ผู้เขียน หัวข้อ: เพชร โพธาราม - กลับนาเถิดน้อง  (อ่าน 3317 ครั้ง)

เพลงในยุคแรกๆ ของคุณ เพชร โพธาราม ช้าๆที่ไพเราะน่าฟังครับ
เพลงนี้บันทึกแผ่นเสียงมาในแผ่นสปีด 78 และสปีด 45 ครับ
เพชร  โพธาราม - กลับนาเถิดน้อง

<a href="http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_PPt2.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.aathituthai.com/images/songs/swf/skjs_PPt2.swf</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16-09-2018, 11:52:06 AM โดย สันติ ยะลา »

Re: เพชร โพธาราม - กลับนาเถิดน้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07-12-2014, 09:26:02 AM »
ผมเคยสูบเพลงนี้จากที่ไหนสักแห่ง แต่เสียงที่ได้มาคุณภาพไม่ดี แผ่นที่ผู้แจกได้มาคงแย่เสียงที่ทำจึงฟังแล้วอึดอัดหายใจไม่ออก
ได้ฟังชัดๆของพี่สันติแล้วรู้สึกว่าคุณเพชร โพธารามร้องเพลงเพราะเหมือนกัน ขอบคุณครับ

Re: เพชร โพธาราม - กลับนาเถิดน้อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07-12-2014, 03:49:26 PM »
เพราะมากครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08-12-2014, 12:09:46 PM »
คุณสันติริปเพลงหวานๆแนวนี้ ได้ยอดเยี่ยมมาก  :SKJ_1_13:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08-12-2014, 05:58:24 PM »
จำได้ว่า  ราว ๆ ต้นปี พ.ศ.2511  ตอนนั้นผมเริ่มย่างเข้าวัยกระทง อายุได้ 15 ขวบ  มีเพลงถูกเผยแพร่ออกมา
จากวงดนตรี "ไวพจน์  เพชรสุพรรณ"  โดยนักร้องดาวรุ่งในวง 2 เพลงด้วยกัน  เพลงแรก "กลับนาเถิดน้อง"
ร้องโดย เพชร  โพธาราม  เพลงที่ 2 "น้องไม่ลืมนา" ร้องโดย ปรางทอง  ราชสีมา  เป็นเพลงแก้กัน  ทั้ง
2 เพลงเริ่มดัง  คนเริ่มรู้จักชื่อนักร้องทั้ง 2 คนนี้  ผมเองก็ชื่นชอบหลงไหลได้ปลื้ม  เพราะผมถูกโฉลกกับ
เพลงแนวช้าแนวหวาน  แต่ในระหว่างที่ทั้ง 2 เพลงนี้กำลังดัง  อยู่ ๆ แฟนเพลงก็ได้รับข่าวร้าย  เมื่อรถบัส
ของวงดนตรีไวพจน์  เพชรสุพรรณ เกิดอุบัติเหตุขณะเดินทางกลับจากการแสดง  ก่อนถึงกรุงเทพฯ เล็กน้อย 
ทำให้นักร้องในวง 3 คนเสียชีวิต  1 ในนั้นก็คือนักร้องสาวดาวรุ่งที่กำลังดัง "ปรางทอง  ราชสีมา" อีก 2 คน
คือ "ชาญ  ชัยนาท"  ซึ่งกำลังดังเช่นกันกับเพลง "เชียงคานรำลึก" ส่วนอีกคนชื่อ "สายชล  ถวิลวงศ์" 
เหตุการณ์ครั้งนั้นสร้างความเสียดายและเสียใจให้กับแฟนเพลงเป็นอย่างมาก  เสียดายที่นักร้องทั้งสอง
พอเริ่มจะดังก็มาอายุสั้น   เพชร  โพธาราม ก็เลยยังไม่เกิดเต็มตัวในปีนั้น  ต้องรอข้ามมาถึงปี พ.ศ.2512
ก็มาดังสร้างชื่อกับเพลง "สุโขทัยระทม"  และ  "สงสารสุโขทัย" โดยร้องแก้กับนักร้องสาวดาวรุ่งคนใหม่
นาม "ทรายทอง  ณ โคราช"
        เล่าสู่กันฟังครับ.... ขอบคุณคุณสันติมาก  ที่นำเพลงนี้มาให้คิดถึงอดีตกัน  ฟังแล้วทำให้คิดถึง
ปรางทอง  ราชสีมา  ครับ !   

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08-12-2014, 09:42:19 PM »

ขอบคุณ พี่สัมพันธ์ ที่ช่วยมาบอกเล่าเรื่องราวของอดีต วงดนตรี ไวพจน์ เพชรสุพรรณ
กับนักร้องร่วงวง ผมมาสะดุดตรงขณะเดินทางกลับใกล้ถึงกรุงเทพฯ เหตุการเศร้าก็เกิด
ขึ้นกับนักร้องลูกวงเหล่านั้น จากดาวรุ่งก็เป็นดาวร่วงไปถึง 3 ท่านด้วยกัน เหตุการณ์ครั้งนี้
ผมก็ได้รับข้อมูลจากพี่สัมพันธ์ในวันนี้จริงๆ ขอบคุณครับพี่

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09-12-2014, 12:43:10 PM »
ขอบคุณพี่สัมพันธ์มากค่ะที่มาให้ข้อมูลเพิ่มเติม มีบางที่ เขียนนามสกุลของคุณปรางทอง ราชสีมา เป็น ณ ราชสีมา เล่นเอานกสับสน  SKJ_2014_11.gif

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15-05-2016, 08:04:43 PM »

แก้ไขแล้ว..เชิญรับฟังครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16-05-2016, 09:19:44 AM »
ฟังเพราะไม่มีเบื่อเลยค่ะเพลงนี้ ขอบคุณพี่สันติที่นำมาวางให้ฟังอีกครั้งค่ะ :SKJ_8_89:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16-05-2016, 10:11:38 AM »
เพลงเพราะจริงๆ   ฟังแบบสบายใจเลย แผ่นนี้คงหาไม่ได้ง่ายๆ