ผู้เขียน หัวข้อ: ที่มาของ "นานาสาระและเบื้องหลังการ Rip เพลง"  (อ่าน 3365 ครั้ง)

พวกเราเล่นเว็บกันมานานพอควร ผมเชื่อว่าหลายท่านมีภูมิรู้ที่ดีและแตกต่างกันออกไป

พอดีว่า เว็บสะกิดใจนี้ มีจุดเริ่มเล็กๆ มาจากกลุ่มที่ชอบเพลงเก่าๆ มาก่อน ครั้นเมื่อนำเรื่องเข้าทำนองแชร์ ประสพการณ์ ไปไว้ในห้องเพลง ก๊วนเพลงเก่า บางทีดูไปว่า การที่เราเอาเรื่องเชิงวิชาการไปแชร์ร่วมกับความบันเทิง อาจทำให้ภาพโดยรวมไม่เหมาะนัก
คนทำคนริป บางทีคันใจ.. (ที่จริง คันปาก มากกว่า..55) ว่ากว่าจะได้มาแบบนี้ มันหลายขั้นตอนนะ ก็ต้องสะกดคำไว้ เพื่อไม่ให้เสียอรรถรสการเข้ามาตอบของเพื่อนๆ ว่า มาสนุกนะ ไม่ได้มาเรียน.. 55555  ส่วนท่านที่มาอีกส่วนก็มาเพื่อหาความบันเทิงกับคนชอบอะไรดำาๆ แนวเดียวกัน หรือเก็บตกเพลงที่ยังไม่มี เรียกว่าเน้นที่บันเทิงแหละ

คิดแล้วหลายวัน ว่างั้น..เราเพิ่มทางออกให้พวกเรากันเอง ดีกว่านะ  เพิ่มห้องนี้มาอีกสักห้องต่างหาก เผื่อว่าท่านใดอ่านแล้วปวดหัว ก็ให้คลิ๊กผ่านไปจะได้ไม่เสียค่ายาพาราเซท แต่บอกก่อนนะว่า คาดว่าอ่านแล้วน่าปวดหัวจริงๆด้วย...(เอิ๊กๆๆๆ...ล้อเล่น)

ไม่แน่ครับ อาจได้ผลดีก็ได้ อาจทำให้หลายๆท่านได้เห็นว่า การแชร์ประสพการณ์ ก็เปรียบเสมือนการให้ความรู้อย่างหนึ่ง ซึ่งเท่าที่ผู้ให้..เขาให้ได้ อาจทำให้ความรู้สึกเก่าๆเปลี่ยนไปก็ได้ อีกทั้งทักษะที่มี ที่ได้จากข้อเขียนของหลายท่านในนี้ นั้น....

"ผมเชื่อเสมอมาว่า ความรู้และทักษะที่เรามีเราได้จนเป็นเราทุกวันนี้.. เรารู้มาจากใครและจากที่ไหน ทุกคน เพราะคนที่เราโกหกไม่ได้ก็คือตัวเราเอง"

ใช้ชื่อห้องว่า "นานาสาระและเบื้องหลังการ Rip เพลง" ครับ

นานาสาระ > ความหมายตรงตัวแล้ว
เบื้องหลังการ Rip > จากทุกแหล่งต้นวัตถุครับ ไม่ว่าจะเป็น แผ่นเสียง, เทป, CD ได้เลย รวมไปถึงการเลือกอุปกรณ์และโปรแกรมด้วย
มาร่วมสนุกกันครับ

จากใจ แอดมิน
13-2-55

ริปเพลง...ริปอย่างไรให้ได้ดี.......
อันนี้พูดง่าย แต่ทำยากครับ......ทุกวันนี้ผมยังคิดอยู่เลยว่า...มันน่าจะได้ดีกว่านี้อีกนะ......แต่สิ่งที่ผมคิดว่าสำคัญที่สุดอันดับแรกเลยคือ
ใจรัก.....ต้องมาอันดับแรกเลย...ถ้าใจไม่รัก อย่าคิดจะริป :SKJ_4_05:
เวลา.....รักอย่างเดียวไม่พอ...ต้องมีเวลาให้กับมันด้วย :SKJ_4_05:
ทุนทรัพย์......เอาไว้ใช้เปิดทาง.... :SKJ_7_09:
วัตถุดิบ.....สิ่งที่ให้กำเนิดเสียง....รวมหมดเลย..เทป แผ่นเสียง สาย หัวเข็ม..เทปรีล แอมป์....อะไรอีกล่ะ ..อ้อ..เกือบลืม คอมพ์ไง:SKJ_8_05:
โปรแกรม....แต่ละตัวมีข้อดีต่างกัน ไม่มีตัวไหนดีที่สุด....ไม่แนะนำให้ใช้ตัวเดียว :SKJ_1_10:
แม่สื่อ...เอ๊ะเกี่ยวกันไหม.......ตอบเลยว่าเกี่ยว....เจ้าแม่สื่อนี่แหละสำคัญ....คอยช่วยชีแนะ ติชม หนุนหัลง ยกยอปอปั้น คอยให้กำลังใจ :SKJ_7_03:

DJ_SANG

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เล่นที่ไหนเลยครับ
เป็นช่วงที่ผมกำลังตกอยู่ใน ภวังค์แห่งความรัก
รักที่ต่างเชื้อชาติ ต่างภาษา ต่างวัฒนธรรม
มันเกิดขึ้นมาจริงๆแล้ว เกิดขึ้นกับผมนี่เอง
หวานใจผมอยู่ไกลถึงลอนดอน แต่ก็ยังส่งใจมาสะออน
หนุ่มน้อยลูกข้าวเหนียว อย่างผม มันเหลือเชื่อจริงๆครับ
นี่คือตำนานรักปาฏิหาริย์ ฉบับฉีกกฏ ไร้พรหมแดน ที่ผมกำลังถล่ำลึก

ว่างๆจะนำเรื่องราว เข้ามาแจมด้วยครับ
 เฮ้อ...ระยะนี้สุดแสนจะเบื่อหน่ายกับการเล่น
เลยไม่เข้าไปสักที่ มีสะกิดใจ เปิดเข้ามาดูทุกวันแต่ไม่ได้เม้นต์อะไร

รักข้ามขอบฟ้า รักคือสื่่อภาษาสวรรค์
พวกเราล้างท้องเตรียมบุกเพิงหมาแหงน

มาแก้ตัว เอ๊ย มาร่วมเมนต์..
ขอจิ๊กรีพลาย ท่านนัยโต้ สุดหล่อ เกษตรไฮเทค มามั่วแจม
ริปเพลง...ริปอย่างไรให้ได้ดี.......
อันนี้พูดง่าย แต่ทำยากครับ......เห็นด้วยสุดโต่งเลยครับ.. :SKJ_1_09:
ใจรัก.....ต้องมาอันดับแรกเลย...ถ้าใจไม่รัก อย่าคิดจะริป :SKJ_4_05: อันนี้ก็ใช่ครับ ไม่ว่าจะดนตรีแบบไหน ถ้าไม่มีใจ ก็เป็นคนหูหนวกดีๆคนนึงนี่เอง :SKJ_1_24:
เวลา.....รักอย่างเดียวไม่พอ...ต้องมีเวลาให้กับมันด้วย :SKJ_4_05: อันนี้เป็นสิ่งที่ผมว่าจำเป็น และผมขาดที่สุด.. :SKJ_1_36:
ทุนทรัพย์......เอาไว้ใช้เปิดทาง.... :SKJ_7_09: ไม่ได้เอาไว้เปิดอย่างเดียวครับ ปิดทางก็ต้องใช้.. :SKJ_1_09:
วัตถุดิบ.....สิ่งที่ให้กำเนิดเสียง....รวมหมดเลย..เทป แผ่นเสียง สาย หัวเข็ม..เทปรีล แอมป์....อะไรอีกล่ะ ..อ้อ..เกือบลืม คอมพ์ไง:SKJ_8_05: ไอ้นี่มีตังค์อย่างเดียวไม่ได้นะครับ ต้องมีโชคด้วย..
โปรแกรม....แต่ละตัวมีข้อดีต่างกัน ไม่มีตัวไหนดีที่สุด....ไม่แนะนำให้ใช้ตัวเดียว :SKJ_1_10: แต่ด้วยสมองอันน้อยนิด คงไม่อาจใช้หลายตัวได้ครับ..แม่สื่อ...เอ๊ะเกี่ยวกันไหม.......ตอบเลยว่าเกี่ยว....เจ้าแม่สื่อนี่แหละสำคัญ....คอยช่วยชีแนะ ติชม หนุนหัลง ยกยอปอปั้น คอยให้กำลังใจ :SKJ_7_03:[/color แม่สื่อไม่ต้องครับ ขอแม่ยกแบบพวงมาลัยติดแบ้งค์ซักสี่ห้าคนก็พอ.. :SKJ_4_96:]
ส่วนรักข้ามขอบฟ้าของคำแสง นี่เอาใจช่วยครับ เพื่ออีกหน่อยจะมีเพลงฝรั่งมาให้ฟัง.. :SKJ_1_09:

:SKJ_1_28: โอ้โฮ ไนโตะ ..เทศน์ครบกัณฑ์ เลย..สาธุ 55 หัวเขียงเอาคอนกรีตไปเสริมเหล็กเข้าให้อีก..ว๊าว งี้น่าสนุกแน่
คร่าวๆ หัวข้อ ที่น่าจะมีในห้องนี้..อย่าง... (สมมุตินะ) แผ่นก็มีกะตัว ริปทำไมหว่า, หรือว่า พวกริปนี่ ชาล้นถ้วยจริงไหม? หรือว่า ตัีดปะนี่ใช่อวิชาของพญามารหรือไม่..ร่องแผ่นแคบๆ เอาหัวโมโนไปครูดมัน จะลึกถึงก้นร่องหรือ...

หรืออีกสัข้อว่า ซื้อมาไม่ตรงสเป็คที่บอกขาย .. ทำไงนี้ เหล่านี้เบื้องหลังทั้งนั้น แม้กระทั่งซัลซิลล้้างแผ่นก็อาจหยิบมาคุยนะ

ผมลองคิดให้ชื่อนำ มันร้อนๆเข้าไว้อย่างงั้นแหละ เวลาเขียน เชื่อว่าก๊วนเขียน ออกมาเฮฮา จะตาย คอยดูสิ

ได้แต่มองตาปริบๆ กับเครื่องเล่นอันแสนจะเก่าเก๋ากึก แต่เสน่ห์ร่องเสียงมันเย้ายวนชวนให้หลงไหล
ไอ้กระผม คลุกคลีอยู่แว๊บเดียว ไม่อาจหาญขึ้นมาทาบได้  ขอเก็บใส่รอยหยักไว้ด้วย  เผื่อวันหน้าหากมีช่องทาง จะได้งัดเอาออกมาใช้

ได้แต่มองตาปริบๆ กับเครื่องเล่นอันแสนจะเก่าเก๋ากึก แต่เสน่ห์ร่องเสียงมันเย้ายวนชวนให้หลงไหล
ไอ้กระผม คลุกคลีอยู่แว๊บเดียว ไม่อาจหาญขึ้นมาทาบได้  ขอเก็บใส่รอยหยักไว้ด้วย  เผื่อวันหน้าหากมีช่องทาง จะได้งัดเอาออกมาใช้

...  :SKJ_1_28: ไม่เอา..กะจะตีแล้วไปนั่งดูนี่..แบบนี้ ผมเกร็งแล้ว ว่ายังมีผู้มีฝีมืออย่างพี่อยู่ทั้งคน จึงหาทางงัดแงะให้มาบ่นให้ฟังมั่ง เรื่องโปรแกรมถนัดไม่ใช่เหรอ มันก็เป็นเบื้องหลังการริป ด้วยเน้อ นี่ยังดูอยู่ ว่าผู้เฒ่าแดนสะตอ เขาจะงัดเพลงกระบี่สะกิดใจ มาขยายความอย่างไรเหมือนกัน เราก็เขียนๆ อย่างสะกิดใจกันสิ รับรองสนุก
เพียงแค่สะกิดใจนะ อย่าเผลอแทงใจเข้าตรงๆให้ล่ะ...ขี้เกียจเรียกหวอพยาบาล :SKJ_4_96:

นั่น เอาเรื่องโปรแกรมมากระตุกหนวด
มันก็ยังเป็นกบอยู่ในกลา ออกไปไม่ได้ซักที
อาวุธหลักก็ยังคงเป็น Sonic Foundry เหมือนเดิม
ใช้มาตั้งแต่รุ่นแรก จนแปลงกายมาเป็น Sony sound forge
เห็นปะ โบราณจะตายไป

ผมเคยโหลดโปรแกรมของพี่วาทิตย์ไปตัวนึง คือ LP cleaner รึอะไรนี่แหละ..
คู่มือการใช้ผมปริ้นท์ออกมายังกะตำราเรียนหมอเลย..
ด้วยภาษาอังกฤษ ตรางู เลยกะว่าคงไม่รอด ดีไม่ดีใช้มั่วซั่ว เล่นเอาไฟล์สำคัญวายวอดไปด้วย
เลยกะเรียนทางลัดผ่านอาจารย์แสงแทน...
ปัจจุบันโปรแกรมนั้นก็ยังอยู่ ตำรานั้นก็ยังเก็บไว้..
รอสักวันจะพิชิตมันให้ได้ถ้าจัดเวลาลงตัวเมื่อไหร่..

ส่วนปัญหาเรื่องเทิร์น ไอ้นี่ก็ชวนปวดหัว จะเล่าให้ใครฟังก็อาย
เช่นเรื่อง แอนตี้เสกิร์ต นี่ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง
การ อลายเมนต์ หัวเข็ม นี่ก็อีกตัว...
อย่างปัญหาขี้หมูรา ก็เพิ่งรู้
คือ เสียงออกมาไม่เต็มแหลมสากๆ บาดหู ซ้ายขวาดังต่างกันมาก
ไอ้เราก็ดันโทษหัวเข็มซะตั้งนาน..
ที่จริงคือ ตอนผมย้ายน้ำท่วม มามี่ใหม่ ก็อารามเร่งรีบ ไม่ได้เช็คระดับดู
เทิร์นเอียงซะ ลูกน้ำแทบจะทะลุอีกข้าง พอวันก่อนนั่งสงบนิ่งหลังจากฟัง
ลิเกเอเอ็มผ่านวินเทจรีซีฟเวอร์ (ยังมีนะครับ ลิเกวิทยุเนี่ย ขอบอก)
เลยมานึกออก หลังจากปรับระดับเทิร์น ก็ปรากฏว่า เสียงขึ้นมากว่าเดิมเยอะ
(แต่ก็ยังไม่ถูกใจผมนัก สู้เทิร์นทะเล้นของเฒ่าประดู่ยืนไม่ได้)

ลุงณุ

ผมว่าดีครับ เป็นความรู้ใหม่ของผม ว่าต้นเสียงต้นทางมาอย้างไร  อย่างผมนี่ไม่ค่อยจะรู้เรื่องอะไรมาก ผมต้องขอบคุณมากกว่าครับ