ฟังเพลงสะกิดใจ > แผ่นเสียงสปีด 78

นิตยา เปิดปัญญา - บ้านทุ่งเดียวกัน ( แผ่นครั่ง..สปีด 78 )

<< < (2/4) > >>

นก:
ไพเราะเหมือนเดิม เพิ่มเติมคือความชัดค่ะ ขอบคุณพี่สันติ ยะลามากค่ะ

สันติ ยะลา:

ผมไปเจอเพลง " บ้านทุ่งเดียวกัน " ในยูทูป ซึ่งมีผู้สืบสานเจตนารมณ์ที่ดีนำไปเผยแพร่..แต่เหตุการณ์กลับไม่น่าภาคภูมิใจ
ของคนทำเพลงที่อุตส่าห์ตั้งใจทำ และวางไว้ให้ฟังเฉพาะที่บ้าน " สะกิดใจ " เมื่อสื่อเหล่านี้ถูกนำไปลงในยูทูป และมีเสียง
กิงเกิ้ลทับเนื้อหาของเพลง ทำเอาผู้ที่เข้ามาฟังอารมณ์เสีย และพลอยด่าเจ้าของไฟล์เพลงในทางที่เสียหาย แบบออกสื่อวงกว้าง
  คุณผู้ฟังไม่รู้หรอกว่ากว่าจะมาเป็นเพลง.. แต่ละเพลง เขาทำอะไรบ้าง ด้วยแนวทางของคนสะสมแผ่นเสียง ผมกล้าที่จะซื้อแผ่น
มาในราคาแพง ที่หลายคนไม่กล้าซื้อ แต่เมื่อลงทุนทำไปแล้ว มันไม่ใช่งานกฐินสามัครคีนี่ครับที่ผมจะวางให้เป็นสื่อสาธารณะ แบบ
ให้เอาไปใช้ตามใจชอบ  เพราะทุกวันนี้มีเทคโนโลยีที่ฉาบฉวยคอยเอาเปรียบกัน  คอยสร้างชื่อเสียง และสร้างเครดิตให้ตัวเองแบบไม่ต้อง
ลงทุนอะไรเลย.แต่ก็สามารถโลดแล่นอยู่บนเส้นทางออนไลน์ได้ บ้างก็เก่งเรื่องตัดต่อเพลง เอาไฟล์มาตัดต่อแล้วแจก เพื่อสร้างเครดิต
ให้ตัวเองดูดี บางทีเขาเรียกเป็นอาจารย์กันเลย.  คนพวกนี้มักไม่มีชื่อเสียงในทางลบ เพราะมันไม่มีเหี้ยอะไรเลย...    วันๆใช้แต่วิชามาร
 จะเอาของคนนั้น ของคนนี้ หากไม่ได้ไฟล์เต็มก็ใช้ วิชามาร มาตัดต่อเอาจิงเกิ้ลออกจนสำเร็จ  ทีนี้แหละชื่อเสียงที่เสียก็มาตกกับผู้ทำเพลง
ที่มีจิงเกิ้ลซ้อนทับเนื้อหาเพลง
   ฉะนั้นผมจึงขอวิงวอนให้ผู้ที่จะทำเพลงไปลงในยูทูป จงตระหนักให้ดี  เมื่อเพลงเหล่านั้นยังมีจิงเกิ้ลทับเสียง ขอร้องท่านจงอย่าเอา
ไปลง หากผู้ฟังบางท่านใจยังไม่กว้าง หรือพวกใจ หีมด ผลผลสะท้อนกลับจะมาด่าเอา "  สันติ ยะลา "  ในทางเสียหาย.. บ้างก็ว่าสงสัย
มันจะพาตาย  จงทำใจให้กว้างนะครับ. ในอดีตผมนี่แหละคือนักแจกเพลงตัวยง. แต่วันนี้ผมคงพอแล้ว ชื่อเสียงที่ได้มา และคำขอบคุณ คงบรรทุก
รถ 10 ล้อไปไม่หมดแล้ว ขอบคุณผู้มีเกียรติที่เข้ามาติดตามอย่างสร้างสรรค์ทุกท่านนะครับ

** ผมไม่เคยเผยแพร่ในยูทูป **
เผยแพร่เมื่อ 3 มิ.ย. 2017
ขอบคุณเจ้าของเพลง คุณ สันติ  ยะลา
ความคิดเห็น 5 รายการ
 Elemental Hero
แสดงความคิดเห็นแบบสาธารณะในชื่อ Elemental Hero
Pimjai Timsang
Pimjai Timsang
1 ปีที่ผ่านมา (แก้ไขแล้ว)
มีเสียงรบกวน แต่ก็เพราะมาก แก้เพลงดาวสังคม

2

สิงหาคม บุญจันทึก
สิงหาคม บุญจันทึก
3 เดือนที่ผ่านมา
กลัวคนอื่นเอาไปแล้วไม่เอยนามของคุณใช่ไหม เลยต้องใส่ชื่อลงไปในเพลง
ถ้ากลัวคนอื่นจะเอาไป ก้ไม่ต้องเอามาลงก็ได้นะครับ ตอนตายก็เอาแผ่นทั้งหมดใส่ไปในโลงเผาไปให้หมดเลยครับ อย่าลืมนะครับ คุณ สันติ     (ขอบคุณคุณ สุดใจ วงศ์ดี ด้วยนะครับ )

1

Thanakrit Jaroenmi
Thanakrit Jaroenmi
5 เดือนที่ผ่านมา
ไม่น่ามีเสียงซ้อนมา

กล้วย:
อย่าไปสนใจพวกเล็บขบหมา ใจหมา ที่ไม่ได้เพลงไปเลยใช้สันดานหมาคือปากหมาให้คุณสันติเสียหายเลยครับ

นก:
แหมคุณสิงหาคม บุญจันทึกอยากได้เพลงเขาจนไข่สั่นสิ้นศักดิ์ศรีสิ้นยางอายกันเลยทีเดียว อ่านแล้วขำว่าให้พาใส่โลงตายไปด้วย เออถ้ามีคนอย่างคุณเยอะๆพาตายใส่โลงไปด้วยอย่างว่าดีกว่ามั้ง ไม่ได้เพลงไปโกรธขนาดนี้เลยเหรอคะ ต้องตรวจสอบก่อนไหมก่อนจะด่าใคร ว่าเพลงมีที่มาที่ไปอย่างไง เราเล่นกันอยู่เฉพาะที่คนตลาดล่างอย่างคุณคงไม่เข้าใจ น่าสงสารปนน่าสมเพชนะคะคนพิการใจเช่นคุณ อย่าแค่เป็นนักเลงคีบอร์ดเที่ยวไปด่าคนโน้นคนนี้ที่ไม่รู้จักกันเพียงเพราะคุณแปลงเพลงเขาไม่ได้เพราะติดจิงเกิ้ล

เมืองเพชร:
ใจหมาจริงๆบักปอบนี่ ขอด่ามันหน่อย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version