ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดรัก สลักใจ - ในฝัน  (อ่าน 2293 ครั้ง)

ยอดรัก สลักใจ - ในฝัน
« เมื่อ: 20-02-2015, 08:33:04 PM »

<a href="http://kimkee.com/images/flash02/naifun.swf" target="_blank" class="new_win">http://kimkee.com/images/flash02/naifun.swf</a>

ฟังเอาพอเป็นแนวนะครับ ริปสดๆลวกๆ ไม่พิถีพิถัน ไม่ปรุงแต่ง  SKJ_2014_14.gif

Re: ยอดรัก สลักใจ - ในฝัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21-02-2015, 10:39:28 AM »
เพลงไพเราะมากค่ะ
ริปแบบไม่แต่งแต่ก็เพราะจับใจ  นกเคยได้ฟังจากเทปและซีดี พอมาฟังจากแผ่นเสียงอยากบอกว่าฟังสบายหู เมื่อก่อนไม่เข้าใจว่า
ฟังจากแผ่นดียังไงแต่พอฟังหลายๆปีก็บอกได้อย่างหนึ่งคือในแผ่น  เสียงนักร้องกว้างดนตรีชัดเจน ขอบคุณพี่เขียงมากค่ะ
เมื่อคืนนกฝันถึงพี่กับหลานสาวคนเล็กด้วยเช้ามาเห็นเพลงนี้ก็เลยแปลกใจนิดหน่อย ว่ามันเป็นไปได้เนอะ
:SKJ_8_12:

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21-02-2015, 02:54:44 PM »

เพลงเพราะมากครับท่านเขียง สงสัยว่าเป็นเทปหรือ ซีดี ปกนี้ไม่เคยเห็นครับ :SKJ_8_98:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21-02-2015, 05:38:57 PM »
วู้ว...น้องนกจ๋า โบราณเค้าบอกว่าความคิดถึงทำให้คะนึงฝันหา...  :SKJ_1_08:
แถมฝันถึงไอ้ตัวเล็กนี่ แสดงว่าจะมาเป็นแม่ทูนหัวเค้า...  :SKJ_1_09:

ขอบคุณครับ พี่สันติ
แผ่นนี้เป็นแผ่น 180g ผลิตที่ญี่ปุ่นครับ ราคาแพงกว่าแผ่นที่ Reissue ทั่วไป (ไม่รู้เพราะอะไร)
ออกมาไล่ๆกับ แผ่น ศรคีรี อาจยังพอมีขายอยู่ (แต่ศรคีรี น่าจะหมดแล้ว)
ดนตรีผมว่าออกแนวกลาง ประมาณ หยาด นภาลัย รึว่า ช่วงแผ่นอาร์เอส สมัย ตราเครื่องบินคู่
เผอิญ แฟนคลับยอดรักแถวนี้ คนนึง เค้าอยากลองฟัง แถมกำชับว่า ฟังดิบๆ อย่าทำอะไร ไม่ต้องจบเพลงก็ได้
เลยสนองคำขอมา ณ ที่นี้...  :SKJ_7_09:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22-02-2015, 06:17:06 PM »
 SKJ_2014_20.gif แล้วคนขอไปไหนคะ ขอแล้วไม่มารับ ปรับ ริปแผ่นให้นู๋ร้อยแผ่น  :SKJ_1_19:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23-02-2015, 08:48:51 AM »
นานๆได้ฟังเพลงเพราะๆ ยามเช้านี้ดูมีความสุขใจยิ่งนัก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23-02-2015, 09:49:59 AM »
ชุดนี้เลื่องลือเรื่องราคาของแผ่นซีดี ผมผ่านตาผ่านราคาหลายต่อหลายหนก็ยังตัดใจใช้ตังค์ไม่ได้ เพราะไม่รู้ว่าดนตรีแนวไหนน่ะครับ
คนขายซีดี (มือสอง) เขาเชียร์สุดลิ่มว่าชุดนี้เขาสะสมกัน ดนตรีมันสุดยอด ..แต่ช่งนั้นผมกำลังหา"หอรักหักทรวง" แผ่น LP อยู่ จึงแคล้วคลาดกัน
ผมเพิ่งได้ฟังเพลงในชุดนี้ ก็ครานี้แหละครับ แนวดนตรีหวานๆเย็นๆฟังสบายๆ นี่ น่าหามาเป็นชุดสะสมอย่างยิ่ง
เพลงยอดรักแนวนี้ น่าลองใช้หัวเข็มสัญชาติเดนมาร์กมั่งแล้วล่ะ..
:SKJ_1_13:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24-02-2015, 08:39:49 AM »
แผ่น Reissue บางแผ่นราคาไม่ได้ด้อยกว่าแผ่นออริจินัลเลย หลางแผ่นขายหมดจนราคาขึ้น
หลายแผ่นผมว่ารีมาสเตอร์มาดีกว่าต้นฉบับซะอีก แต่อย่างว่าล่ะครับ ต่างคนต่างใจ
ผมเคยฟังแผ่น พวงร้อย ต้นฉบับ ทั้งไวนิลทั้งเอามาทำซีดี เสียงอับๆทึบ (เพราะชุดนี้ท่านผู้หญิงอัดเสียงในบ้าน)
พอเอามารีมาสเตอร์ เสียงกระจ่างกว่าเดิม จนอดใจไม่ไหวไปซื้อมาได้ ตอนนี้ราคาก็ดีดขึ้นมาได้เกินครึ่งของต้นฉบับแล้ว
รึว่า แผ่นโมเดิร์นด็อก ขายแผ่นละสามสี่พัน ทั้งที่ Reissue มา ผมไม่กล้าซื้อ ตอนนี้ราคาดีไปเจ็ดแปดพัน จะเท่าต้นฉบับแล้ว
อ้อ.. เค้าว่าสุรพลที่ทำออกมาใหม่ เสียงดีกว่าต้นฉบับด้วย ตอนนี้ ของปลอมหมดแล้ว เหลือแต่ เสียวไส้
ผมรอซื้อคู่หน้า (แซ่ซี้ฯ กับ ยิ๊กเท้าฯ)จะลองเอามาเทียบต้นฉบับดู

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24-02-2015, 01:43:35 PM »
 :SKJ_1_86: เพิ่งนึกออกค่ะเกี่ยวกับแผ่น re-issue / re-master คราวก่อนโน้นไปเดินท่องยุทธจักรเจอแผ่นศรคีรีและสุรพลแผ่นใหญ่ 33 เขาว่าผลิตจากเยอรมันทำปกใหม่เขาไปรีกันถึงเยอรมันโน่น ด้วยความที่อยากรู้ก็เลยไปเจ๊าะแจ๊ะคนขายขอฟังหน่อย พี่เอ้ย แค่เสียงดนตรีขึ้นแล้วศรคีรีร้อง พอที่นะคุณการุณผู้ชายเถิดหนา ขนงี้ลุกสู้ (เอ้ย ซู่  :SKJ_7_03:) เสียงดีมากค่ะเพราะสุดๆ ตอนนี้แผ่นแท้คงขายราคาไปไกลเกินกู่ แต่แผ่นทำใหม่ขายตอนนั้น 2500 เท่านั้น พอดีไม่ใช่แควนเพลงเขานกเลยไม่ซื้อ จดๆจ้องๆแผ่นสุรพลแต่แล้วความเกรงใจบังเกิดไม่กล้าขอฟังและก็ลืมถามราคาด้วย เหมือนพี่เขียงว่าแหละค่ะ ต่างคนก็ต่างใจ ใครที่ยังหาซื้อหรืออยากได้ต้นฉบับก็ตามนั้นเลยค่ะ แต่ถ้าใครไม่รังเกียจแผ่นรีมาสเตอร์ที่เสียงดีไม่แพ้ต้นฉบับก็หาซื้อได้ไม่ยากนะคะ
อีกนิดนะคะพี่ๆนกเข้าใจถูกไหม คือถ้า re-master หมายถึงว่าทำมาจากแผ่นต้นฉบับหรือเอาต้นฉบับมาทำใหม่ ส่วนไอ้เจ้า re-issue นี่คือเอามาทำใหม่ไม่ใช่จากต้นฉบับ หรือในวงการแผ่นเสียงความหมายมันคือๆกัน วัยรุ่นไม่เข้าใจ  :SKJ_7_03:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24-02-2015, 02:14:02 PM »
Reissue นี่เข้าใจได้ว่าเอาต้นฉบับ มาก๊อป ตัดเสียงรบกวน แต่ก๊อปแบบแฟลตโทน ไม่มีการปรุงแต่งจากของเดิม
Remaster นี่จะมีการแต่งเสียง เพิ่มนู่น ลดนี่ โดยนักเรียบเรียงชั้นไหนก็ว่ากันไป
ตอนนี้ แผ่นไทยทั้ง พวงร้อย สุรพล ไปให้ Benny Goodmans มา รีมาสเตอร์ให้
ใครอนุรักษ์นิยมหน่อยก็อาจฟังแปร่งๆ เพราะมีกลิ่นอายของแจ๊ส ตามแบบฉบับคนทำผสมมาบ้าง (เค้าว่าหยั่งงั้นนะ)
ทีนี้ Reissue บางแผ่นมันดันมาทึบ มาอับ กว่าเดิมอาจด้วยขบวนการก๊อปแบบแฟลตที่ว่า รีคุณภาพต้นฉบับไม่กิ๊กจริงๆ
จึงมีหลายคนบอกว่าสู้ออริจินัลไม่ได้
ผมศึกษามาช่วงนึง (เคยอาจจะดังเหมือนเค้ามั่ง) ต้นทุนแผ่น Reissue จะตกราวๆ แผ่นละเก้าร้อย ไม่รวมค่าโฆษณา
(ซึ่งไม่น่าจะมากนัก) และ ค่าเปอร์เซนต์ ค่าย เจ้าของลิขสิทธิ์ หรือ ศิลปิน อีกราวๆ สามสี่ร้อยบาทต่อแผ่น
ยังไงก็ประมาณพันสองพันสาม แต่มาตั้งราคาพรีออเดอร์อยู่ราวๆ พันแปดพันเก้า
ถ้ากระแสดีๆ หลังจากนั้นก็จะขึ้นเป็นราคาตามแผ่นประมาณสองพันบาท แต่ถ้ากระแสไม่วูบวาบ ก็จะขายหน้าร้านเท่าราคาจอง
แต่นอกร้านอาจจะต่ำกว่าสักร้อยสองร้อย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24-02-2015, 03:36:43 PM »
 :SKJ_7_01: ขอบคุณพี่เขียงมากค่ะที่อธิบายให้กระจ่าง เข้าใจคลาดเคลื่อนไปมาก  :SKJ_8_12:
งั้นที่นกฟังแผ่นนั้นน่าจะเป็น re-issue มากกว่าเพราะเสียงที่ได้ดีมากค่ะ แหมแอบฉึกฉาเรื่องนี้กับใครเหรอคะ
ไมไม่ชวนเราจาได้ไปฉึก   :SKJ_2_10: ฉาด้วยกัน 5555555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24-02-2015, 05:20:39 PM โดย นก ใกล้รุ่ง »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25-02-2015, 05:18:56 PM »
ชักอยากได้แผ่นนี้มั่งซะแล้ว... SKJ_2_17

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26-02-2015, 08:56:48 AM »
ถึงจะไม่ได้แต่งเสียง แต่ก็ดีกว่าไฟล์ที่ผมมีขอบคุณครับคุณHuakhieng