช่องสี่เหลี่ยม
จากนั้นกด Convert Vidio รอไม่ถึงอึดใจก็ได้ไฟล์ MP3 มาฟังแล้วครับ

ตั้งแต่น้องหนุ่มบ้านนายุ่งๆไม่ได้เล่นทูป ก็ไม่ได้เข้าไปส่องที่นั่นอีกเลยค่ะ